ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Fiesta1.4น่าจะประหยัดน้ำมันกว่าเครื่อง1.5ทั่วไปหรือไม่ครับ&น่าเล่นไหมคับ  (อ่าน 12151 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้นะครับ ผมแอบสนใจนิดๆ นอกจากน้องมีนา เพราะว่าผมแอบคิดในใจว่า เครื่อง 1.4 น่าจะประหยัดดี(ประหยัดว่า 1.5 เดาๆ ครับ)
แรงม้าก็ตั้ง 100 แรงม้า ต่างจาก 2 นิดเดียว(สัก 2-3 แรงม้าเอง)แต่เท่ากับ swift เลย ซึ่งถ้าอยู่ในตัว 4D sedan ยิ่งน่าจะประหยัดไปอีกมากๆ

อยากถามว่า Ford Fiesta 1.4  4D น่าจะประหยัดน้ำมันกว่าเครื่อง 1.5 ทั่วไปหรือไม่ จากความเห็นของทุกท่าน

และผมคิดว่ารุ่นนี้น่าจะขายไม่ดีเมื่อเทียบกับ ตัว 1.6 ดังนั้น น่าจะได้ส่วนลด+ข้อเสนอที่น่าจูงใจมากกว่า จนราคารวมๆ ใกล้กับน้องมีนา
ตัว 1.5 V หรือมากกว่า 1.5 E นิดหน่อย :D ;) :)

ผมว่าอุปกรณ์ในรุ่น 1.4 OK มากแล้ว ขาดอย่างเดียวจริงๆ ที่มันไม่มี คือ USB ซึ่งยังไงต้องหามาติดเพิ่มให้ได้ ไม่ชอบใช้ Aux-in ครับ

ขอบคุณทุกค.เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2010, 21:51:41 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตตอบด้วยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ^^

สำหรับ Fiesta 1.4 ถ้าจะประหยัดกว่ารถญี่ปุ่น 1.5 ได้นั้น นั่นหมายถึงการที่จอดรถติดไฟแดงนานๆ
หรือขับในที่ๆการจราจรติดขัด ขยับได้ทีละนิดๆ น่าจะประหยัดกว่าครับ

แต่ถ้าต้องวิ่งทางยาวๆ โล่งๆ แล้วใช้ความเร็วที่ 100 ขึ้นไป ผมว่ารถญี่ปุ่นเครื่อง 1.5 น่าจะประหยัด
กว่านะครับ

ส่วนเรื่องส่วนลดของแถมนี่ ตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ รถเปิดตัวใหม่ นโยบายการตลาดแบบไม่
ง้อลูกค้า เพราะคิดว่ารถตัวเองดี ใครก้ต้องมาง้อ Ford บอกได้คำเดียวว่า "เฮงซวย" (ขออนุญาต
ใช้คำหยาบนะครับ แต่รู้สึกได้เลยว่า ถูกเอาเปรียบมากๆ) ตอนนี้ทุกรุ่น ส่วนลดของแถมอยู่ในช่วง
ระหว่าง 5,000 - 10,000 ครับ แล้วแต่ว่าจะต่อรองได้มากน้อยขนาดไหน

ขอบคุณครับ

GreenG

ขออนุญาตตอบด้วยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ^^

สำหรับ Fiesta 1.4 ถ้าจะประหยัดกว่ารถญี่ปุ่น 1.5 ได้นั้น นั่นหมายถึงการที่จอดรถติดไฟแดงนานๆ
หรือขับในที่ๆการจราจรติดขัด ขยับได้ทีละนิดๆ น่าจะประหยัดกว่าครับ

แต่ถ้าต้องวิ่งทางยาวๆ โล่งๆ แล้วใช้ความเร็วที่ 100 ขึ้นไป ผมว่ารถญี่ปุ่นเครื่อง 1.5 น่าจะประหยัด
กว่านะครับ

ส่วนเรื่องส่วนลดของแถมนี่ ตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ รถเปิดตัวใหม่ นโยบายการตลาดแบบไม่
ง้อลูกค้า เพราะคิดว่ารถตัวเองดี ใครก้ต้องมาง้อ Ford บอกได้คำเดียวว่า "เฮงซวย" (ขออนุญาต
ใช้คำหยาบนะครับ แต่รู้สึกได้เลยว่า ถูกเอาเปรียบมากๆ) ตอนนี้ทุกรุ่น ส่วนลดของแถมอยู่ในช่วง
ระหว่าง 5,000 - 10,000 ครับ แล้วแต่ว่าจะต่อรองได้มากน้อยขนาดไหน

