ผู้เขียน หัวข้อ: mazda cx-3 มือสอง  (อ่าน 15457 ครั้ง)

ออฟไลน์ JRTH

• Newbie
  • *
mazda cx-3 มือสอง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 09:56:15 »
พอดีดูรถคันแรกใช้คนเดียว ดู mazda cx-3 //มือสอง// ไว้ อยากทราบถึงปัญหา และอัตราบริโภคน้ำมันแบบใช้จริงว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

แล้วถ้าเทียบกับ mazda 2 //มือหนึ่ง// คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ปล. เป็นรถคันแรก ใช้งานคนเดียว ใช้งานในกทม. ออกไซด์งานต่างจังหวัดบ้าง ขับไม่เร็วมาก 110-130 km/hr

ปล2. ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: mazda cx-3 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:16:12 »
สำหรับผม 2 ดีกว่าครับ

คือส่วนตัวใช้ไม่นานเลยลงดีเทลอะไรมากไม่ได้ เคยใช้ระหว่างรอซ่อมรถเกือบๆเดือน

ตัวดีเซลนะครับ ผมว่ามันอืดมาก อัตราบริโภคน้ำมันก็ soso f30 ทำได้ดีกว่าเยอะ

ข้างในแคบไม่ต่างจาก 2 เอาจิงๆผมไม่ได้ใช้เบาะหลังกะที่เก็บของด้านท้ายเลย ข้างหน้ามันคือ 2 เป้ะๆ แคบครับ

ยกสูงไม่ค่อยถูกใจด้วย(ตำแหน่งการนั่ง) เพราะสูงจิงก็ไม่ได้สูงกว่า 2 เท่าไหร่

อนาคตดูเป็นแรร์ไอเทมด้วย น้อง 2 เพื่อนเยอะกว่าน่าจะอุ่นใจกว่าได้มือ 1 แต่ถ้าชอบทรงผมก็ว่า cx3 สวยกว่าเยอะแหละ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:18:29 »
มือ 1 สบายใจเรารู้หมด ไม่ต้องกังกล

มือ 2 เราก็ไม่รู้ประวัติ ถ้าดูรถเป็น ไม่ได้ชนหรือมีปัญหามา ก็ถือว่าคุ้มครับ
หากผ่อน มือ2 จะโดน +vat 7 % เพิ่มด้วยนะครับ  8)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:54:35 »
เคยไปลองขับชอบมาก นิ่ง เงียบ เกาะ ติที่ภายในแคบ เหมาะแค่คนนั่งหน้าเป้นหลักแค่นั้น และราคาแรงไปหน่อย

เบนซิน 2.0 อยู่ใน Mz2 แบบยกสูง เครื่องแรง รถเบา ขับสนุกมาก เสียดายยอดไม่ค่อยดี เดาว่าราคามันแรงไปเมื่อเทียบขนาดรถ

ปล. ไม่มีความเห็นในส่วน after sale เพราะไม่เคยใช้ๆ แต่ Honda กับ toyota

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 10:54:55 »
ยี่ห้อนี้เชียร์ให้ออกป้ายแดงครับ เพราะขนาดป้ายแดงยังไม่ค่อยน่าไว้วางใจเลย

เพิ่มเติม เห็นว่าเป็นรถคันแรกและรถคันเดียว อยากให้พิจารณาเรื่องการบำรุงรักษา
และค่าแรงที่สูงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปด้วยนะครับ ด้วยความปรารถนาดี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 11:19:20 »
ตามหลักแล้วถ้ารถมือ2 ที่เรารู้ประวัติหรือสามารถเช็คย้อนกลับประวัติได้นั้น
จะขาดทุนน้อยกว่ารถมือ1มากๆครับ แต่ถ้าไม่รู้ประวัติและเกิดรถโดนยำมาขาย จะเสียหายกว่ารถมือ1มากๆครับ ไม่ว่าจะเสียโอกาสใช้รถ ซ่อมรู้นเสร็จนี้พัง ต้องเอาเวลามาแก้ไขปัญหาเรื่องรถอีก

Mazda ไปป้ายแดงเถอะครับ แม้ป้ายแดงยังมีปัญหาเยอะเลย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Sr. Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 13:05:46 »
เน้นประหยัดน้ำมันไป​ 2​ ดีเซล​ มือ​ 1​ ครับ​ อยากแรงก็เอาไปจูนนิดหน่อยก็วิ่งกว่าเดิมคนละเรื่องแล้ว​ รถมีโบมันทำต่อง่าย​ แต่ถ้าเน้นความหล่อก็ต้อง​ CX3 ครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 15:48:27 »
ต้องเล่นตัวเบนซิน 2.0 ก่อน mc ครับ
ผลิตก่อนแต่ defect น้อยกว่า mc แล้ว

