ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคอเหล้า สำหรับคอJohnnie Walker  (อ่าน 16771 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
สำหรับคอเหล้า สำหรับคอJohnnie Walker
« เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 16:58:54 »
เริ่มต้นด้วย Johnnie Walker Red Label
นี่คือวิสกี้ที่ขายดีที่สุดในโลก และเป็นวิสกี้ระดับแสตนดาร์ดแบรนด์ที่ขายดีที่สุดในประเทศไทยวันนี้ มาทำความรู้จัก Red Label กันให้มากขึ้นกันดีกว่าครับ
Red Label หรือในอดีตชื่อ JW Special Old Highland (เปลี่ยนมาใช้ชื่อ Red Label ในปี 1909)เป็นวิสกี้ตระกูล JW ชนิดเดียว ที่ไม่ได้เป็น Scoth Whisky แท้ 100% หากแต่ว่าJW เน้นไปที่รสชาดของวิสกี้ ที่สามารถปรับให้เข้าได้กับทุกสถานการณ์มีทั้งความหวาน ความนุ่ม และความเผ็ดร้อนในเวลาเดียวกัน
Red Label เป็น Blended Whisky ที่ผ่านการผสมมาจาก Malt และ Blended Whisky 35 ชนิดเป็น JW หนึ่งในไม่กี่ชนิด ที่ผลิตออกมาในขนาดที่แตกต่างกันออกไปแต่ทุกขวดจะมีลักษณะเหมือนกันคือ ขวดทรงสี่เหลี่ยม และ ฉลากสีแดงขอบทองสัญลักษณ์เด่นอีกอย่างคือ ไสตรดิ้งแมน หรือกล่องของ Red Labelที่สามารถนำมาเรียงต่อกันกลายเป็นฉลาก Red Label ขนาดใหญ่ได้
ข้อแนะนำในการดื่ม Red Labelสำหรับการดื่ม Red Label นั้น ไม่มีวิธีการดื่มทีแนะนำตายตัวมาจาก JWสามารถดื่มผสมกับอะไรก็ได้ กินเพียวก็ได้ หรือจะนำไปทำค๊อกเทลก็ยังได้บวกด้วยเรื่องของราคา ทำให้ Red Label เป็นเหล้าที่ขายดีที่สุดในปัจจุบัน

ต่อด้วย Johnnie Walker Black Label
นี่คือวิสกี้ที่ JW ยกย่องให้เป็นสัญลักษณ์แห่งคุณภาพของวิสกี้ตระกูล JW ทั้งหมด
Johnnie Walker Black Label เป็น Blended Whisky อายุ 12 ปีเป็นวิสกี้ Johnnie Walker ที่เก่าแก่ที่สุด โดยวางจำหน่ายตั้งแต่ปี 1865ในชื่อของ Walker?s Old Highland ก่อนจะมาใช้ชื่อ Extra Special Old Highland ในปี 1906 - 1908และสุดท้ายในปี 1909 ก็เปลี่ยนมาใช้ชื่อ Black Label จนถึงทุกวันนี้
ลักษณะเด่นของ Black คือกลิ่นหอม รมควันถ่านพีท กลิ่นขิงวานิลลา และกลิ่นผลไม่อย่างลูกแพร และแอปเปิ้ลและส่วนผสมจาก เกรนและมอลท์ วิสกี้กว่า 40 ชนิด ผสมผสานออกมาเป็น JW Black Label ในปัจจุบัน
วิธีการดื่ม JW Black Label ที่ดีที่สุด จำกันเอาไว้นะครับBlack จะต้องดื่มโดยผสมกับน้ำและน้ำแข็ง เพื่อที่จะทำให้ได้กลิ่นของบุหรี่แห้งกลิ่นของวานิลลา และกลิ่นของผลไม้ ที่จะอบอวลขึ้นมาหลังจากได้สัมผัสกับน้ำการผสมน้ำจะทำให้ได้รสของวิสกี้ที่ Strong ขึ้น (ภาษาไทยน่าจะเป็นคำว่า เข้มขึ้นครับ)

