ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Wagon ถึงไม่เป็นที่นิยมในไทยครับ  (อ่าน 38902 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ทั้งๆ ที่เมืองนอกใช้กันเยอะพอๆ กับรถสี่ประตูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2020, 12:04:19 โดย Seadog »

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ทำไมรถ Wagon ถึงไม่เป็นที่นิยมในไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 12:58:05 »
ในเมืองนอกยกตัวอย่างเช่นอเมริกา ที่รายได้ของประชากรดีและราคารถไม่แพง

การใช้ชีวิตของคนที่นั่นจะเป็นแนวทำงานเต็มที่ และพักผ่อนเต็มที่ในวันหยุด
ในบ้านนึงจะมีรถหลายคันเพื่อไว้ใช้ในกิจกรรมต่างๆเช่นรถเก๋ง รถ ECO รวมไปถึงรถที่ใช้เดินทางท่องเที่ยวอย่างพวก Wagon มันเลยเป็นที่นิยม

แต่บ้านเรารายได้ของประชากรไม่ได้มาก คนส่วนใหญ่มักจะเลือกรถที่ราคาไม่แพง หรือไม่ก็ใช้งานได้หลากหลาย ขับสบายคล่องตัวมากกว่า
โดยมากจะนิยมรถแนว crossover หรือไม่ก็ SUV ไปเลย

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมรถ Wagon ถึงไม่เป็นที่นิยมในไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:01:42 »
ราคา ที่แพงกว่า 4ประตู มั้งครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:26:44 »
นั่นซิครับ ผมออกจะชอบรถทรง wagon

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:27:22 »
Wagon / Van / Estate ถ้าไม่นับเรื่องราคา
ข้อเสีย บางคนบอกว่ามันร้อน พื้นที่ห้องโดยสามเพิ่มมากขึ้น แต่แอร์เท่าเดิมต้องทำความเย็นมากขึ้น
ถ้าจะเปิดท้ายรถ จะต้องเว้น พท มากกว่ารถเก๋ง
ห้องโดยสารกับที่เก็บของอยู๋รวมกัน อาหารกลิ่นแรงๆไม่ได้

ข้อดี สำหรับเมืองหนาวนะ เวลาหิมะตกเกาะรถแล้วเรายังเปิดท้ายได้ ถ้าเป็นรถเก๋งหิมะมันไหลเข้ากระโปรงท้ายได้ ต้องโกยหิมะออกก่อน แต่ wagon ท้ายตัดดจะเจอ air drag กระจกหลังจะสกปรกเร็วมาก

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:38:26 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะ ... รถเก๋งซีดาน มันดูหรูหรา

แต่รถ Wagon มันดูเหมือน รถขนโลงศพ .. !!

ในสายตาผม มันมีสวยแค่บางรุ่น ไม่ใช่ทุกรุ่น / หลายรุ่น ... ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:49:59 »
นั่นซิครับ ผมออกจะชอบรถทรง wagon

วันก่อนเจออีโวลูชั่นวากอนโฉมนี้สีขาวผ่านมาแถวบ้าน ดูแล้วไม่มีโบราณตกรุ่นเลย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:53:47 »

วันก่อนเจออีโวลูชั่นวากอนโฉมนี้สีขาวผ่านมาแถวบ้าน ดูแล้วไม่มีโบราณตกรุ่นเลย  :-*

รถสิบกว่าปี ผมว่าสวยกว่ารถบางคันสมัยนี้อีก

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:01:12 »
นั่นสิครับ ผมก็ชอบ wagon แต่ที่มีขายในไทยราคาเกินเอื้อมไปหน่อย

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:07:32 »
กระแสมันมาแล้ว ไปนานแล้ว เมื่อหลายปีก่อน เห็นคนนิยมเหมือนกัน ก็เหมือนช่วงหนึ่งที่รถเล็กๆก็เคยนิยมเหมือนกัน
ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกว่าเหมือนรถขนโลงศพหรืออะไรเลย ตรงกันข้าม เป็นรถที่เหมาะใช้สำหรับครอบครัวที่มีหลายคนดี นั่งสบาย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:09:39 »
ผมว่าบ้านเรามันเหมาะกับรถพวก SUV PPV มากกว่า เพราะว่าอย่างน้อยน้ำท่วมมันก็พอลุยแบบสิวๆได้ และคันมันสูงใหญ่ดูภูมิฐานกว่า Wagon ที่มันดูแบนยาวมันเลยตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ในบ้านเรามากกว่าครับ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบWagon อย่างเช่นถ้า Altis Wagon เข้ามาขายผมคนนึงที่อยากจะซื้อเลยนะ อาจจะเป็นเพราะว่าเบื่อรถ SUV ที่เห็นกันบ่อยคนถนนมั้งครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:10:20 »

