ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับ Focus 2.0 Sport TDCi  (อ่าน 6120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับ Focus 2.0 Sport TDCi
« เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 00:43:57 »
เห็นในกระทู้นึ่งพี่จิมมี่บอกว่ายืนยันคอมเม้นท์เดิม แต่ไม่เอามาไว้ในรายชื่อรถที่ไม่อยากคืน

ผมได้ถามในกระทู้นั้นไปแล้ว แต่กลัวกระทู้มันจะตก เลยขออนุญาติตั้งกระทู้ใหม่ครับ

อยากทราบว่าเหตุใดจึงไม่เอาไว้ในรายชื่อรถที่ไม่อยากคืนครับ มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ รถในฝันผมเลยนะเนี๊ย T_T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับ Focus 2.0 Sport TDCi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 00:53:42 »
กรุณาอย่าเพิ่งไปคิดว่า ถ้าคันใด ไม่อยู่ในลิสต์ คันนั้นมันแย่
เพราะความจริงแล้ว "ไม่เป็นเช่นนั้น" กรุณาแยกแยะด้วยครับ

รถแต่ละคัน มีข้อดี และข้อเสียของมันเอง
สำหรับผมแล้ว รถที่ไม่อยากคืน คือรถทืี่ มีทั้งสิ่งทีผมชอบ หรือไม่ชอบ แต่ โดยรวมแล้ว ไม่อยากคืน
ส่วน Focus เครื่อง ดี ช่วงล่างดี ตัวถังดี แต่ผมไม่ชอบตำแหน่งนั่งขับของ รถรุ่นนี้
ดังนั้น เลยต้องเข้าไปอยู่ในลิสต์ ของรถที่ผมประทับใจแค่เครื่องยนต์ และระบบส่งกำลังเท่านั้น
เพราะทั้งแรง และประหยัด

อีกอย่าง โดยส่วนตัว ผมไม่ใช่คนที่ชอบ Ford ถึงขั้นบ้า หลง เข้ากระดูกดำแต่อย่างใด
และ Ford ที่ผมชอบ มันมักเป็นรุ่นที่ไม่มีขายในไทย
อันได้แก่ Mondeo Edge และ Flex

ออฟไลน์ Larry

Re: สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับ Focus 2.0 Sport TDCi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 04:17:47 »
ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับที่ไขข้อข้องใจ แฮ่ะๆ

งั้นผมคงตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน รอตัวโมเดลเชนปี 2012 แล้วกันครับ

ระหว่างนี้ขับโซนิคไปก่อน ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:54:46 »
การเลือกรถของจิมมี่ว่าคันไหนเป็นรถในดวงใจนั้นซับซ้อนมากกว่าอัตราเร่งและการขับขี่ครับ
มันคือความชอบส่วนตัวในด้านดีไซน์ การจัดวางตำแหน่งที่นั่ง วัสดุและการประกอบ และหลายอย่างมาก
จนรถบางคันที่เขาชอบ อาจจะไม่ใช่รถที่ขายดี ไม่ใช่รถที่แรง และอาจไม่ใช่รถที่ประหยัดน้ำมัน

รถในใจของผมกับรถในใจของจิมมี่ก็ไม่เหมือนกันในหลายครั้ง มีหลายคันที่จิมมี่บอกว่าชอบ แต่ผมกลับเฉยๆ
หลายคันที่ผมชอบและปักหมุด favorite จิมมี่กลับรู้สึกเฉยๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:01:40 »
การเลือกรถของจิมมี่ว่าคันไหนเป็นรถในดวงใจนั้นซับซ้อนมากกว่าอัตราเร่งและการขับขี่ครับ
มันคือความชอบส่วนตัวในด้านดีไซน์ การจัดวางตำแหน่งที่นั่ง วัสดุและการประกอบ และหลายอย่างมาก
จนรถบางคันที่เขาชอบ อาจจะไม่ใช่รถที่ขายดี ไม่ใช่รถที่แรง และอาจไม่ใช่รถที่ประหยัดน้ำมัน

รถในใจของผมกับรถในใจของจิมมี่ก็ไม่เหมือนกันในหลายครั้ง มีหลายคันที่จิมมี่บอกว่าชอบ แต่ผมกลับเฉยๆ
หลายคันที่ผมชอบและปักหมุด favorite จิมมี่กลับรู้สึกเฉยๆ

เห็นด้วยครับ ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เหมือนไปกินอาหาร บางร้านบางคนบอกอร่อยมาก บางคนบอกเฉยๆ

