ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อจริงเบื่อจังกับนิสัยคนไทยที่เห็นไฟเลี้ยวแล้วต้องแกล้งปิดจัง  (อ่าน 9120 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่แล้ว แทบทุกครั้งที่เจอแบบนี้ หากเปิดไฟเลี้ยวผมจะให้เข้าตลอดครับ บางทีไม่เปิดผมก็ให้เขานะ ถ้าไม่กระชั้นจนเกินไป แต่พวกที่แบบว่าต้องเลี้ยวแล้วไปอยู่เลนตรงแต่ดันจะมาลักไก่นี่ หัวเด็ดตีนขาดผมก็ไม่ยอม อยากไปเข้าทางอื่นก็ไป แต่อย่าเข้าตรงหน้าผม (ยอมรับกันตรงๆนี่แหละ)

แต่ถ้าผมเปลี่ยนเลนผมก็ไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยวนะ (เพราะรู้ว่าจะต้องโดนปิด ;D) แต่ว่าก็ไม่เคยตัดหน้าใคร จะเปลี่ยนเมื่อเห็นว่าห่างและปลอดภัยมากพอ ถ้ารู้ว่าจะต้องเลี้ยวตรงแยกไหน ผมจะเข้าไปอยู่เลนเลี้ยวแต่เนิ่นๆ ถึงแถวมันจะยาวหน่อยก็ไม่เป็นไร

ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์บ๊องๆเหมือนกัน คือวิ่งไปเรื่อยๆู่และไม่มีความคิดจะเปลี่ยนเลน พลันที่มือขวาลูบพวงมาลัยลงมาเพื่อจะจับให้ถนัด มือดันเผลอไปโดนก้านไฟเลี้ยวแบบไม่ตั้งใจ ไม่ทันไรรถสองคันที่อยู่ด้านขวาของผมก็ชนกัน คือคันหลังชนท้ายคันหน้า ตอนนั้นยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคือเขาไม่ยอมให้ผมเปลี่ยนเลน แต่ผมไม่ได้ตั้งใจจริงๆนะ