ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆเสียงไฟเลี้ยวเบาจังครับ  (อ่าน 14946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เพิ่งไปรับ New Almera มาเสียงไฟเลี้ยวเบามากครับก่อนหน้านี้ใช้อัลติสหน้าหมูมาเสียงไฟเลี้ยวดังกว่านี้มากครับ อันนี้เบาเกินไปปรับให้ดังขึ้นไม่ได้ด้วยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆเสียงไฟเลี้ยวเบาจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 20:27:38 »
ไม่ใช่อัลเมร่านะครับ แต่ตอนเปลี่ยนรถเมื่อปี 2016 ก็รู้สึกเหมือนกันครับว่าเสียงไฟเลี้ยวเบาลงเยอะ ส่วนตัวผมชอบมากกว่าแบบรถสมัยก่อนนะ ฟังได้พอได้ยินขณะเปิดเพลง เสียงนุ่มนวลไม่รบกวน แต่รู้ว่าไฟเลี้ยวเปิดอยู่ ชอบเลยครับ ;)

คันเก่าดังแต๊กๆเหมือนเสียงพลาสติกตีกันอ่ะ ฟังแล้วมันดังรบกวนเกินไป

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆเสียงไฟเลี้ยวเบาจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 20:51:41 »
ชอบแบบปัจจุบันอีกเสียง จริงๆ ถ้ามีปุ่มปิดเสียงได้ ผมจะปิดเลย เพราะปกติ ขับรถมองหน้าปัด อยู่แล้วครับ เลยไม่มีปัญหา แม้แต่ขี่มอไซค์ มันไม่มีเสียงเลย ไม่ดีดกลับแบบรถยนต์ ผมก็ยังไม่ลืมนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 21:17:23 »
มันตั้งค่าได้นะ
แต่ตั้งสุดแล้วจะเป็นที่พอใจรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 21:51:25 »
คันเก่า Accord g7 ปีขายสมัยปี 2003 ก็เสียงเบาครับ ผมชอบ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 23:09:18 »
ชอบแบบปัจจุบันอีกเสียง จริงๆ ถ้ามีปุ่มปิดเสียงได้ ผมจะปิดเลย เพราะปกติ ขับรถมองหน้าปัด อยู่แล้วครับ เลยไม่มีปัญหา แม้แต่ขี่มอไซค์ มันไม่มีเสียงเลย ไม่ดีดกลับแบบรถยนต์ ผมก็ยังไม่ลืมนะ
คือผมชอบฟังเสียงไฟเลี้ยวครับ555 เลยฟังดูแล้วเงียบไปนิดนึง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 23:10:25 »
แต่ตั้งสุดแล้วจะเป็นที่พอใจรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง
อัลเมร่าตั้งไม่ได้ครับ แต่มาสด้ารู้สึกว่าจะตั้งได้ครับ ผมชอบฟังเสียงไฟเลี้ยวเฉยๆครับ555เลยอยากให้มันดังนิดนึง

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 23:48:14 »
รถรุ่นใหม่เป็นเสียงจากลำโพงหรือรีเลย์ครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 01:50:33 »
รุ่นใหม่ๆ ไม่น่าจะใช้รีเลย์แล้วนะครับ เสียงที่ได้ยินเป็นเสียงสังเคราะห์ให้คล้ายเสียงหน้าคอนแทครีเลย์กระทบกัน ปัญหาหลักของแบบรีเลย์คืออายุการใช้งานต่ำกว่าแบบอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำมาก แต่สำหรับผม ผมว่าเสียงมันมีเสน่ห์กว่านะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 06:40:58 »
อัลเมร่าตั้งไม่ได้ครับ แต่มาสด้ารู้สึกว่าจะตั้งได้ครับ ผมชอบฟังเสียงไฟเลี้ยวเฉยๆครับ555เลยอยากให้มันดังนิดนึง
ตั้งได้ครับ toyota ก็ตั้งได้
เอาเข้าศูนย์ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 06:48:01 »
ฝึกให้เปิดก่อนจะเลี้ยวทุกครั้ง หรือคัดสินใจเลี้ยว
เลยไม่ค่อยได้สนใจฟังเสียงเท่าไร
แต่ในกรณีมอเตอร์ไซค์ ผมว่าควรจะใส่มาให้ ดังๆ หน่อยจะดีมาก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 09:07:56 »
อยากให้เสียงดังๆเหมือนเดิม ไม่ได้กลัวลืมเปิดหรืออะไรเพราะมือมันไปอัตโนมัติอยู่แล้ว
แต่รำคาญคนนั่งข้างๆชอบถามว่าทำไมไม่เปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 10:05:32 »
ผมไม่เคยสังเกตุเลย ปกติ เปิด-ปิด เองตลอด ไม่เคยลืม ถ้าคืนพวงมาลัยแล้วมันปิดให้เอง อันนั้นก็อีกกรณีไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 10:43:28 »
สมัยนี้น่าจะเป็นเสียงจากลำโพงทั้งนั้นล่ะครับ