ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถจากแดนกิมจิ Korea  (อ่าน 6422 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
คิดอย่างไรกับรถจากแดนกิมจิ Korea
« เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:13:58 »
ผมอ่านข่าวหลายๆทาง แล้วเห็นว่า รถจากเกาหลี พัฒนาขึ้นมาอย่างมาก

จึงอยากทราบว่า

-ค่ายรถเกาหลีตอนนี้ในความคิดของเพื่อนๆเป็นอย่างไร เทียบกับ ทั่งยุโรป เอมริกา เอเชียด้วยกัน

-ปัจจัยอะไรที่เพื่้อนๆจะซื้่อ/ไม่ซื้อ

-สุดท้ายรถเกาหลี มันดีจริงมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 01:55:31 โดย สีแดงแสบตา »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอความเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:29:52 »
รถเกาหลีเคยมีใช้ตั้งแต่ฮุนไดเอ็กเซลเลยครับ  ตอนนี้ถ้ามีศูนย์เยอะกว่านี้คงทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

รถเกาหลีดีในระดับนึงเลยหละครับ ช่วงล่างดีใช้ได้ ดีกว่าญี่ปุนหลายยี่ห้อเลยหละ

ง่าย MPV ราคาไม่เกิน 2 ล้านผมมอง ฮุนได H1 เป็นลำดับแรกเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
Re: ขอความเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:32:37 »
ผมใช้ ซางยอง-สตาวิค ก็โอเค นะครับ นิ่งดี การกินน้ำมัน ถ้าเทียบกับน้ำหนักตัวรถ รับได้ ครับ

ถ้า ซางยอง ใส่ใจเรื่องลูกค้ากับบริการหลังการขาย  ผม อาจจะถอย มาอีกคัน(ไคลอน) 

ส่วนรถ 7 ที่นั่ง ที่เคยขับ เทียบกับฝั่งยุโรป -..- seat - alhambra  เอเชียก็ kia - carnival ceo

ปล. หวัง  Alhambra ตัวใหม่ จะได้เห็นบนท้องถนนไทย นะครับ (โคตรสวย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 01:34:13 โดย kittyilove »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:35:30 »
คือที่ผมถามเพราะ ใจผมเริ่มเอนเอียงมาทาง เกาหลีแล้วล่ะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ วัยรุ่นบ้าเกาหลีอย่างนั้นน่ะครับ

คือ ได้ไปนั่ง H-1 มาน่ะครับ คิดในใจอย่างเดียว แม่เจ้า เกาหลีหรอนี่

คือผมเป็นคนที่ไม่เคยคิดเลยไงครับว่า มันจะดีขนาดนี้

แถมภาพลักษณ์แบรนเกาหลีในหัวผมค่อนข้างแย่มาก

เพราะเวลาเจอก็เจอแต่ ฮุนได ผุๆ กับ เกียร์เก่าๆ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:42:58 »
คิดใหม่ได้เรยครับบบ

ฮุนไดกลับมา ทำตลาดน่ากลัวมาก

เชีย H-1  ฮุนไดเปลี่ยนไปแล้ววว
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:47:35 »
เวลาตั้งกระทู้ ขอรบกวน ใส่เนื้อหาหลักๆ ลงในชื่อกระทู้ด้วยครับ
จะได้สะดวกต่อคุณผู้อ่านท่านอื่นๆครับ

รถ เกาหลี ดูเป็นยี่ห้อๆ ดีเป็นรุ่นๆ และควรเป็นรุ่นใหม่ หลังปี 2008 - 2009 เป็นต้นมา ครับ

พักหลัง Hyundai ทำรถออกมาได้ดีขึ้น จนน่าจับตามอง เขาพยายามพิสูจน์ตัวเอง ในแนวทางที่ คล้ายกับรถญี่ปุ่นเคยทำ
แต่พวกเขาใช้เวลาสั้นกว่า รถญี่ปุ่น หลายปีอยู่

รถญี่ปุ่น ใช้เวลา 40 ปี ในตลาดอเมริกา ถึงจะเริ่มได้รับการยอมรับอย่างจริงจัง ก็ ราวๆ 1990
แต่รถเกาหลี ใช้เวลาตั้งแต่ ประมาณ 1986 จนถึง 2010 ที่ผู้คนเริ่มยอมรับรถเกาหลีอย่างจริงจังเป็นวงกว้างมากขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:54:45 »
เวลาตั้งกระทู้ ขอรบกวน ใส่เนื้อหาหลักๆ ลงในชื่อกระทู้ด้วยครับ
จะได้สะดวกต่อคุณผู้อ่านท่านอื่นๆครับ

