ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ฝรั่งเสศ VS รถยนต์เกาหลีใต้  (อ่าน 3771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ฝรั่งเสศ VS รถยนต์เกาหลีใต้
« เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 12:44:59 »
คุณภาพใกล้เคียงกันปะคับ หรือใครดีกว่ากัน
อาจจะเป็นการเทียบของผู้ผลิตรถยนต์เบอร์ 2 ของยุโรปและเอเซีย
ในแง่ การขับขี่ เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง การออกแบบ และความทนทาน

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: รถยนต์ฝรั่งเสศ VS รถยนต์เกาหลีใต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 12:47:46 »
สมรรถนะ + การขับขี่ ผมถือหางทางฝรั่งเศสครับ
แต่เรื่องความทนทาน ไปเกาหลีครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: รถยนต์ฝรั่งเสศ VS รถยนต์เกาหลีใต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 12:56:47 »
สำหรับผมดูเป็นยี่ห้อและรุ่นๆไป ครับ แต่ถ้าที่มีขายทั้งหมดในไทยตอนนี้ชอบ 3008 สุดครับสวยลงตัวดี

แต่ยังไม่เคยขับครับ แต่เกาหลีเคยไปเที่ยวครั้งนึงรถเกาหลีในเกาหลีใต้นี่สวยๆทั้งนั้นโดยเฉพาะ sedan

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 13:04:36 »
เรื่อง Reliability อันนี้เกาหลีกินขาดแน่นอน
แต่ performance นี่พูดยาก
ฝั่งเกาหลีไม่ค่อยมีตัวแรง หรือรถสปอร์ต ออกมาเท่าไหร่ จะมีพวก Hyundai Genesis ขับหลัง V6 แต่ก็เฉพาะตลาดอเมริกา หลังๆมาเริ่มเน้นเครื่อง Turbo มากขึ้น ทำ Brand N แปะในหลายๆรุ่นแต่ดูรีวิวหลายๆที่ก็ดูคนชอบแยะแต่ก็แรงไม่สุดเท่าคู่แข่ง เหมือนตอนนี้เกาหลียังให้ความคุ้มค่าเป็น Value ของ Brand อยู่เลยไปด้าน Performance ไม่สุดแต่ช่วงหลังเริ่มเห็นทิศทางที่ดีขึ้น
ฝั่งฝรั่งเศสมีพวก renault clio megane ก็มีตัวแรง ไหนจะมี RCZ อีก แต่ DS นี่ก็ไปไม่สุด ส่วนหนึ่งอาจจะค่ายฝรั่งเศสไปเน้นรถเล็กซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 13:06:25 »
          ผมว่าเปอร์โยคุณภาพดี  ราคารถญี่ปุ่น  น่าใช้กว่ารถเกาหลีนะ  ที่ผ่านมาคนไม่นิยมเพราะตัวแทนจำหน่ายคิดค่าบริการแพงเกิน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 13:45:28 »
คุณภาพการขับขี่, พวงมาลัย, ช่วงล่าง, ตัวถังเนี๊ยบแน่นหนา Peugeot

ความทนทาน, ไม่จุกจิก, ดูแลรักษาง่าย Hyundai

คู่นี้ก็อารมณ์เดียวกับเทียบ Toyota vs VW แหละครับ เพียงแต่ Hyundai, Peugeot จะเน้นดีไซน์และความแพรวพราว มากกว่า Toyota, VW ตามลำดับครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 22:51:34 »
เรื่องสมรรถนะ รถฝรั่งเศสหลายๆรุ่นดีกว่ารถเยอรมันเสียอีกครับ ดังนั้นโดยทั่วไปก็ดีกว่ารถเกาหลี
ส่วนเรื่องความทนทาน คิดว่าไม่ต่างจากรถเยอรมันเท่าไหร่ คือด้วยความที่รถพวกนี้มีระบบอะไรต่างๆ ซับซ้อน ทั้งระบบเครื่องเกียร์ ระบบไฟต่างๆ ก็ย่อมมีโอกาสรวนหรือเสียได้มากกว่า ส่วนมากก็หนีไม่พ้นระบบไฟ และสำหรับซีตรอง หากเจ้าของรถไม่เข้าใจมัน มันจะเป็นปัญหาเหมือนกัน
แต่ทั้งหมดถ้าเจอช่างที่รู้จักมันจริง เจ้าของเข้าใจมัน ดูแลรักษาตามระยะ ใช้อะไหล่ที่ได้คุณภาพ (สำคัญ) มันก็ไม่มีอะไรน่าห่วง ในยุโรปใช้กันเกลื่อน เหมือนรถญี่ปุ่นในบ้านเราเลย