ตามมาด้วย Johnnie Walker Green Label
รู้หรือไม่ว่า Green Label เป็น Rare Whisky ราคาถูก ที่หาซื้อได้เพียงในบางประเทศเท่านั้นถ้าไม่รู้ ลองอ่านดูครับ มีเรื่องต้องรู้เกี่ยวกับ Green Label อีกเยอะ
JW Green Label หรือ ในอดีตที่เราคุ้นเคยในชื่อของ JW Pure Maltเป็นวิสกี้น้องใหม่ที่สุดในบรรดา 5 Label ทั้งหมดความพิเศษของวิสกี้ที่หมักบ่มนาน 15 ปีชนิดนี้ อยู่ตรงที่Green Label เป็นวิสกี้ชนิดเดียวที่มีเพียงส่วนผสมของ Malt Whiskyโดยไม่มี Grained Whsiky ผสมอยู่เลย แถมส่วนผสมวิสกี้ทั้ง 15 ชนิดที่นำมา Blended จนกลายเป็น Green Label นั้นมาจากแหล่งกำเนิด Whisky ชั้นดีของสก๊อตแลนด์คือ Talisker, Cragganmore, Linkwood, และ Caol Ilaจนกลายเป็น Pure Malt Green Label ในปัจจุบัน
วิธีการดื่ม Green Label ให้ได้รสชาติมากที่สุด จำไว้นะครับให้กินในแบบของ On the Rock ด้วยการริน Green Label ลงในแก้วพอประมาณก่อนหลังจากชิมและรับกลิ่นรมควันจางๆและไอทะเล กลิ่นถังเชอรรี่ รวมถึงผลไม้ชนิดต่างๆเช่น แอพพริคอท ผิวส้ม พีช บวกกับกลิ่นเปลือกไม้ป่า และหญ้าอ่อน
หลังจากนั้นจึงใส่น้ำแข็งตามไป 1 - 2 ก้อน จะได้เห็นน้ำมันของวิสกี้ Fusil Oilและจะได้รับกลิ่นที่หอมเข้มข้นขึ้นตามลำดับ เมื่อวิสกี้ได้สัมผัสความเย็น
Green Label มีเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งคือ เมื่อดื่มแล้วรสชาติจะแตกต่างกันทุกครั้งจากส่วนผสมต่างๆของ Pure Malt ทั้ง 15 ชนิดนั่นเอง

ต่อจากนั้น ก็ Johnnie Walker Gold Label
วิสกี้สีทอง ที่มีลักษณะการดื่มให้ได้รสชาดที่สุด ที่ต่างออกไปจากเพื่อนร่วมตระกูล Gold Label ถูกเปิดตัวขึ้นเมื่อปี 1920 ในโอกาสครบรอบ 100 ปี Johnnie Walkerเป็นที่มาของคำว่า Century Blend ที่จารึกอยู่บนฉลากของ Gold ทุกขวด
วิสกี้หายากทุกชนิดที่ผสมออกมาเป็น Gold มีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีรวมทั้งน้ำแร่บริสุทธิ์ และถังสำหรับหมัก รวมทั้งส่วนผสมหลักคือClynelish ซึ่งเป็นวิสกี้มอลทืที่หายาก และราคาสูง ทำให้เกิดสีทอง ในตัววิสกี้ Gold ขวดนี้
เนื่องจากการดื่มวิสกี้ ไม่จำเป็นจะต้องคำนึงว่า วิสกี้จะเกิดการแข็งตัวเมื่อนำไป Frozen หรือ แช่ให้เย็นจัด โดยเฉพาะ Gold ขวดนี้ยิ่งคุณได้สัมผัสมัน ด้วยความเย็นมากเท่าไหร่รสชาดและกลิ่นของ Gold ขวดนี้ จะยิ่งนุ่มและอบอวลขึ้น
การจิบควรจิบทีละน้อย และยิ่งถ้าได้ ช๊อกโกแลต มารับประทานด้วยแล้วคุณจะได้สัมผัส ความพิเศษ ว่าทำไม วิสกี้ขวดนี้ จึงได้รับให้ประดับด้วยฉลากสีทอง