ขอบคุณครับ
ไม่เป็นไรครับ รอได้ ขอแช่งให้ขายไม่ดี จะได้ๆส่วนลดเยอะๆ ผมไม่รีบใช้เพราะมีรถอยู่แล้ว แต่อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน
+option คุ้มค่า ราคาไม่แพง(เมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ ตัวล่างๆครับ)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
เดาว่าไม่ประหยัดกว่าครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองอย่างเดียวก็ไม่แน่ แต่ถ้ามีทางยาวๆต้องวิ่ง และสามารถวิ่งได้เกิน 80km/h ขึ้นไป
ผมว่าเครื่องเล็กๆจะกินกว่าครับ  :)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเทียบกันเอง 1.4 ด้อยกว่า 1.6 ทุกกรณี ยกเว้นขับแบบคลานในรุงเทพ

ส่วนของแถมได้ 5,000 ทุกคันนี่นา บางศูนย์ได้ GPS หรือไม่เอาได้ส่วนลด 10,000 เหมือนกันนี่นา ในเฟสบุ๊คเค้าพูดกันนะ

รอใ้เจ้าของตัวจริงมาพูดดีกว่าอาทิตย์นี้แล้ว อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 03:24:07 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะด่า Ford ว่าเฮงซวย งั้น ต้องด่า Toyota Nissan Honda Mazda Subaru Suzuki Chevrolet
ด่าให้ครบทุกยี่ห้อเลยด้วยสิครับ ถึงจะเสมอเหมือนเท่าเทียมกัน เพราะไม่มีบริษัทรายไหนหรอก
ที่มาถึงให้ส่วนลดเกินกว่า 5,000 บาท ในช่วงเดือนแรกที่รถรุ่นนั้นเปิดตัวใหม่ๆ

ส่วนเรื่องความประหยัด ของรุ่น 1.4 นั้น ผมไม่เชื่อว่าจะประหยัดน้ำมันนัก
เพราะมีวี่แววว่า รุ่น 1.6 ลิตรจะประหยัดกว่า

และเอาเข้าจริง Ford ก็ไม่ได้ตั้งใจจะเน้นขายรุ่น 1.4 ลิตรเท่าใดนักอยู่แล้วด้วย

ยุโรป ทำเครื่องเล็ก นั้น ถ้าไม่ใช่ VW ทำ หรือ ถ้าไม่ใช่ ดีเซล คอมมอนเรล
บอกเลยว่า ยังสู้เครื่องญี่ปุ่น ไม่ได้ครับ ในพิกัด ซีซี เท่ากัน ต่ำกว่า 1.6 ลิตร ลงมา

• **
ถ้าจะด่า Ford ว่าเฮงซวย งั้น ต้องด่า Toyota Nissan Honda Mazda Subaru Suzuki Chevrolet
ด่าให้ครบทุกยี่ห้อเลยด้วยสิครับ ถึงจะเสมอเหมือนเท่าเทียมกัน เพราะไม่มีบริษัทรายไหนหรอก
ที่มาถึงให้ส่วนลดเกินกว่า 5,000 บาท ในช่วงเดือนแรกที่รถรุ่นนั้นเปิดตัวใหม่ๆ

ส่วนเรื่องความประหยัด ของรุ่น 1.4 นั้น ผมไม่เชื่อว่าจะประหยัดน้ำมันนัก
เพราะมีวี่แววว่า รุ่น 1.6 ลิตรจะประหยัดกว่า

และเอาเข้าจริง Ford ก็ไม่ได้ตั้งใจจะเน้นขายรุ่น 1.4 ลิตรเท่าใดนักอยู่แล้วด้วย

ยุโรป ทำเครื่องเล็ก นั้น ถ้าไม่ใช่ VW ทำ หรือ ถ้าไม่ใช่ ดีเซล คอมมอนเรล
บอกเลยว่า ยังสู้เครื่องญี่ปุ่น ไม่ได้ครับ ในพิกัด ซีซี เท่ากัน ต่ำกว่า 1.6 ลิตร ลงมา