แต่ว่ากันตามตรงคือรถเกาหลียกระดับตัวเองขึ้นกว่าสมัยก่อนพอสมควรเลย สมรรถนะก็ดีขึ้นมากแล้ว

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 07:48:31 »
ได้รู้จัก แบรนด์ Genesis แล้ว ผมคงถือหางเกาหลีใต้ล่ะครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 08:10:36 »
จากประสบการที่เคยขับรถบรรทุก อยุ่เหมืองระเบิดหินที่ลาวมาก่อน เคยขับรถหัวลาก  renault กับ hyundai daewoo รถฝรั่งเศษทนครับ แต่อย่าให้เสียขึ้นมา ซ่อมจนปวดหัว ออกแบบตำแหน่องอุปกรณ์แปลกๆ อะไหล่นี้นำเข้ามา แต่ที่ลาวรถเก่ายุโรปพวงมาลัยซ้ายเยอะ ส่วนรถเกาหลีจะคล้ายๆรถญี่ปุ่น แต่บางอย่างจะล้ำกว่าด้วยซ้าไป แอบแรงกว่าด้วย

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 09:22:50 »
เรื่องสมรรถนะ รถฝรั่งเศสหลายๆรุ่นดีกว่ารถเยอรมันเสียอีกครับ ดังนั้นโดยทั่วไปก็ดีกว่ารถเกาหลี
ส่วนเรื่องความทนทาน คิดว่าไม่ต่างจากรถเยอรมันเท่าไหร่ คือด้วยความที่รถพวกนี้มีระบบอะไรต่างๆ ซับซ้อน ทั้งระบบเครื่องเกียร์ ระบบไฟต่างๆ ก็ย่อมมีโอกาสรวนหรือเสียได้มากกว่า ส่วนมากก็หนีไม่พ้นระบบไฟ และสำหรับซีตรอง หากเจ้าของรถไม่เข้าใจมัน มันจะเป็นปัญหาเหมือนกัน
แต่ทั้งหมดถ้าเจอช่างที่รู้จักมันจริง เจ้าของเข้าใจมัน ดูแลรักษาตามระยะ ใช้อะไหล่ที่ได้คุณภาพ (สำคัญ) มันก็ไม่มีอะไรน่าห่วง ในยุโรปใช้กันเกลื่อน เหมือนรถญี่ปุ่นในบ้านเราเลย

แต่ว่ากันตามตรงคือรถเกาหลียกระดับตัวเองขึ้นกว่าสมัยก่อนพอสมควรเลย สมรรถนะก็ดีขึ้นมากแล้ว

ฝรั่งเศส & เยอรมันรุ่นไหนครับ = วานบอก ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 10:57:45 »

ฝรั่งเศส & เยอรมันรุ่นไหนครับ = วานบอก ??

เพื่อนผมเคยใช้  E36 จำรุ่นย่อยไม่ได้อยู่พักใหญ่ ต่อมาเพิ่งจะได้เริ่มเล่นเปอร์โย ไปเล่น 405 GR เรื่องความหนึบ ยกให้ 405 ครับ แม้จะขับหน้าก็ตาม แต่เครื่องโบราณและไม่ค่อยประหยัด ถ้าจะแรงต้องวางเครื่องใหม่
ส่วนตัวผมเองก็เคยใช้ 406 D9V1 หลายปีมาแล้ว เทียบกับ Passat B5.5 อีกคัน ช่วงล่างก็โอเคระดับนึง แต่ 406 นุ่มหนึบ ผมชอบฟิลลิ่ง 406 มากกว่า แต่เรื่องความแรง Passat TDI ได้เปรียบพอสมควร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 13:18:04 »
ไม่เคยใช้เลย ไม่กล้าตอบจริงๆ แต่คิดว่าสมัยนี้รถเกาหลีใต้พัฒนาขึ้นมากๆ ไม่ได้ด้อยไปกว่า ค่ายยุโรปเลย