ตัวเบนซินขับดีกว่า 2 ดีเซลเยอะครับ
ยิ่งเทียบกับเบนซิน 1.3 ยิ่งดีกว่าเยอะ

แต่ทั้ง 2 รุ่นนี้ต้องไม่มีคนนั่งหลังประจำนะครับมันค่อนข้างแคบและกระแทกพอสมควร

ออฟไลน์ CaN_Paktarathon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2020, 21:03:29 »
ผมเพิ่งจะซื้อมือสองมาให้แฟนใช้ครับ เป็นรุ่น 2.0 S ปี 2016 วิ่งมา 6 หมื่นโล (อาศัยว่าตัวเองดูรถแม่นและหาข้อมูลมาแน่นพอสมควร เลยกล้าซื้อครับ) และผมไม่ซีเรียสว่าอ๊อปชั่นต้องเต็มเหมือนรุ่น SP ครับ

ข้อดี
1. รุ่นนี้แนะนำให้เล่นเบนซินครับ อัตราเร่งถือว่าทันใจมากทีเดียว เกียร์ฉลาดครับ
ขับในเมืองกับนอกเมืองสนุกมากครับ
2. ช่วงล่างนิ่งในความเร็วสูง แถมในโค้งยังนิ่ง แต่มีนิสัยกระด้างเวลาความเร็วต่ำหรือ
เจอหลุม ช่วงล่างออกแนวหน้านิ่มหลังแข็ง ส่วนตัวชอบอีกอย่างคือรถมันยกสูงนี่แหละ
ไปไหนไม่ค่อยกังวลเท่าไร
3. รูปทรงกระทัดรัดมาก ส่วนตัวผมไม่ซีเรียส เพราะขับแค่ 2 คน เปลี่ยนเลนกับจอดรถ
สะดวกมาก
4. เก็บเสียงดีกว่าที่คาด (รถที่ผมเคยใช้อาจจะเสียงเข้ามามากกว่าชาวบ้านก็ได้ เช่น Z4 E89,
RX-8, C-Coupe ตัวเก่า)
5. สวย...

ข้อเสีย
1. ภายในแคบ ถ้านั่ง 2 คนกำลังดี แต่ 4 คนนี่อึดอัดแน่นอนครับ (ต่อให้ผู้หญิงตัวเล็กๆ
มานั่งเบาะหลังยังบ่นอึดอัด)
2. iSTOP ทำงานถี่มาก หยุดปุ๊บดับปั๊บ ทำให้หงุดหงิดพอสมควร แต่แก้ได้ด้วยการปิดระบบทิ้ง
3. ใน club บอกลูกปืนล้อกับปั๊มติ๊ก(ตัวไมเนอร์)ชอบเสีย ส่วนตัวตั้งแต่ซื้อมาไม่เจอปัญหา
4. ถ้ารถวิ่งมาเยอะควรหารถที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาแล้ว รุ่นนี้ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้จนกว่าจะเลยแสนโล
เพราะจะทำให้ประกันขาด ทำให้หลายคนเจอปัญหาเรื่องเกียร์ ตัวผมได้รถมาเปลี่ยนทันที วิ่งแค่ 6 หมื่นโล
น้ำมันเกียร์นี่ดำมาเลยครับ (เปลี่ยนอู่นอกพันกลางๆ) กะว่าถึง 65,000 กิโลจะไปเปลี่ยนอีกรอบ
5. สีบางมาก... หินดีดนิดเดียวสีไปเลย

**สำหรับส่วนตัวมองว่าค่าแรงกับราคาอะไหล่สมเหตุสมผลครับ เข้าเช็คระยะ 6 หมื่นโดนไป 6 พันกลางๆ เทียบกับอะไหล่ที่เปลี่ยนผมรับได้นะ**

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 00:49:23 »
แชร์เฉพาะส่วนของ CX3 ครับ เคยขับของเพื่อน ขับดีมากๆน่าใช้ครับ ถ้าหามือ 2 สภาพดีได้ ผมว่าดีกว่า Mazda 2 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 12:17:37 »
เคยมีทั้ง2รุ่น

Cx3 2.0 ขับดีกว่า2 1.3แบบคนละชั้น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 12:45:20 »
ผมว่า CX3 ไม่ค่อยจุกจิกอะไรนะค่อนข้างน่าไว้ใจกกว่าพวกนิสสันพอสมควร และค่าอะไหล่ไม่ได้แพงอะไรเท่าไหร่ยังถูกกว่าบางเจ้าโดยเฉพาะน้ำมันเกียร์ ATF FZ 4ลิตรก็ราวๆ1200บาท ซึ่งถูกกว่าน้ำมันเกียร์ CVT บางค่าย  โดยเฉพา NS3 ของนิสสันซึ่งราคา 1800บาทได้ครับ และน้ำมันเกียร์ควรเปลี่ยนที่ 40,000dกม. หากหมดระยะการรับประกันควรติกตั้งออยล์เกียร์แยกด้วยครับ เพราะล็อคอัพและครัชทำงานตลอดเวลาทำให้น้ำมันเกียร์ร้อนง่ายขึ้น

ออฟไลน์ JRTH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 13:59:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นของพี่ๆนะครับ  :) :) :)