ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกียร์ CVT ครับ  (อ่าน 36159 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: สอบถามเกียร์ CVT ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 16:00:10 »
กับระยะทางนั้นก็ไม่น้อยแล้วนะครับ

เทียบกับยี่ห้อที่ดังๆกับเกียร์เทพ ยังเป็นกันเยอะกว่ามาก เร็วกว่ามาก ขึ้นยานแม่เยอะกว่ามาก  :-\

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 23:20:13 »
น้ำมันเกียร์เปลี่ยนทุก 20000 โล นี่ยังกะรอบการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถบางรุ่นเลยอะคับ  เปลี่ยนบ่อยไปไหมอะ  ....รถใช้งานปีละ 2 หมื่นโลนีก่็ไม่ได้ถือว่ามากมายอะไรขนาดนั้น  ก็เท่ากับต้องเปลี่ยนทุกปี   ถ้าแบบนี้จริง ไม่การออกแบบมีปัญหา ก็เกรดน้ำมันที่ใช้มีปัญหาแล้วละมั้งคับ

แบบนี้ครับ

คำแนะนำที่บริษัทรถแนะนำ เป็นไปได้ว่าเป็นคำแนะนำที่ใช้กับทุกสถานที่ทั่วๆไปที่รถขาย ถ้าขายในเมืองหนาว ก็อาจจะเพียงพอ

แต่ความร้อนในบ้านเรา บวกกับการจราจรที่ติดขัดหยุดนิ่ง นานและบ่อยๆ อาจทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพได้เร็วกว่าการใช้งานในที่อุณหภูมิเย็นกว่า  หรือ ในการขับขี่ที่หนักกว่าปกติ เช่น ขึ้นเขาบ่อยๆ ก็อาจทำให้น้ำมันเสื่อมได้เร็ว

อีกข้อคือ การเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ในรถ CVT ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันออกมาหมด 100% ในการเปลี่ยนแต่ละครั้ง น่าจะเปลี่ยนได้แค่ส่วนหนึ่ง จึงมีน้ำมันเก่าเหลืออยู่ในระบบเสมอ

ถ้าเราคำนึงถึงปัจจัยเหล่านี้ บางท่านจึงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วขึ้นกว่าที่ บริษัทรถกำหนดไว้ครับ ราคาน้ำมันเกียร์ที่เปลี่ยนเพิ่มขึ้น ถูกกว่าราคาเกียร์มากมายครับ หลายท่านทำแล้วได้ผลดี จึงแนะนำกันต่อๆมา

สภาพอากาศ ฟังไม่ขึ้น ก่อนเอามาขายเห็นวิ่งทดสอบ วิจัยนับปี

เวลาเปลี่ยน นมก จะบอกว่าของเก่าเหลือ ไม่ว่า นมค เบรก เฟืองต่างๆ ของเหลวทั้งหมด ล้วนแต่หลงเหลือ อันนี้ยิ่งฟังไม่ขึ้น
เอาความจริงไหมครับ ก็เขาตั้งใจให้มันเป็นแบบนั้น ทำไมเขาจะไม่รู้ว่ามันทนได้แค่ไหน แต่เขาออกแบบให้มันทนได้แค่นี้ เรื่องน้ำมันเกียร์ก็เหมือนกัน
ถ้าบอกให้เปลี่ยนบ่อยๆ มันก็พังช้าลง ขายอะไหล่ไม่ได้ ทุกอย่างมันเป็นธุรกิจครับ

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 06:54:08 »
กระแสกำลังร้อนแรงของค่าย H อายุรถเริ่มได้วิ่งกันประมาณแสนโลนิด ๆ แล้วเริ่มพังกัน ผมว่ามันเปราะมากนะ วิ่งแค่นี้แล้วเกียร์พัง ถ้าเทียบกับรุ่นเก่าๆ ซึ่งรุ่นใหม่น่าจะดีกว่ารุ่นเก่า กลับตรงกันข้าม เป็นที่สังเกตุทำไมค่ายคู่แข่งเขาทนกว่า กว่าสายพานจะขาด ที่แน่ ๆ เท่าที่เห็นสายพาน Cvt มันเล็ก