และแล้วก็มาถึง Johnnie Walker Blue Label
นี่คือวิสกี้ที่ได้รับการยกย่องว่า เป็นหนึ่งในวิสกี้ ที่ดีที่สุดในโลก
นี่คือการผสมผสานของ เกรนวิสกี้ และ มอลท์วิสกี้ จำนวน 16 ชนิดที่ต้องบอกว่า แพงที่สุดในโลก เพราะอะไรนั่นหรือ
เพราะในจำนวน 16 ชนิดดังกล่าว มีบางชนิดที่ผ่านการหมักบ่มมากว่า 60 ปีและที่สำคัญ ในจำนวนวิสกี้ 1 ล้านถัง ที่ดิอาจิโอ ทำการผลิตจะมีเพียง 1 หรือ 2 ถัง เท่านั้น ที่นำมาเป็นส่วนผสมของ Blue Labelทุกขวดจะมีหมายเลขกำกับ เพื่อแสดงถึงจำนวนที่ผลิตว่า หาได้ยากยิ่งขนาดไหน
Blue ขวดนี้ จะมีจุกขวดที่ทำจากไม้ก๊อก หุ้มตะกั่วสีทองมีกล่องบรรจุใส่เป็นสีน้ำเงิน และทอง บุภายในด้วยผ้าซาตินอย่างดี
การดื่ม จำไว้ว่า ใครอยู่ตรวจบัตรได้ดื่ม Blue แล้ว อย่าเอาไปผสมมิกเซอร์ให้คนเขาด่าในใจว่า *คุณ*โง่ นะครับ ผมยังด่าในใจเลย เหอะๆๆๆ
การดื่มที่ดีที่สุด แน่นอนครับ วิสกี้ระดับนี้ จะต้องเป็นการดื่มแบบ จิบวิสกี้ โดยไม่เติมอะไรหรือภาษาบ้านๆก็เรียกว่า ดื่มกันเพียวๆนี่แล่ะครับเจ้าของ JW บอกมาว่า จะให้ดี ควรจะอมน้ำแข็งให้เกิดความเย็นในปากเมื่อน้ำแข็งละลายหมด จึงค่อยจิบ Blue เข้าไป จะได้รับรสชาดที่ดีที่สุด
แล้วจะได้รู้ว่า วิสกี้ที่ว่ากันว่า ล้ำลึกที่สุดในโลก รสชาดเป็นเช่นใด

ขอบคุณ http://engineeringthai.blogspot.com/

ไม่ส่งเสริมในการดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ให้มองแต่เรื่องราวของ ความรู้ความเป็นมา และเนื้อหาที่เป็นประโยชน์แล้วกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 19:43:46 โดย U9WS »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: สำหรับคอเหล้า สำหรับคอJohnnie Walker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 17:13:28 »
เด๋วต้องไปลองตามสูตรที่กล่าวมาละ ทุกวันนี้ ยังผสม โซดา + น้ำ อยู่เลย โฮะๆๆๆ

อีกอย่างผมว่าที่ดื่มดีๆ แต่ราคาโอเคก็ Blend 285 อ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 17:15:05 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: สำหรับคอเหล้า สำหรับคอJohnnie Walker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 17:40:30 »
อะจริง น้ำกะโซดา นี่ไม่เหมาะกับ Black เลย

แต่ถ้าเป็นของบ้านเราเอง มันก็สุดจะกลืนจริงๆ บาดคอสุดๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 17:51:23 »
อยากดื่มแบบ on the rock จัง แต่บาดคอมาก หรือว่าเรา "อ่อน" เองหว่า

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 18:02:27 »
ขี้เมาทั้งนั้น

ง้นของผมโซดาน้ำแล้วกันนะครับ บางๆ นะ :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 18:21:16 »
อยากดื่มแบบ on the rock จัง แต่บาดคอมาก หรือว่าเรา "อ่อน" เองหว่า

ผมว่าแบล็คเริ่มบาดน้อยลงแล้วนะครับ ผมว่ากรีนกำลังดี รสชาติคุ้มราคา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 18:27:29 »
อันที่จริง
ถ้ามองในกระทู้นี้่ ถือว่า เป็นเรื่อง ความรู้รอบตัว ก็พอจะได้อยู่
พาะผมเองก็ไม่รู้มาก่อน และต้องขอบคณมากครับที่นำมาโพสต์ให้อ่านกัน

แต่  เนื่องจาก ทางเว็บ Headlightmag.com ของเรา มีนโยบาย "White Marketing" หรือ การตลาดสีขาว
พราะเราตระหนักดีว่า เยาวชน รุ่นต่อๆ ไป เข้ามาอ่านที่นี่กันเยอะ

นั่นหมายความว่า ทุกวันนี้ เราไม่รับโฆษณา ของ เหล้า สุรา ยาเสพติด พรรคการเมือง หรือ โฆษณาจากธุรกิจ
ที่ ไม่โปร่งใสพอ หรือสินค้ายังไม่ดีพอ ในสายตาของผู้บริโภคอย่างผม และน้องๆในทีมเว็บ (ซึ่งเราก็ปฏิเสธไปแล้วหลายเจ้า แม้กระทั่ง ปตท.)
ส่วน  แน่นอน ไม่รับเด็ดขาด แม้แต่บัตรเคริต บางราย เราก็ยังปฏิเสธไปเลยด้วยซ้ำ