ไม่นิยมนี่วัดจากอะไร. ก็รถญี่ปุ่นมันไม่มีทำตลาด

รถ 5 ประตูขนาดเล็ก และกลางก็ขายได้

อย่าไปนับรถยุโรป ราคามันสูงคนเข้าถึงยาก

PKS8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:15:22 »
ผมก็ชอบ Wagon เหมือนกันครับ ถ้ายิ่งเป็นพวก Series5 A6 E Wagon นี่รักเลย ถ้าพวกนี้ขายราคาไม่หนีจากซีดาน ผมไม่มอง SUV เลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:17:22 »
ก็มันไม่มีขาย

รุ่นที่มีก็แพงกว่ารุ่นธรรมดาแบบซื้อไม่ลง

เลยไม่ค่อยใช้กัน

อย่างมาสด้า 3 ก็ยังเหน แวกอนเยอะนะ แปลว่าคนไม่ได้รังเกียจ ถ้าไม่ได้จะต้องเพิ่มเงิน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:24:59 »
ผมก็ชอบวาก้อนครับ  ชอบมาก  ใช้แล้ว  ติดใจ  ขับในเมืองไม่ดี  เทอะทะไปหน่อย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:29:36 »
1.ยังไม่มีขาย
2.ที่ไม่มีขายเพราะ ทรงwagon ราคาอาจแพงกว่าตัวถังกว่าปกติ
3.คนไทยใช้สินค้าทดแทนที่เป็นรถ Wagon อย่าง...
-รถ PPV ราคาไล่ๆกับ D segment  แต่ดูดี ลุยน้ำได้
-กระบะ 4 ประตู ใช้ครอบจักรวาล รถครอบครัว ค้าขาย รับเหมา ฯลฯ ราคาไล่ๆกับ C segment 
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:44:25 »
ราคาบวกไปบวกมา มันจะไปชนกับ

Mini SUV หรือ SUV

คนน่าจะหันไปเล่นทางนั้นมากกว่า

ลองราคาเท่ากับ ซีดาน น่าจะมีลุ้น มากกว่านี้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:52:00 »
สมัยก่อนตอนยังไม่มีลูกรู้สึกเฉยๆกับรถ Wagon สมัยนั้นดูออปต้า ตัว Wagon ยังตกแต่งสู้ Sedan ไม่ได้เลย
แต่พอมีลูก อยากจะหา Wagon มาใช้ จะได้เอาไว้ขนของ แต่ดันไมีมีรถให้เลือก (ในวงเงินจำกัดขณะนั้น)
สุดท้ายก็เลยต้องออก SUV มาแทน ซึ่งก็ดีอเนกประสงค์ดี แต่ถ้ามี Wagon ให้เลือกผมคงไป Wagon แน่นอนครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:58:18 »
สมัยก่อนรูปทรงเชยๆไม่สวย แต่พามายุคนี้งานออกแบบหลายๆค่ายทำออกมาดูดีจริง ๆ จนหลายๆคนอยากได้

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 15:24:19 »
กฏหมายบางประเทศไม่เหมือนบ้านเรา+เมืองหนาว ประกอบกับบ้านเรามีรถ Pick Up ด้วยคับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 15:28:12 »
ถ้าราคาพอๆกับSUV
ไปSUVดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 15:30:39 »
รถญี่ปุ่น ก็เคยมี NISSAN NV ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 15:36:08 »
เคยคุยกับคนญี่ปุ่นรวมทั้งชาวตะวันตก ในแง่รูปทรง เขามองว่ารถ wagon มันทรงสวยกว่านะ ดูเป็นรถเต็มคันกว่าซีดาน
และในแง่การใช้งาน เขามองว่ามันเป็นรถที่ขนของชิ้นใหญ่ที่ซื้อจากร้านมาบ้านเองได้ เพราะส่วนใหญ่ที่ต่างประเทศ
ค่าขนส่ง ค่าแรงเขาแพง  ถ้ามีรถส่วนตัวที่ขนมาเองได้ก็ไม่ต้องเสียเงินตรงนี้ ผมว่าแนวคิดนี้ก็คล้ายๆ คนไทยตามต่างจังหวัดนะ
ที่เวลาซื้อรถก็มักจะมองรถกระบะไว้ก่อน เผื่อใช้ขนของ

แต่เรื่องการมองรถนี่ ผมว่าคนไทย จีน อินเดีย มองคล้าย ๆ กันนะว่า รถซีดานมันมีรูปทรงที่สวยสง่ากว่า
รถ wagon มันมองดูเหมือนรถขนของน่ะครับ

และน่าจะด้วยปัญหาแนวคิดนี้ รถ wagon ในปัจจุบันจึงถูกออบแบบมาในแนว sport wagon หรือพวก shooting brake
น่ะครับ

