ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Everest ตอนนี้ ซื้อได้ไหม แก้ไขปัญหาหรือยัง ครับ  (อ่าน 12099 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
พอดี ชอบ Everest ครับ ถึงจะออกมานาน แล้ว
แต่แอบกังวล อยากทราบว่า ล็อตหลังๆ ปัญหา แก้ไขหรือยัง
และ ใครเจออาการอะไรกับเครื่อง 2.0 บ้าง ครับ
ส่วนลด ไม่ธรรมดา เหมือนกัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Ford Everest ตอนนี้ ซื้อได้ไหม แก้ไขปัญหาหรือยัง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 09:16:02 »
   มันก็มีปัญหา ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ

แต่มันแก้ไขได้     แต่ความเสี่ยงมันมากกว่ายี่ห้อตลาดอยู่แล้ว

รับความเสี่ยงได้มั้ยหละ

ออฟไลน์ Devil13

Re: Ford Everest ตอนนี้ ซื้อได้ไหม แก้ไขปัญหาหรือยัง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 09:44:31 »
ถ้าคิดว่ามันคือรถยุโรป คุณจะโอเคกับมันครับ
แต่ถ้าคิดว่ามันคือรถญี่ปุ่น ก็อาจจะดูจุกจิกหน่อย

คลับฟอจูนที่สิงอยู่ 1 ปี จะโวยวายอยู่ 3เรื่อง
เบาะย่น แอร์รวน น้ำเข้าประตู

ถ้าถามผม รออีกนิด เดาว่าคงได้เวลาเปลี่ยนโฉม
ฟอเปลี่ยนกลางปีนี้ คู่แข่ง น่าจะไม่ต่างกันมาก

ฟอร์ด ออฟชั่นเค้าดีจริง แค่เบาะ3พับไฟฟ้าผมก็กริ๊ดแล้ว ถ้าปรับโฉมน่าจะอัดออฟชั่นอะไรลงมาอีก ส่วนตัวก็ชอบเอเวอเรสครับ แต่ใจไม่ถึงพอ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 09:45:30 »
ลุ้นเหมือนหวยครับ

บทจะดีก็ดีเลย

บทจะเน่า ก็เน่าได้เละเทะ

หากเข้าไๆปโพสถามปัญหาในกลุ่มใหญ่

จะเจอเม้นที่ว่า " ผมขับมา 5000 โลปกติจ้า"
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 09:59:59 »
เครื่องใหม่ 2.0 ผ่านมาจะสองปี ก็ยังแก้เรื่องน้ำมันเครื่องหายไม่ได้เลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 10:02:29 »
รอตัวพื้นฐาน Raptor ไม่รู้ว่าโครงการไปถึงไหนแล้ว
ส่วนตัวเฉยๆนะครับ ไม่กังวลอะไร เพราะหลาน ใช้อยู่ ก็ปกติดี และครูอีกคนที่รู้จักกันก็ใช้ ก็ปกติ เรื่องเสียก็มีคนเจอแหละ
แต่ยอมรับว่า ช่วงล่างเค้าดีจริงๆ ออพชั่นอื่นๆนี่ให้มาไม่ใช่น้อยเลย

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 11:13:52 »
เท่าๆที่ไปตามดูในคลับ เพราะเคยเล็งๆไว้
ข้อมูลประมาณเดือนที่แล้ว
หลักๆมี 2 เรื่องคือ
น้ำมันเครื่องหายยังแก้ไม่ได้นะครับ
กับทอร์คเกียร์ขาด แต่ในส่วนนี้แก้หายนะครับ ส่วนระยะยาวไม่ทราบว่าจะกลับมาไหม

ถ้ากล้าเสี่ยงเป็นทุนเดิมและรับเรื่องราคาตกได้ไปดู terra เป็นทางเลือกครับ
ตัวรถทำได้ดีไม่แพ้ฟอร์ดนะครับ ปัญหาประจำตัวหนักๆไม่มี  ศูนย์ก็พอพึ่งพาได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 13:21:14 »
เวลาจะซื้อรถแล้วต้องพะวังเรื่องแบบนี้ เป็นผม ผมจะไม่ซื้อนะครับ

ออฟไลน์ my idol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 13:34:58 »
ถ้าเครื่อง2.0 มีปัญหาจริง คงไม่เกิน 1-2เปอเซ็นต์ จากที่เค้าขายเดือนหนึ่ง 3 พันกว่าคัน เป็นเรื่องเล็กน้อย ผมใช้ wildtrak 2.0  6 เดือนยังปกติดี ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องหายลองศึกษาจากผู้รู้ ไม่ใช่ฟังจากเขาบอกมา แล้วจะเข้าใจ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 14:03:00 »
ถ้าเครื่อง2.0 มีปัญหาจริง คงไม่เกิน 1-2เปอเซ็นต์ จากที่เค้าขายเดือนหนึ่ง 3 พันกว่าคัน เป็นเรื่องเล็กน้อย ผมใช้ wildtrak 2.0  6 เดือนยังปกติดี ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องหายลองศึกษาจากผู้รู้ ไม่ใช่ฟังจากเขาบอกมา แล้วจะเข้าใจ

6 เดือนถือว่าน้อยมากๆ นะครับ   คือดีแหละครับที่รถยังไม่มีปัญหา  แต่ For ที่ผมเจอมา โฉมเก่า 10 กว่าปีแล้ว  ยังไม่มีปัญหาเลย 

