ผู้เขียน หัวข้อ: รถประมูล ตรวจดูได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 2986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รถประมูล ตรวจดูได้ขนาดไหนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 06:46:11 »
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ ผมอยากทราบว่ารถประมูล โดยปกติก่อนถึงวันประมูล เค้าจะให้ไปดูรถก่อนได้

ผมเลยอยากทราบว่าเราเช็คได้ขนาดไหนครับ เช่น พวกกุญแจ เราสามารถสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ ดูภายในอะไรได้บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: รถประมูล ตรวจดูได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 07:00:46 »
แล้วแต่งานที่จัด

บางงานมีคนขับ(แสดงว่าขับได้) เช่น ปปส.
บางงานจอดไว้เฉยๆ แล้วชี้เอา ประมูลดิบ ดูอะไรไม่ได้ เช่น กรมศุลกากร

เป็นต้น

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
Re: รถประมูล ตรวจดูได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 10:32:35 »
เคยเข้าร่วมประมูลของ manheim ครั้งหนึ่ง 
ก่อนวันประมูล ณ ที่ลานจอด  เขาจะเปิดฝากระโปรงหน้าค้างไว้  ประตูไม่ล็อค ทำได้แค่ดูภายนอกภายใน ดูห้องเครื่อง ดูดระโปรงท้าย  แต่ลองสตาร์ทไม่ได้

พวกเซียนๆ ก็จะมาพร้อมไฟฉาย ส่องนู่นดูนี่ แหวกขอบยาง แหวกพรม เคาะ+ส่องรอบคัน  คันที่สนใจจะดูค่อนข้างละเอียด ดูแล้วดูอีก แล้วตามพรรคพวกมาดู (แต่อาจเป็นหน้าม้าก็ได้นะครับ 555)

จากนั้นเมื่อถึงเวลาประมูล  จนท.จะขับรถทยอยออกจากลานจอดไปต่อแถวรอเข้าลานประมูล เราก็รอฟังเสียงเครื่อง+ดูการเข้าเกียร์เหยียบเบรคได้แถวนั้น รถบางคันคนขับอาจเปิดกระจก ผุ้ประมูลบางคนจะขอโผล่หน้าหรือยื่นมือไปอังช่องแอร์ว่าเย็นไหม  แต่ก็ทำได้แค่แป๊บนึงครับ เพราะมีจนท.จะห้ามหรือเร่งให้ขยับรถ

ช่วงยกป้ายประมูลนี่  ระวังคู่แข่งนะครับ  อาจคู่แข่งจริงหรือหน้าม้าก็ได้  แนะนำว่าให้ดูสำรองไว้หลายๆคัน  limit ราคาแต่ละคันที่สนใจไว้  ถ้าเกินก็ต้องยอมถอยนะครับ (อย่าแพ้ไม่เป็นนะครับ   :P)

ขอให้โชคดีได้รถที่ดีที่ชอบ ราคาไม่แพงครับ  8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2020, 09:42:10 โดย Krizz »

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 21:05:12 »
เคยเข้าร่วมประมูลของ manheim ครั้งหนึ่ง 
ก่อนวันประมูล ณ ที่ลานจอด  เขาจะเปิดฝากระโปรงหน้าค้างไว้  ประตูไม่ล็อค ทำได้แค่ดูภายนอกภายใน ดูห้องเครื่อง ดูดระโปรงท้าย  แต่ลองสตาร์ทไม่ได้

พวกเซียนๆ ก็จะมาพร้อมไฟฉาย ส่องนู่นดูนี่ แหวกขอบยาง แหวกพรม เคาะ+ส่องรอบคัน  คันที่สนใจจะดูค่อนข้างละเอียด ดูแล้วดูอีก แล้วตามพรรคพวกมาดู (แต่อาจเป็นหน้าม้าก็ได้นะครับ 555)

จากนั้นเมื่อถึงเวลาประมูล  จนท.จะขับรถทยอยออกจากลานจอดไปต่อแถวรอเข้าลานประมูล เราก็รอฟังเสียงเครื่อง+ดูการเข้าเกียร์เหยียบเบรคได้แถวนั้น รถบางคันคนขับอาจเปิดกระจก ผุ้ประมูลบางคนจะขอโผล่หน้าหรือยื่นมือไปอังช่องแอร์ว่าเย็นไหม  แต่ก็ทำได้แค่แป๊บนึงครับ เพราะมีจนท.จะห้ามหรือเร่งให้ขยับรถ

ช่วงยกป้ายประมูลนี่  ระวังคู่แข่งนะครับ  อาจคู่แข่งจริงหรือหน้าม้าก็ได้  แนะนำว่าให้ดูสำรองไว้หลายๆคัน  limit ราคาแต่ละคันที่สนใจไว้  ถ้าเกินก็ต้องยอมถอยนะครับ (อย่แพ้ไม่เป็นนะครับ   :P)

ขอให้โชคดีได้รถที่ดีที่ชอบ ราคาไม่แพงครับ  8)

จริงครับ บางคนไปใหม่ๆเจอพวกหน้าม้ายกกันหลายๆคนแล้วใจมายกสู้ สุดท้ายได้รถแพง  ::)

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 14:08:40 »
เคยประมูลรถไฮบริตมาครับ ราคาถูกซะใจ ณ ตอนนี้ก็ยังวิ่งได้ปกติครับ
ในเว็ปไซด์ของสถานที่ประมูลจะมีรายการรถที่จะเข้าประมูลทุกคัน

- เข้าไปดูและจดรายละเอียดเช่น เลขทะเบียน/เลขเครื่อง/เลขตัวถัง และโทรเช็คศูนย์รถยี่ห้อนั้นๆได้ครับ เพื่อตรวจว่ารถคันที่สนใจ มีการเข้ารอบเซอร์วิสที่ตรงและครบหรือไม่และเลขไมล์ที่ทางหน้าเว็ปแจ้ง match กับที่ทางศูนย์แจ้งหรือไม่
- หากรู้ไฟแนนซ์จะดีมาก สามารถโทรไปสอบถาม ถามเจ้าหน้าที่ตรงๆว่าจะซื้อจากลานประมูลมาใช้ รถที่ไฟแนนซ์ปล่อยนั้นปล่อยให้บริษัทหรือบุคคลหรือรถเช่า(อันนี้จะได้คำตอบก็ต้องแล้วแต่คารมของแต่ละคน)

ของผมซื้อมาเป็นรถบริษัทมหาชนแห่งหนึ่ง สภาพภายในเละเบาะสกปรกมาก แต่เรื่องประวัติบำรุงรักษาตรงตามที่ศูนย์บริการกำหนดมา ผมเลยกล้าที่จะซื้อครับ รถ5ปี 40,000Km ถูกกว่ามือ1 1.2ล้านบาท