ที่ผมว่า Ford ว่า เฮงซวย นั้น ผมไม่ได้พูดถึงส่วนลดครับพี่จิมมี่ รถใหม่ ผมเข้าใจครับว่าเค้ามีนโยบายการตลาด
ยังไง

แต่ผมพูดถึง กรณีที่ว่า บางคนจองรถไว้ตั้งแต่ motor show แต่กำลังติดเรื่องทำไฟแนนท์ยังไม่ผ่าน
dealer บางรายถึงขั้น ปล่อยรถของลูกค้ารายนั้น ให้กับคนที่พร้อมกว่าทันที...

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับผมเองนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้จอง Ford Fiesta 1.6 Sport 4Dr สีเทาดำ ไปตั้งแต่งาน motor show เนื่องจากได้หาข้อมูล
เจ้าคันนี้มาพอสมควร หลังจากนั้น ก็รอครับ รอกันมาตั้งแต่เดือน 3 ระหว่างช่วงที่รอ ไม่เคยมีข่าวสารใดๆจากเซล
จนมาถึงเมื่อเดือน 8 เซลล์โทร.มาเพื่อจะขอยืนยัน สีและรุ่น ก็ได้ยืนยันตามที่ตกลงไว้ตั้งแต่แรก ว่าเอา 1.6 top
4Dr สีเทานะครับ เซลล์ก็รับเรื่องไป

จนเมื่อประมาณปลายเดือน 8 เซลล์โทร.มาบอกว่า ทาง Ford ใหญ่ ไม่ได้จัดสีเทาส่งมาให้ แต่ส่งมาเป็นสี
ฟ้าอมเขียว แทน ซึ่งผมก็ได้แต่อึ้ง และคิด "อ้าว กุจองไปตั้งแต่ต้น ขนาดโทร.มาถาม ก็ยังย้ำไปว่าเอาแบบนั้น
แต่ถึงเวลาส่ง กลับบอกว่าไม่มีส่ง แต่จะมาให้เปลี่ยนเป็นสีอื่น" แล้วไม่ทราบจะให้รีบจองตั้งแต่ motor show
ทำไมครับ

มันเหมือนกับว่า แล้วแต่ว่าทาง AAT จะจัดส่งรถรุ่นอะไร สีไหน แล้วแต่เค้า ให้กับศูนย์ต่างๆ แล้วลูกค้ารายไหนที่
จองไว้ แล้วมี Spec ตามที่เค้าส่งมา ก็ได้รับรถไป ส่วนถ้าไม่ใช่ ก็ต้องรอต่อไป (เหมือนไม่ได้ผลิต และส่งมาตาม
order ของแต่ละศูนย์)

แล้วก็ไม่ใช่แต่ dealer เดียวที่เป็นแบบนี้ ตลอดช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไล่โทร.ไปตามศูนย์ Ford หลายแห่ง เผื่อที่จะถามว่า
มีศูนย์ไหนมี 1.6 top 4Dr สีเทามั้ย ผมต้องการที่จะซื้อสดเลย ทุกศูนย์ก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ เพราะบอกไม่ได้ว่า
ทาง AAT จะส่งสีไหนมาให้บ้าง...

นี่แหละครับ ความอึดอัดใจ ของลูกค้ารายหนึ่ง ที่เพิ่งจะหันมาสนใจที่จะเป็นเจ้าของรถ Ford เป็นครั้งแรก

(นี่ยังไม่รวมเรื่องรถ test drive Focus tdci ที่แม้แต่การติดต่อผ่านหน้าเวปหลักของ Ford แล้วเค้าโทร.กลับมาบอกว่า
ไม่มีรถให้ลองเลยครับพี่...)