กรุณาอย่าเพิ่งไปคิดว่า ถ้าคันใด ไม่อยู่ในลิสต์ คันนั้นมันแย่
เพราะความจริงแล้ว "ไม่เป็นเช่นนั้น" กรุณาแยกแยะด้วยครับ

รถแต่ละคัน มีข้อดี และข้อเสียของมันเอง
สำหรับผมแล้ว รถที่ไม่อยากคืน คือรถทืี่ มีทั้งสิ่งทีผมชอบ หรือไม่ชอบ แต่ โดยรวมแล้ว ไม่อยากคืน
ส่วน Focus เครื่อง ดี ช่วงล่างดี ตัวถังดี แต่ผมไม่ชอบตำแหน่งนั่งขับของ รถรุ่นนี้
ดังนั้น เลยต้องเข้าไปอยู่ในลิสต์ ของรถที่ผมประทับใจแค่เครื่องยนต์ และระบบส่งกำลังเท่านั้น

อีกอย่าง โดยส่วนตัว ผมไม่ใช่คนที่ชอบ Ford ถึงขั้นบ้า หลง เข้ากระดูกดำแต่อย่างใด
และ Ford ที่ผมชอบ มันมักเป็นรุ่นที่ไม่มีขายในไทย
อันได้แก่ Mondeo Edge และ Flex

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ โดยเฉพาะเรื่องที่นั่ง
ขนาดผมตัวเล็กๆ ปัจจุบันยังนั่งไม่ถนัดเลยครับ
เบาะนั่งไม่ค่อยจะกระชับเท่าไหร่ และใช้ฟองน้ำแข็งไปหน่อย

ปล. ผมก้ไม่ได้บ้าฟอร์ดนะ แต่อยากใช้รถดีๆ เรื่องศูนย์ช่างหัว...

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:44:02 »

เห็นด้วยครับ ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เหมือนไปกินอาหาร บางร้านบางคนบอกอร่อยมาก บางคนบอกเฉยๆ

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ โดยเฉพาะเรื่องที่นั่ง
ขนาดผมตัวเล็กๆ ปัจจุบันยังนั่งไม่ถนัดเลยครับ
เบาะนั่งไม่ค่อยจะกระชับเท่าไหร่ และใช้ฟองน้ำแข็งไปหน่อย

ปล. ผมก้ไม่ได้บ้าฟอร์ดนะ แต่อยากใช้รถดีๆ เรื่องศูนย์ช่างหัว...

อืมม จริงครับ ถึงว่า ผมเข้าไปลอง Focus หลายรอบ แต่หลังจากที่นั่งแล้ว
มันรู้สึก ไม่ชอบอะไรซักอย่าง แต่มันนึกไม่ออก รู้สึกแต่ว่าไม่สบาย พาลคิดไปว่า
หรือเราไม่ชอบการออกแบบ ภายใน / พวงมาลัย / เบาะนั่ง อะไรซักอย่าง
แต่ก็ยังไม่รู้นะ ว่าเป็นเรื่องตำแหน่งการนั่ง พออ่านกระทู้นี้ แล้ว เออ ใช่ เราไม่
ชอบการนั่งใน Focus ซึ่งแปลกนะ เพราะผมไม่ค่อยเจอรถแบบนี้ เร็วๆ นี้ไปลอง
นั่ง Fiesta ก็ชอบอะ แปลว่า Focus เป็นอยู่แค่คันเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:36:48 »
เหมือนอย่างที่จิมมี่เค้าบอกไว้ในหน้าแนวทางการทดสอบรถน่ะครับ การตัดสินว่าดีหรือไม่ดีอยู่ที่ตัวของเราเอง คนที่จ่ายเงินซื้อมาแล้วใช้ทุกวันๆๆๆๆๆจนตกรุ่นแล้วต้องใช้มันต่อไปในขณะที่รุ่นใหม่แล่นผ่านไปผ่านมาคือเราเองทั้งนั้น ขนาดคนในบ้านอย่างพ่อแม่เราเองยังขัดใจไม่ชอบในสิ่งที่เราชอบเลย ถ้าจะสนใจรุ่นใดรุ่นหนึ่งต้องไปทดลองทดสอบด้วยตัวเองให้รู้ซึ้งถึงแก่น ส่วนข้อมูลของคนอื่นๆและรางวัลตามหนังสือรถถือเป็นข้อมูลเสริมจ้า   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:38:12 »
ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับที่ไขข้อข้องใจ แฮ่ะๆ

งั้นผมคงตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน รอตัวโมเดลเชนปี 2012 แล้วกันครับ

ระหว่างนี้ขับโซนิคไปก่อน ฮ่าฮ่า

เหมือนกันเลยคร้าบบ

ระหว่านี้ ขับ optra ไปก่อน

หวังว่า 2012 คงมี ตัวดีเซลออกมาให้ใช้เหมือนเดิมนะ...