ดังนั้น การนำเอาเรื่องราวที่เกี่ยวข้อง กับเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ เข้ามาโพสต์ ในเว็บเรานั้น
จึงค่อนข้างสุ่มเสี่ยงอยู่ แม้หลายๆท่านจะบอกว่า เรื่องแบบนี้ ถ้าเยาวชน จะหาอ่านที่ไหน ก็ได้
จริงครับ ไม่เถียง แต่...ถ้าจะนำมาโพสต์กัน ขอให้นำมาโพสต์ในัลกษณะ แบ่งปันความรู้รอบตัว
อย่าให้เข้าข่าย การเชื้อเชิญโฆษณาชวนดื่มเด็ดขาด บางประโยค บางคำที่ใช้ มันเข้าข่ายได้ง่ายมากครับ

ฝากด้วยครับ เพื่อสังคมที่ดีๆ ของเยาวชนรุ่นต่อๆไป

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 19:01:32 »
อ่านแล้วเพลินดีครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 19:32:11 »
ส่วนใหญ่ผมก็กิน Led ครับ นุ่มดี แต่ Black ออกแข็งๆนะครับ แต่ก็ชอบ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 19:33:01 »
ขออภัยด้วยครับ
ผมก็คิดเช่นเดียวกับพี่จิมมี่
(ผมลากบทความเค้ามาลงอีกที บางคำก็เป็นคนพูดส่วนตัวของผู้เขียน ซึ่งก็ส่อเสียงไปสำหรับกลุ่มเยาวชน)

เอาให้มองแต่เรื่องราวของ ความรู้ความเป็นมา และเนื้อหาที่เป็นประโยชน์แล้วกัน

และผมปกติก็เป็นคนคนไม่ดื่มครับ (ยกเว้นเฉพาะงานจำเป็น)
แต่ผมชอบสะสมเหล้าครับ บินไปไหนต้องมีติดมือมาใส่ตู้โชว์
ซึ่งก็พยามศึกษาและหาเรื่องราวความเป็นมาของตัวนั้นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 19:34:42 โดย U9WS »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 20:24:40 »
ผมก็ว่าไม่ได้เสียหายนะครับ อ่านไปก็ไม่ได้แปลว่าต้องอยากดื่มอยู่ดี หรือดื่มอยู่แล้ว อ่านไปก็ได้ความรู้มากขึ้นเฉยๆ จำได้ว่าตอนทำโครงงานม.2 หลายๆคนก็ทำเกี่ยวกับหมักเหล้าหมักไวน์ ก็ไม่ได้ทำให้คนที่ทำหรือคนที่ชิม มาใส่ใจอะไรกับเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เหล่านี้อยู่ดี คนที่ดื่ม มาจากปัจจัยทางสังคมมากกว่าครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่ได้สุ่มเสี่ยงอะไร สำหรับเยาวชนที่คิดจะเข้ามาอ่านเว็บนี้ ซึ่งก็คงมีความคิดพอสมควร ไม่งั้นจะซ้ำรอย แบบตอนดูละคร แล้วเซนเซอร์กระจาย ผลเสียจะมากกว่าผลดีครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 21:01:33 »
Red ผสมโค้ก, Black ผสมน้ำ หรือ โซดา, ที่เหลือก้อ on the rock หรือ pure ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 21:28:54 »
คงไม่ว่าอะไรนะครับ ที่ผมจะขอบคุณพี่,น้า,ลุง U9WS สำหรับเรื่องนี้
ได้งานส่งอาจารย์แบบสบายๆเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 22:13:54 »
JW เค้าไม่ได้หมักเหล้าเองครับผม
แต่
JW นั้นเป็นเหล้าผสมครับ
เอาเหล้าหลายๆ ตัวมาผสมกันตามสูตร และอาจจะใส่กลิ่นอย่างอื่นเพิ่มเข้าไป

อย่าง Black Label นั้น ถ้าดื่มดีๆ จะได้กลิ่นอบเชยด้วยครับ

เค้าบอกว่า ลักษณะของ วิสกี้ ที่ดี (หรือสุราอื่นๆ ด้วย)
เมื่อผสมกับ Mixer แล้ว รสชาติของตัวเหล้าจะต้องไม่เปลี่ยนครับ

ผมไม่ได้มั่วเองนะครับ แต่เป็นข้อมูลจาก JW เค้าเลยครับ
เคยไปเข้าครอสชิม วิสกี้ ของเค้าหนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ JD, America in the Bottle. ครับ  ;D

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 23:38:34 »
อ่านเพลินดีครับ

ผมว่าการดื่มไม่ใช่เรื่องเสียหาย ถ้ารู้จักควบคุมตัวเอง  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 00:06:41 »
ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว

ผมก็ขอฝากนี่ไว้ให้ดูหล่ะกันครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=MnSIp76CvUI[/youtube]
阿蘇山

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 00:52:57 »

กินของแพงไม่เป็นด้วยสิ

กินเป็น แต่ 285 ถูกจัง เมาเท่าก้นด้วย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 00:56:15 »
ผมเป็นคนไม่ดื่มเหลา้น่ะครับ แต่พออ่านแล้วรู้สึกอยากดื่มขึ้นมาทันที โดยเฉพาะตรงส่วนของวิธีการดื่มจบจะพารากราฟของแต่ล่ะชนิด บรรยายได้แบบ น่าอร่อยมาก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 00:58:21 »
นี่ไงครับ คุณ 612xxx สิ่งที่ผมกลัว เกิดขึ้นให้เห็นแล้ว ข้างบนนี้เลย

ฮ่าๆๆๆ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 01:13:37 »
ใครไม่ชอบ Blend จากหลายโรงกลั่น ถ้ามี มีตติ้งเดี๋ยวเอา Single ไปให้ชิม

ของสก๊อตจากแม่น้ำสเป 18 ปี หรือ จะเอาญี่ปุ่น 12 ปี เลือกได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:55:10 »
ของผมเพียวๆเลยครับ

โค้ก

555 เหล้า เบียร์ บุหรี่  ผมขอผ่านครับ อายุจะ 20 แล้ว ของพวกนี้ไม่เคยกิน  แต่เคยชิมๆ ดูซึ่งมันขม  มันจึงไม่อยู่ในสาระบบของผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:03:05 »
ของผม black + สะไปร์ รึ 7up + มะนาวอีก 2-3 ลูกก ฮิฮิ อร่อย ~ แต่กินแล้วห้ามขับเด็ดขาด ..

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:43:59 »
ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว

ผมก็ขอฝากนี่ไว้ให้ดูหล่ะกันครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=MnSIp76CvUI[/youtube]

อันนั้นเข้า Cannes Lion2010 ครับ จำไม่ได้ว่า Gold หรือ Silver Lion

เรื่อง Johnnie Walker ที่เค้าเขียน จุดประสงค์เพื่อให้อยาก "ทดลอง" จริงๆแหละ
เพราะเนื้อความคล้ายๆนี้ ผมเห็นใน Creative Brief ตั้งแต่ปี 2003 สมัยผมยังทำงาน
ตอนนั้นผมรับผิดชอบ Johnnie Walker Green ควบคู่ไปกับนมโฟร์โมสต์และ Optra Moon&Tune
ผมอยู่ Ad. Agency ที่ทำโฆษณาให้ "Optra เงียบ" แหละครับ  :D
: )

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 13:26:44 »
ทำโฆษณาเหล้า ควบคู่ไปกับนม....

แปลได้ว่า

ดื่มเหล้า กินนม แล้วขึ้นไปขับ Optra

ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 14:34:11 »
จริงๆคับคุณจิมมี่

บางครั้ง งง มากๆ แต่ทำไงได้คร๊าบบบเค้ากำหนดมา
ทำโฆษณา นม-นมเปรี้ยว คู่กับเหล้า(ตลอด) แล้วทำรถยนต์และหมู่บ้านจัดสรร
แล้วสลับไปทำเบียร์ และมีงาน แฮงค์(ดื่มแก้เมา) มาแทรก

;D ;D ;D เลยออกดีก่าาาา... :P :P
: )

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 15:43:08 »
ทำโฆษณาเหล้า ควบคู่ไปกับนม....

แปลได้ว่า

ดื่มเหล้า กินนม แล้วขึ้นไปขับ Optra

ฮ่าๆๆ

ต้องกินนมก่อนดื่มนะครับ

เน้นว่าต้องเป็นนมเปรี้ยวทีมีแลคโตบาซีรัสด้วย

มันจะทำให้%แอลกอฮอล์ในลมหายใจลดลง

แล้วเวลาเจอด่านเป่าเป่าไม่ขึ้นด้วย ถึงขึ้นก็ไม่สูงมาก

แต่ไม่เคยลองด้วยตัวเองครับเห็นพูดกันหลายคนแล้ว

แต่ทางที่ดีดื่มแล้วอย่าขับรถไปเลยครับ     เวลาเมาแล้วเดี๋ยวกุญแจหาย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 00:04:58 »
ต้องกินนมก่อนดื่มนะครับ

ไม่ใช่ครับ กินหลัง กินเหล้าเสร็จครับ