รถ เกาหลี ดูเป็นยี่ห้อๆ ดีเป็นรุ่นๆ และควรเป็นรุ่นใหม่ หลังปี 2008 - 2009 เป็นต้นมา ครับ

พักหลัง Hyundai ทำรถออกมาได้ดีขึ้น จนน่าจับตามอง เขาพยายามพิสูจน์ตัวเอง ในแนวทางที่ คล้ายกับรถญี่ปุ่นเคยทำ
แต่พวกเขาใช้เวลาสั้นกว่า รถญี่ปุ่น หลายปีอยู่

รถญี่ปุ่น ใช้เวลา 40 ปี ในตลาดอเมริกา ถึงจะเริ่มได้รับการยอมรับอย่างจริงจัง ก็ ราวๆ 1990
แต่รถเกาหลี ใช้เวลาตั้งแต่ ประมาณ 1986 จนถึง 2010 ที่ผู้คนเริ่มยอมรับรถเกาหลีอย่างจริงจังเป็นวงกว้างมากขึ้น

ครับ ขออภัยเพื่อนๆสมาชิกด้วย

ให้คุณ Jimmy  เลือกมา 1 รุ่น ที่คิดว่า เกาหลีทำได้เจ๋งมาก คุณ Jimmy คิดว่ารุ่นไหนครับ

เพราะอะไร??

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: คิดอย่างไรกับรถจากแดนกิมจิ Korea
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:01:01 »
H1 นี่แหละครับ ครบดี ในบรรดา MPV ราคาขนาดนี้ ดูดีไม่น้อยหน้าใคร ยิ่งได้ใส่เบาะ VIP เครื่องเสียงดีๆซักชุดนะสวรรค์ติดล้อในราคาไม่แพง

แต่ถ้าเลือกได้อีกคัน ทูซอน ก็ไม่เลว คันสีดำสวยโครตๆเลยล่ะ อ็อฟชั่นก็ไม่น้อยหน้า ด้านในสบายโข
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
Re: คิดอย่างไรกับรถจากแดนกิมจิ Korea
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:05:19 »
H1 นี่แหละครับ ครบดี ในบรรดา MPV ราคาขนาดนี้ ดูดีไม่น้อยหน้าใคร ยิ่งได้ใส่เบาะ VIP เครื่องเสียงดีๆซักชุดนะสวรรค์ติดล้อในราคาไม่แพง

แต่ถ้าเลือกได้อีกคัน ทูซอน ก็ไม่เลว คันสีดำสวยโครตๆเลยล่ะ อ็อฟชั่นก็ไม่น้อยหน้า ด้านในสบายโข

ด้านในสบายโข +1 ครับ

ผมไม่รู้ว่า H-1 เทียบกับ space wagonได้ไหม แต่ผมเคยนั่ง ทั้ง 2 รุ่น ความรู้สึกผม ในฝั่งของคนนั่ง

ใจผมให้ H-1

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 04:28:16 »
เอาที่ขายในไทย หรือว่า เอาที่ขายในต่างแดนด้วยครับ?

Space Wagon รถเล็กกว่า H-1 ครับ ดังนั้น ไม่ควรเทียบกัน

แต่ ในเมื่อ บ้านเรา ราคา มันคร่อมกันอยู่ ก็เลยกลายเป็นตัวเปรียบเทียบอย่างช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:58:16 »
เมื่อปี 2 ปีที่แล้ว ผมดูรายการ discovery ถ้าฟังไม่ผิด ฮุนได เป็น บ ผลิตเรือขนส่งเจ้าใหญ่ติด 1 ใน 5 ของโลกนะครับ

ผมก็เชื่อว่า เทคโนโลยีเรื่องรถเค้าไม่กระจอกแน่ๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:20:15 »
ถ้าดูกันเฉพาะตัวรถ ผมถือว่า Hyundai เทียบชั้นเท่ารถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อได้เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 15:10:55 »
เอาที่ขายในไทย หรือว่า เอาที่ขายในต่างแดนด้วยครับ?