แต่ในแง่ใช้งาน รถ wagon มันหนักขึ้น ถ้าไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมัน ก็จะกลายเป็นการแบกน้ำหนักไปไหนต่อไหน
กินน้ำมันมากขึ้น ความคล่องตัวลดลงน่ะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 16:01:25 »
- รถ Mass ในประเทศไทยเป็นแบรนด์ญี่ปุ่น ซึ่งพวกเขาไม่นิยมทำ Wagon
- คนส่วนใหญ่อาจมองว่ามันสวยสู้ “รถเก๋ง” ไม่ได้
- ถ้าต้องการความเอนกประสงค์ ก็มีทางเลือกอื่น ทั้ง Suv ppv และกระบะ ซึ่งเป็นรถที่คนส่วนใหญ่มีความคุ้นเคย และเหมาะกับสภาพถนนเมืองไทยมากกว่า (ถนนยุโรป ภาพรวมคือดีกว่าเราเยอะ ความจำเป็นในการใช้รถยกสูง ไม่มากเท่าบ้านเรา)

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 16:03:03 »
มีใครจำ Optra Estate กันได้ไหมครับ จริงๆตอนนั้นราคาไม่แพงกว่า Sedan มาก คนนิยมพอสมควรเลย

ผมคิดว่าที่รถ Wagon เป็นที่นิยมในตลาดมือสอง (หลายรุ่นราคาแพงกว่ามาก) ไม่ใช่เพราะประโยชน์ในตัวของมันเอง แต่เพราะความแปลกล้วน ๆ ถ้ามันไม่แปลก คนก็ไม่สนใจหรอกครับ แต่ถามว่ามันเป็นกระแสเฉพาะในไทยหรือไม่ ก็ไม่นะครับ เพราะรถ SUV กำลังทำให้ยอดทั้ง Sedan และ Wagon ทั่วโลกหายน้อยลงไปเรื่อย มันก็เริ่มเป็นของแปลก คนก็อยากได้กันมากขึ้น แต่เฉพาะกับคนบางคนในโลกออนไลน์เท่านั้น ยอดขายมันไม่ได้เป็นไปตามเสียงในอินเตอร์เน็ตเลยครับ

Turbocharger

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 16:06:31 »
สงสัยว่า Toyota Wish กับ Mitsubishi Space Wagon นี่นับเป็นรถ wagon ไหมครับ ถ้านับผมว่ามันก็เป็นที่นิยมมากในยุคที่มันออกมานะครับ แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมไม่มีรถแบบนี้ออกมาอีกแล้ว

ออฟไลน์ twinmoon

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 16:38:20 »
อาจจะสู้รถ PPV, MPV สมัยนี้ไม่ได้ รวมทั้งจำนวนที่ขายได้เฉพาะกลุ่ม

ส่วนคนที่เลือก อาจต้องเป็นครอบครัวชอบ "ขน" แบบบ้านผมครับ
เตียงลูกสามฟุต+ฟูก, เตียงเหล็กสามฟุตครึ่ง+ฟูก, ท่อ pvc ยาวๆ, รั้วตาข่ายสูง2เมตร,
รถสามล้อลูก, รถจักรยานพ่อ, ชั้นหวายวางของ, ตู้เหล็ก, ท๊อปอ่างล้างจานแกรนนิตยาว3เมตร, TV60"
เหล่านั้นได้ด้วยรถคันเดียว....แล้วคุณจะรักมัน

**แถมคาน THULE บนหลังคาเอาไว้สำรองมัดโน่นนี่ได้อีกเพียบ และอีกอย่างเอามากดเตี้ยๆนี่มันดูยาวได้ใจจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2020, 09:40:00 โดย twinmoon »
love me love my car

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 17:33:20 »
หลักๆ SUV เกลื่อนบ้านเรา เพราะ ราคาน้ำมันเป็นหลัก ดีกว่า เจอสภาวะปัจุบัน ดีเซลแพงกว่าเรียบร้อย ขนาดอุดหนุนแล้ว  ถ้าแบบนี้ยาวๆ  ดีเซลก็จะหายไป 

ส่วน wagon คนซื้อก็ซื้อเลยครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 17:53:50 »
คนไทยบางส่วนที่มองหารถที่มีพื้นที่ขนคนขนของได้มากกว่ารถซีดานมักจะมอง ppv มากกว่ารถ wagon เพราะมันดูสูงใหญ่ภูมิฐานดูมีบารมีกว่า
แต่ผมชอบ wagon นะรถไม่สูงขับง่ายไม่เบ่ง

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 18:08:13 »
ผมว่าคนที่เลือกจะขนของเขาเลือกกระบะนะครับ แวก้อนมันขนไม่ได้มาก ราคาก็แพงอีก ไม่เก๋งก็กระบะไปเลยสบายใจกว่ามากๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)