แต่ผมก็ยังไม่ถอดใจกับเจ้า Fiesta หรอกครับ เพราะ รถมันดี ตอบสนองความต้องการผมได้ดี เพียงแต่ต้องเหนื่อยกับทาง Ford
ซักหน่อย แต่เชื่อว่า หลังจากได้เจ้าคันนี้มา และจะได้ใช้ชีวิตร่วมกันไปร่วม 6-8 ปี น่าจะไม่ทำให้ผมผิดหวังครับ

ขอบคุณที่่อ่านจนจบครับ เรื่องมันยาววววว  ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

มันเป้นแบบนั้นจริงๆครับ ผมก็โดนเหมือนกัน

ของผมจอง 1.6 ตัวทอป สีส้มเอาไว้ เห็นบอกว่าตอนนี้มีคนรับรถสีนี้น้อยมาก ส่วนนึงน่าจะมาจากคนจองที่ไม่เยอะมากสำหรับสีนี้ แล้วรถสีส้มเค้าต้องส่งไปให้ทุกศูนย์เพื่อนเป้นรถุ test drive

แต่ถ้า ผจก กับเซลล์ศูนย์ที่ผมจอง ดีมากๆครับ (ศูนย์ชลบุรี)  follow ให้ผมตลอดเลย เค้าโทรไปบอกให้ทาง AAT ส่งสีส้มมาให้ก่อน ดีใจมากๆเลยครับ รถจะมาวันนี้แล้ว อิอิ

• **
มันเป้นแบบนั้นจริงๆครับ ผมก็โดนเหมือนกัน

ของผมจอง 1.6 ตัวทอป สีส้มเอาไว้ เห็นบอกว่าตอนนี้มีคนรับรถสีนี้น้อยมาก ส่วนนึงน่าจะมาจากคนจองที่ไม่เยอะมากสำหรับสีนี้ แล้วรถสีส้มเค้าต้องส่งไปให้ทุกศูนย์เพื่อนเป้นรถุ test drive

แต่ถ้า ผจก กับเซลล์ศูนย์ที่ผมจอง ดีมากๆครับ (ศูนย์ชลบุรี)  follow ให้ผมตลอดเลย เค้าโทรไปบอกให้ทาง AAT ส่งสีส้มมาให้ก่อน ดีใจมากๆเลยครับ รถจะมาวันนี้แล้ว อิอิ

ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้เจอ Dealer ที่ีดีๆแบบนี้ ^^

ส่วนของผม ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่เลยครับ Ford ตากสิน (เจ้าของเดียวกับ Ford พระราม2) เซลล์บอกมาว่า
เจ้าของเค้าไม่แคร์ลูกค้า เพราะยังไง ช่วงนี้ลูกค้าก็ต้องวิ่งเข้าหาเรา ฟังแล้วอยากจะถอนจองจริงๆครับ
ไว้เดี๋ยวถ้าหารถได้เมื่อไหร่ จะรีบไปถอนจองให้ไวเลย (แต่ก็อย่างว่า ไม่รู้ว่าเซลล์ปัดความรับผิดชอบรึเปล่า)

ออฟไลน์ patzahut

รถมาแล้วก็ลองดู พวงมลัย อัตราเร่งนิดหน่อย อย่ามากนะ run in อยู่ ความเร็วรอบที่ใช้ อัตราการประหยัดคร่าวๆ ฝาก สมาชิก HLM บ้างนะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ถึงคุณ patzahut

ได้เลยครับผม แต่อัตรากินน้ำมัน เคยมีคนเอามาโพสแล้วอะครับ เป็นสมาชิกบอร์ด fordfiestaclub เค้าขับอยู่ ตจว (รู้สึกว่าจะบุรีรัม) ความเร็วไม่เกิน 120 ถังแรก จับได้คร่าวๆประมาณ 14.3 โล/ลิตรครับ แต่ถ้าในเมืองนี่ไม่ทราบเหมือนกัน

Ome-WB

ผมว่าออกศูนย์อื่นเหอะ ครับ พูดแบบนี้ ทุred มากๆ ลองโทรถามศูนย์อื่นดูดีกว่าครับ กล้าพูดขนาดนี้ เหมือนมั่นใจว่าจะขายดีแล้วเดี๋ยวจะรุ้สึก ศูนย์ห่วยๆอย่าไปสนับสนุนมัน 5555

ออฟไลน์ tvm

เดี๋ยวจะเป็นแนวออดี้ รถดีที่ไม่น่าซื้อ 555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเจอ ศูนย์ฯ แบบนี้ ถอนจอง อย่างเดียว สถานเดียวครับ

