ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถนอนในรถยนต์ที่เป็นFull EV electricได้โดยไม่ขาดอากาศเหมือนเครื่องยนต์สันดาปไหมครับ?  (อ่าน 5275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
กำลังคิดถึงเรื่องนี้อยู่ อาจจะเป็นข้อดีของเครื่องFull electricในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่มีคาร์บอนมอนอ็อกไซอยู่แล้วนี่ครับรถ EV ก็ไม่น่าตายนะ ยกเว้นไปจอดข้างรถที่ติดเครื่องไว้แล้วรับอากาศภายนอกมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่าน่าจะได้ครับ  ก็คล้ายๆเราในนอนในห้องแอร์เคลื่อนที่ดีๆนี่เอง
ไปจอดตามที่ต่างๆก็ไม่ปล่อยไอเสียรบกวนรอบๆข้างด้วย  จะมีก็แต่ความร้อนจาก condensing ที่ปล่อยออกมาจากตัวรถ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
อาจจะตายเพราะไอ้รถตู้ที่จอดติดเครื่องอยู่ข้างๆ ก็ได้ แต่ถ้ามีรถเราอยู่คันเดียวไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Tien.W

กำลังจะบอก เหมือน คห.ข้างบน

คือ ถ้าไปเจอคันข้างๆติดเครื่องนอนเหมือนกัน แล้วรถรุ่นใหม่ๆ มันยอมให้อากาศนอกรถเข้ามาด้วย คุณก็มีโอกาสเสี่ยงเช่นกันนะครับ

เคยจอดนอนปั๊ม แบบดับเครื่อง เปิดกระจกนะ นอนไปได้พักนึง อึดอัด เลยสะดุ้งตื่น ปรากฎว่า รถบรรทุกมาจอดข้างๆแล้วติดเครื่องนอน หุหุ เกือบไปแล้วเชียว

ออฟไลน์ Staples

อาจจะตายเพราะไอ้รถตู้ที่จอดติดเครื่องอยู่ข้างๆ ก็ได้ แต่ถ้ามีรถเราอยู่คันเดียวไม่เป็นไร

ถูกต้อง ผมเคยจอดแง้มกระจกที่ปั้ม ตื่มมาหน้ามึด ควันเต็มรถ Taxi มาจอดนอนขนาบข้าง

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ The_Wizard

รถไฟฟ้า โอกาสที่ควันไอเสียจากเครื่องยนต์รถเราเองจะไหลย้อนเข้ามาในรถนั้นไม่มี แต่การที่ปิดกระจกไม่ให้อากาศถ่ายเทแล้วนอนหลับ ผมคิดว่าอันตรายเกินไปแม้จะเปิดแอร์ไว้ก็ตาม
ทางที่ดีคือควรเปิดช่องหน้าต่างเล็กน้อยให้อากาศหมุนเวียนบ้าง...แต่ก็นั่นแหละ ถ้าอากาศข้างนอกไม่สะอาด ก็แย่เหมือนกัน

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
ควรเปิดในมีอากาศถ่ายเทสักเล็กน้อยครับ
เพราะมนุษย์หายใจเอาคาร์บอนไดออกไซด์ออกมาเรื่อยๆ
ถ้าเราได้รับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์เข้าไปปริมาณมากๆนั้นจะ
ทำให้เลือดเป็นกรดและกระตุ้นระบบหายใจให้หายใจเร็วขึ้นจึง
ทำให้หัวใจเต้นเร็ว และกดสมองทำให้หมดสติ ได้ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
มันก็อาจจะได้ครับ แต่มันก็มีปัจจัยเสี่ยงอีกหลายปัจจัย...
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ sukhontha

รถไฟฟ้า โอกาสที่ควันไอเสียจากเครื่องยนต์รถเราเองจะไหลย้อนเข้ามาในรถนั้นไม่มี แต่การที่ปิดกระจกไม่ให้อากาศถ่ายเทแล้วนอนหลับ ผมคิดว่าอันตรายเกินไปแม้จะเปิดแอร์ไว้ก็ตาม
ทางที่ดีคือควรเปิดช่องหน้าต่างเล็กน้อยให้อากาศหมุนเวียนบ้าง...แต่ก็นั่นแหละ ถ้าอากาศข้างนอกไม่สะอาด ก็แย่เหมือนกัน

ปกติรถพวกนี้  มักจะมีระบบรับอากาศภายนอกเป็นช่วง ๆ นะครับ

ออฟไลน์ KKOOB

ไม่ตายแน่นอนครับ รถ EV บางรุ่นมี camping mode ด้วยซ้ำ ทำให้ใช้พวก heater หรือ แอร์ได้เป็นระยะเวลานานมากๆ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าได้นะ แต่ควรแง้มกระจกไว้หน่อย ให้อากาศถ่ายเทด้วย
ที่สำคัญ ต้องอย่าไปนอนใกล้ๆกับคันอื่น ผมเหมือนหลายท่านด้านบน เคยไปจอดนอนในปั๊ม กำลังเคลิ้มๆ มีรถคอกมาจอดข้างๆ 2 คัน แล้วพี่แกก็ติดเครื่องนอนกัน ส่วนผมน่ะเหรอ นอนไม่ได้ครับ เหม็นควันมาก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่ตายครับ เขาทดสอบกันหลายคนแล้ว

ออฟไลน์ lay

ปลอดภัยมากๆเลยครับ   ปลอดภัยกว่านั่งในรถติดนานๆ(เป็นชั่วโมง)  แน่นอน

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าแบตเตอรี่มี ปั่นแอร์ ก็ไม่ตาย

แต่ถ้าแบตเตอรี่หมด แอร์หยุดทำงาน จะขาดหายใจตายเองเอานะครับ  ::)