Eve รถใหม่ยังไม่ทันหมดประกัน 2-3 ปีเลย  รวนกันแบบนี้  ถึงจะแค่ 5% 10% (หวังว่าจะแค่นั้น) ของรถที่ขายไป  ก็คือยังไม่โอเคอยู่ดีครับ  กลัวจะ defect เยอะขนาด 50% หนะสิ แบบ Powershift

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 14:32:38 »
จะว่าแก้ไขมั้ย บางคนก็บอกว่าแก้แล้ว เข้าไปดูในคลับก็ยังเห็นขึ้นยานแม่กันอยู่เรื่อยๆ
ออกรถมาไม่นาน ไม่กี่เดือน ไม่กี่หมื่นกิโลเมตร ก็ยังเจอปัญหา

บางคนใช้ดี ไม่มีปัญหาอะไรเลย มันก็น่าใช้ เพราะเป็นรถที่ขับดีเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
บางคนก็อยากจะซ่อมๆให้เสร็จแล้วขายทิ้งก็มี

เหมือนลุ้นหวยยังไงๆก็ไม่รู้
บางคนก็แทบจะระแวง คิดเผื่อไปนู่นไปนี่บ้าง

ใช้รถฟอร์ดมันอยู่ที่ใจ และเงินด้วย
ถ้าชอบก็จัดไป รถขับดี เสียก็ซ่อมไป ซ่อมเสร็จใช้ต่อ พังอีกก็ซ่อมอีก
ถ้าใจคิดระแวงคิดเยอะ มันจะไม่มีความสุขในการใช้รถซะมากกว่า

ส่วนตัวผมใช้รถฟอร์ดมาก็ค่อนข้างพอใจอยู่มาก
คนอื่นเจอปัญหาเรื่องเกียร์หนักบ้างเบาบ้าง
แต่ผมดีหน่อยไม่เจอเคสหนักๆ อยู่ที่เราจะเข้าใจในปัญหา และความเป็น"ฟอร์ด"

จะขายก็ขายไม่ได้ ราคาตกเว่อวัง สู้เก็บไว้ใช้เป็นรถสำรองสบายใจดี

ขอให้โชคดีครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 14:41:00 »

6 เดือน = ระยะเวลายังน้อย

นมค. ถ้าหายไม่ต่ำกว่าระดับ Min ก็ OK
แต่มันจะไม่ OK ถ้ารถอายุไม่ถึงปี แต่ นมค. ลดมาอยู่ที่ระดับ Min โดยไม่มีจุดรั่ว
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 14:53:48 »
ถ้าอยากลอง + มีรถสำรอง (เผื่อกรณีต้องเอาไปซ่อม) ก็ลองดูครับ
เข้าไปอ่านข้อมูลในคลับเยอะๆ แล้วลองวิเคราะห์ดูครับ ว่ารับได้ไหมกับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 15:18:20 »
ถ้าชอบอย่าไปกังวลครับ
ถ้ากังวลอย่าไปชอบมันครับ ถ้าแก้ได้ คงไม่เลิกขายเฟียสต้า โฟกัส ปัญหามันมีจริง แต่ถ้าคุณไปถามบางคนที่ใช้เฟียสต้าเค้ายังบอกไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 15:44:32 »
ตัว Bi อ่ะได้ครับถ้าจะเอา

แต่โบเดี่ยวยังมีอยู่นะเท่าที่เห็นน้ำมันเครื่องหาย แต่จากที่ลดแบบมากๆตอนนี้เหมือนจะแก้จนยอมรับได้มากขึ้นครับ

แต่ถ้าอยากซื้อมาก็ติดถังดักไอน้ำมัน กับใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 40 ยาวๆครับ ซึ่งศูนย์ก็เปลี่ยนมาให้เลือกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2020, 15:46:18 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 17:12:43 »
ผมฝังตัวอยุ่ในคลับ เล่นได้นะมีแค่เรื่องน้ำมันเครื่องหาย ส่วนทอร์คเกียร์เห็นว่า lot ใหม่โรงงานเชื่อมมาดีแล้ว หรือจะเอาไปให้อู่นอกเชื่อมเองก็ได้

ส่วนตัวดูมือสองไว้อยุ่ ราคาตกมาเยอะดีครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 18:32:56 »
ถ้าเสีย1-2% สำหรับรถยนต์นัันถือว่าเสียเยอะแล้วนะครับ ปกติมันควรเสียน้อยกว่านั้น หน่วยวัดควรเป็น ppm.  เพราะค่าายที่ขายได้เยอะกว่าเดือนละหลายเท่าตัว ปีนึงแถบไม่เจอรถเสียแบบนั้นเลย ทั้งที่ยอดขายเยอะกว่ามากๆ
แต่มันก็อยู่ที่ดวงว่าจะเจอแจ็คพอตไหม. ถ้ารับได้ก็ซื้อได้

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 09:29:18 »
ส่วนตัวผมใช้ เรนเจอร์อยุ่ ดีหน่อยที่ไม่เจอปัญหาอะไร 4 ปีกว่าแล้วใกล้ผ่อนหมดละ ไม่ใช่ผ่อนหมดเจอแจ็คพ๊อตนะ ::)

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 09:33:24 »
ส่วนตัวผมใช้ เรนเจอร์อยุ่ ดีหน่อยที่ไม่เจอปัญหาอะไร 4 ปีกว่าแล้วใกล้ผ่อนหมดละ ไม่ใช่ผ่อนหมดเจอแจ็คพ๊อตนะ ::)

คุณได้สิทธิ์นั้น เดี๋ยวนี้  ;) ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??