แต่พอเข้าใจนะว่า ทำไม บางที เจ้าของศูนย์ ถึงไม่อยากขาย

ถ้าเมื่อไหร่ ที่ดีลเลอร์ใด เปิดแง้มมาเล็กๆ ว่าไม่ค่อยอยากขาย
แน่นอน เลยว่า อาจจะเกิดจาก พวกเขาไม่ได้กำไรเยอะมากนัก
ไม่คุ้มทุน หรือไม่ก็ มีปัญหา ภายในหลายๆอย่าง รวมๆกัน จนทำให้
ไม่อาจดูแลลูกค้าได้ ซึ่งถ้าให้เลือกระหว่างโดนลูกค้าด่า
กับไม่รับคำสั่งซื้อจากลูกค้า ดีลเลอร์ ค้ารถสมัยนี้ จะเลือกอย่างหลังนะครับ

ซึ่งผมกลับมองว่า ดีแล้วด้วยซ้ำ ที่ทำเช่นนี้ เพาะจะได้ไม่ต้องมามีปัญหาเกิดขึ้นแบบที่คุณ Ome กำลังเจอนี่ละครับ

เพราะ Ford เอง ก็ปวดหัว AAT เอง ก็วุ่นวาย คือ จะว่าพร้อม ก็เหมือนพร้อม แต่ก็ไม่พร้อมในหลายๆด้าน

น่าอึดอัดใจครับ เจอแบบนี้เข้าไป

• **
ถ้าเค้าไม่รับ order จริงๆอย่างที่พี่จิมมี่ว่า ก็คงจะดีกว่านี้อ่ะครับ

แต่นี่เค้ารับ order ซะเยอะเลย แต่ไม่ยอมตามงานให้ เลยเป็นเรื่องอย่างที่เห็น 55+

ยังไงก็ขอบคุณพี่จิมมี่ แล้วก็น้า gdhsatanic (เห็นในคลับเรียกน้ากัน ^^) มากครับ
สำหรับความคิดเห็น

เมื่อวานโทร.ไปบอกเซลล์ว่า ถ้าวันที่ 13 ผมยังไม่ได้คำตอบ คุณทำเรื่องถอนจองให้ผม
เลยนะครับ ปรากฏว่าวันนี้ เซลล์รีบโทร.มาบอกว่า รถจะมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามาเมื่อไหร่
แต่ทันแน่ๆ ใจเย็นๆ (เอากะเค้าสิ)

อดทนครับ หลังจากได้รับรถ และตรวจสอบรถเรียบร้อยแล้ว เราคงจะได้หลุดพ้นซะที ^^

GreenG

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
ผมว่าไม่อะครับ
- 95 ps@5,750 rpm
- 126 NM@4,200 rpm
น้ำหนักตัว 5 ประตู 1,127 กก.
น้ำหนักตัว 4 ประตู 1,107 กก.
ยาง 185/55R15
คงจะประหยัดกว่าชาวบ้านเขายากล่ะครับ ยกเว้นมี CVT เซ็ทดีๆ มา่ช่วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าอิงตาม spec ตัวเลขข้างบนนะครับ
ผมก็ยังนึกไม่ออกเลยว่า มันจะประหยัดกว่า 1.5 ตรงไหนหรอ
นน. ก็ถือว่าพอๆ กับคู่แข่ง ไม่หนีกันมาก
แต่แรงบิดที่เค้นออกมาได้นี่แหละ มันยังห่างไกลเขาอยู่เหมือนกัน

ขนาดว่า Aveo 1.4 ที่จัดได้ว่า "อืด" และ "กิน" นั้น แรงบิดสูงสุดเขาก็เค้นออกมาได้ตั้ง 130 N-m เชียว
(แต่ใช้รอบเท่าไหร่ไม่แน่ใจ ขอไปเปิดหาอีกทีแล้วกันครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sirisak_ac118

คงตองลองกันจริงๆ ดูตัวเลขสเป็คคงยังบอกไม่ได้ขึ้นอยู่กับหลายอย่างทั้ง ทดเกียร์ ความเร็วเฉลียและอีก......มากมาย

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ไม่หรอกครับผมว่า น่าจะพอๆกับ1.5 หรือกินกว่านิดๆด้วยซ้ำ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