Space Wagon รถเล็กกว่า H-1 ครับ ดังนั้น ไม่ควรเทียบกัน

แต่ ในเมื่อ บ้านเรา ราคา มันคร่อมกันอยู่ ก็เลยกลายเป็นตัวเปรียบเทียบอย่างช่วยไม่ได้

ขอเฉพาำะที่ขายในไทยครับ

เผื่อจะได้ไปลอง

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:02:31 »
เคยซื้อ sonata ไฟหยักป้ายแดง ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ 10 ปีและ
รถก็ดีนะครับ แต่คนไม่ค่อยรู้จัก
รถ hyundai รุ่นเก่าสภาพดีมีเยอะนะไปดูใน clubhyundai ได้
ที่เห็นตามถนนแล้วเก่า ผุๆ พังๆ พวกไม่รักษารถมากกว่าครับ
อยาก review รถตัวเองมั่งแต่ไม่มีเวลาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 16:04:23 โดย MandM »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 20:02:12 »
อยากให้เอารุ่น ราคาไม่แพง พวก Eco car มาขายบ้าง

และขอให้มีรับประกัน 10 ปี แบบที่อเมริกา ด้วย

ผมว่าฮุนไดจะน่าสนใจมากๆ ครับ :D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 20:12:32 »
อยากให้เอารุ่น ราคาไม่แพง พวก Eco car มาขายบ้าง

และขอให้มีรับประกัน 10 ปี แบบที่อเมริกา ด้วย

ผมว่าฮุนไดจะน่าสนใจมากๆ ครับ :D ;D

เอาแบบ ถ้าตกงาน แล้วมีรับซื้อคืนด้วย แจ่มเลย อิอิอิ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 21:43:46 »
ไม่รู้แฮะ เพราะผมไม่เคยขับเลย
แต่ผมชอบสาวจากแดนกิมจิครับ >_<

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 00:02:12 »
โดยรวมสายตารถเกาหลีในตอนนี้นะครับ
ในตัวคุณภาพรถ มันสามารถเทียบกับรถญี่ปุ่นได้อย่างสบายๆ เลย
สิ่งที่ยังน่าเป็นห่วงคือการบริการหลังการขาย ที่จะต้องใช้เวลาในการทำให้คนไทยยอมรับได้พอสมควร
ดังนั้น การที่ทำตลาดรถเกาหลีในประเทศไทย จึงควรจะปรับปรุงในส่วนนี้เป็นสำคัญด้วยนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 07:47:26 »
  ส่วนตัวผมต่อต้านเกาหลี มาตั่งแต่เด็ก ตั่งแต่ดูมวยเป็น สมัยที่ไปชกชิงแชมป์ที่บ้านเขา ถูกโกง ตุกติกตลอด
เป็นเจ้าภาพโอลิมปิค ก็โกงซะไม่มีความอาย มาถึง แดจังกึม ผมไม่คิดอยากดูตามกระแส จนทุกวันนี้เกาหลีฟรีเวอร์
 ในใจทุกวันนี้ต่อต้าน สินค้าเกาหลีทุกชนิด แต่.....ครับ อีกด้าน ผมกลับภูมิใจ กับพวกเขามาก ที่มีชาตินิยม และสร้างชาติ
ขึ้นนำแซงไทยไม่เห็นฝุ่น ทั้งๆที่ผ่านสงครามมาไม่เท่าไร กลับมามองดูประเทศตัวเองเศร้าเลยกู มั่วแต่เป็นฝุ่น ว่าแต่เขา
ประเทศตัวกูเอง ไม่มีรถเป็นแบรด์ตัวเองซักคัน  ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 13:20:43 »
ผมก็ชอบรถเค้ามานานแล้วแหละ เพราะราคามันถูก แต่ไม่ใช่ทุกวันนี้แล้วล่ะเพราะมันแพง

ผมมองว่าเค้าพัฒนามาเยอะ เรื่องของเรื่องคือคุณภาพคนครับ ถ้ามันดี มันจะดีทุกวงการครับ นักร้อง กีฬา อิเล็กโทรนิก อะไรประมาณนี้ มันดีขึ้นหมด เพราะเค้าตั้งใจ

ผมมองว่าถ้าราคารถไม่ได้แพงมากแบบทุกวันนี้ ก็น่าซื้อมาใช้มากเลยครับ