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 19:27:13 »
ไม่ได้ชอบ ก็ไม่ได้แปลว่าไม่ดี

เหมือนที่ผมไม่ชอบโตโยต้า

ก็ไม่ได้แปลว่ามันแย่

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 20:43:49 »
วันนี้ไปเทสไดรฟ์ตัวนี้มาเหมือนกันครับ (เทสโฟกัสและเฟียสต้า) ผมว่ารถน่าประทับใจในอัตราเร่ง การบังคับควบคุม ก่อนหน้านี้ตอนที่ยังไม่เคยไปลองขับก็อ่านจากรีวิวก็ชอบมาก ๆ เหมือนกัน แต่พอไปดูของจริงแล้วกลับพบว่าตำแหน่งอุปกรณ์ภายในรถมันเกะกะรกหูรกตาอย่างบอกไม่ถูก และสำหรับรถราคาขนาดนี้ผมว่ามองตัวเลือกอื่นดีกว่า  :D

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 20:45:01 »
ผมว่าของแบบนี้มันต่างคนต่างชอบมากกว่านะครับ ขนาดพี่จิมแกชอบ mx-5 อย่างงี้ ผมยังไม่ค่อยจะชอบเลย ขนาดผมเป็นคนที่ค่อนข้างชอบมาสด้าด้วยนะ

ถ้าเราอยากซื้อเราก็ต้องลองขับเองด้วยครับ ไม่ใช่ฟังคนอื่นอย่างเดียว เพราะเขาชอบมาก เราไปขับแล้วอาจจะไม่ชอบเลยก็ได้"

ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 21:39:51 »
ลางเนื้อ ชอบลางยาครับ.........

ผมพาจิมมี่ไปกินอาหารเม็กซิกันเพราะคิดว่ามันน่าจะอร่อยสำหรับเขา แต่เปล่าเลย จิมมี่กินไม่หมดและบอกไม่ถูกปาก ตอนออกจากร้านมา มันก็ดันแวะ SUBWAY ซื้อฮอทด๊อกกินซะงั้น แปลว่าชอบไส้กรอกมากกว่า ชิมิซาช่า ใช่มั๊ย 5 5 5

ส่วนรถที่ผมประทับใจอาจจะตรงข้ามกับทั้งจิมมี่และแพนก็ได้เพราะ ความชอบ คือการผสมตัวตนของเราในสิ่งนั้นนั่นหล่ะครับ

อย่างเช่นในขณะที่หลายๆคนชอบรถซุเปอร์คาร์จากอิตาลี เช่นแลมโบกินี่ หรือเฟอร์รารี่
ผมกลับชื่นชอบรถสปอร์ตหน้าตาประหลาดจากเยอรมันนี่ยี่ห้อ WIESMANN มากกว่าเสียอีก

แต่สุดท้ายถ้าให้ฟรีๆ จะชอบไม่ชอบผมก็เอาหล่ะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 21:54:05 »
Art เอ้ย
มันอาจว่า ชิมิแชงก้า เว้ย!

ถูกต้องเลย อาหาร แม็กซิกัน เจ้านั้น มันอาจจะอร่อยสำหรับคนอื่น แต่ไม่ใช่สำหรับเรา
รู้งี้ ไปร้านอาหารเวียตนามดีกว่า กินผักกินหญ้า กันบ้าง รื่นรมณ์ดี

วีคนี้ ขออาหารที่ ไม่ต้องมันเยอะๆ นะ มันน้อยๆ หน่อย แต่อร่อยๆ คนไม่เยอะ อิอิ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:34:23 »
Art เอ้ย
มันอาจว่า ชิมิแชงก้า เว้ย!

ถูกต้องเลย อาหาร แม็กซิกัน เจ้านั้น มันอาจจะอร่อยสำหรับคนอื่น แต่ไม่ใช่สำหรับเรา
รู้งี้ ไปร้านอาหารเวียตนามดีกว่า กินผักกินหญ้า กันบ้าง รื่นรมณ์ดี

วีคนี้ ขออาหารที่ ไม่ต้องมันเยอะๆ นะ มันน้อยๆ หน่อย แต่อร่อยๆ คนไม่เยอะ อิอิ

อยากไปกินบ้างง่ะครับ อาหารเวียดนาม ชอบๆ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1