ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง โซนี่เตรียมสกัดดาวรุ่ง jailbreak ด้วยเฟิร์มแวร์ใหม่  (อ่าน 3898 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข่าว manager.co.th

อ้างถึง
       เว็บไซต์เกมหลายแห่งในต่างประเทศยืนยันตรงกันว่า บริษัทโซนี่ คอมพิวเตอร์ เอนเตอร์เทนเมนต์ได้ปล่อยตัวเฟิร์มแวร์เวอร์ชันล่าสุด 3.42ในวันนี้ (7 ก.ย.)เพื่ออัปเดตระบบของเครื่องเล่นเกมคอนโซลเพลย์สเตชัน3(PS3) แต่ความไม่ปกติอยู่ตรงประเด็นร้อนที่พูดกันอย่างหนักสำหรับเฟิร์มแวร์ตัวนี้ ก็คือ การหยุดยั้งพวกอุปกรณ์ USB ในท้องตลาดที่ช่วยให้ติดตั้งเกมบนเครื่องได้สำเร็จในยกแรก

รานงานข่าวระบุว่า โซนี่ส่งเฟิร์มแวร์ 3.42 ของ PS3 ออกมาอย่างเร่งด่วนเพื่อตัดไฟแต่ต้นลม หลังปล่อยให้เกมเมอร์ที่ฝักใฝ่ทางด้านมืดดีใจมาระยะหนึ่งที่มีผู้ผลิต อุปกรณ์ USB “PS Jailbreak” มาช่วยให้ติดตั้งซอฟต์แวร์เกมลงบนฮาร์ดดิสก์ได้อย่างคล่องมือ แบบไม่ต้องแงะเปิดเครื่องเลยสักนิด ตลาดผู้ผลิต USB แฮก PS3 จึงเติบโตขึ้นอย่างรวดเร็ว และมียี่ห้อใหม่ๆออกมาให้เห็นกันกลาดเกลื่อน

รายนามUSB ที่มีรายงานว่าถูกปิดช่องทางทำมาหากินจริงๆในช่วงนี้ก็มีอย่าง PSFreedom, PSGroove และ PS Jailbreak อย่างไรก็ตาม ทางเจ้าของ USB เหล่านี้ก็คุยว่าพวกเขาสามารถอัปเดตเฟิร์มแวร์ของตัวเองตามมา หากโซนี่เปิดฉากป้องกันระบบเครื่อง ในขณะนี้จึงมีผู้เตือนพวกที่ซื้อ USB ฝังเกมมาแล้วหรือกำลังจะไปหามาใช้ในอนาคตว่า ทางที่ดีอย่าเพิ่งอัปเดต PS3 จะเป็นหนทางที่ดีที่สุด

ล่าสุดทางโซนี่ยืนยันผ่านเว็บบล็อกหลักในอเมริกาสั้นๆ ว่า เฟิร์มแวร์ใหม่ดังกล่าวจะมีฟีเจอร์เกี่ยวกับระบบป้องกันเครื่องรวมอยู่ใน นั้นด้วย

โดยส่วนตัวแล้ว ผมเฉยๆกับข่าวนี้นะครับ เพราะเกมหลายเกมก็ออกมัลติแพลทฟอร์ม สามารถหาแผ่นก็อปมาเล่นบน xbox360 ได้สบายๆ

แต่ เมื่อไหร่มันจะมีตลับโกงเกมเสียทีฟะ....... อยากจะเล่นเอาเนื้อเรื่อง ไฟนอล13 ลูกกระจ๊อกเก่งชิหัย

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ที่ออสเตเลีย นี่ศาลสั่งคุ้มครองชั่วคราวแล้วนิครับ ไอ้แฟลชไดฟ์ แคร๊กเครื่องเนี่ย

เหมือนจะขายดีเหมือนกันนะครับ อันล่ะ สองพันกว่าบาท บ้านเราไม่รู้มีขายหรือเปล่า และเท่าไหร่ ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าในเมื่อมันมีช่องทางแล้ว ต้องมีคนไปเอามาจนได้แหละครับ หลังจากที่แครกเกอร์ทั้งหลายเขาพยายามอยู่ตั้งนาน เอิ๊ก

ป.ล.อยากได้เหมือน จขกท.เลยครับ เอามาเล่น ไฟนอล เอิ๊ก

keanetona

ที่ออสเตเลีย นี่ศาลสั่งคุ้มครองชั่วคราวแล้วนิครับ ไอ้แฟลชไดฟ์ แคร๊กเครื่องเนี่ย

เหมือนจะขายดีเหมือนกันนะครับ อันล่ะ สองพันกว่าบาท บ้านเราไม่รู้มีขายหรือเปล่า และเท่าไหร่ ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ

http://play3thai.com/forums/index.php?topic=41213.0

อันนี้ของบ้านเราครับ

รอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเฉยๆกับข่าวนี้นะครับ เพราะเกมหลายเกมก็ออกมัลติแพลทฟอร์ม สามารถหาแผ่นก็อปมาเล่นบน xbox360 ได้สบายๆ

แต่ เมื่อไหร่มันจะมีตลับโกงเกมเสียทีฟะ....... อยากจะเล่นเอาเนื้อเรื่อง ไฟนอล13 ลูกกระจ๊อกเก่งชิหัย
พยายามเข้าครับ ผมเพิ่งถึงCh.11เอง ออกมาworld mapครั้งแรกไปเก๋ากะKing Behemoth โดนตบทีตายเลยTT^TT

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc

http://play3thai.com/forums/index.php?topic=41213.0

อันนี้ของบ้านเราครับ

รอดูกันต่อไปครับ

แจ่มจริงๆ ลูกทุ่งมากๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
PS3 อัพ Firmware ไปแล้วเมื่อคืน....

เรื่องนี้ผมถือว่าเฉยๆนะ เพราะผมเล่น PS3 เพื่อออนไลน์ฟรี ออนไลน์แบบสบายใจ

ส่วน XBOX360 ที่ห้องเอาไว้เล่นแผ่นผีอย่างเดียว สบายกระเป๋าเช่นกัน

สรุป... อยากออนไลน์ ผมก็ซื้อเกมส์บน PS3  ;)
          แต่เกมส์ออฟไลน์ ก็เล่นบนน้อง X ไป  ;D

ก็ยอมรับว่าผิดนะ ที่เล่นแผ่นผี.... แต่ก็มีอีกเครื่องเล่นแผ่นแท้นะเออ  :D

keanetona

PS3 อัพ Firmware ไปแล้วเมื่อคืน....

เรื่องนี้ผมถือว่าเฉยๆนะ เพราะผมเล่น PS3 เพื่อออนไลน์ฟรี ออนไลน์แบบสบายใจ

ส่วน XBOX360 ที่ห้องเอาไว้เล่นแผ่นผีอย่างเดียว สบายกระเป๋าเช่นกัน

สรุป... อยากออนไลน์ ผมก็ซื้อเกมส์บน PS3  ;)
          แต่เกมส์ออฟไลน์ ก็เล่นบนน้อง X ไป  ;D

ก็ยอมรับว่าผิดนะ ที่เล่นแผ่นผี.... แต่ก็มีอีกเครื่องเล่นแผ่นแท้นะเออ  :D

คิดเหมือนกันครับ บางทีก็เอาเกมเก่าๆของเพลย์1ทั้งแผ่นแท้ที่มีเก็บไว้บ้าง หรือที่ซื้อจาก psn มาเล่นในบางอารมณ์ครับ

ว่าแต่ ไหนๆก็อัพเฟิร์มแวร์แล้ว เมื่อไหร่จะทำให้รุ่นสลิมเล่นเกมของเพลย์2กับเล่นแผ่นแท้ข้ามโซนได้สักทีฟะ (ส่วนใหญ่มีแต่แผ่นแท้US แผ่นแท้ยุ่นมีแค่แผ่นลดราคา)

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
ขอให้SONY อุดให้ได้ทุกช่องทางอย่างตลอดรอดฝั่งด้วยเถอะ