ผู้เขียน หัวข้อ: รถกลุ่ม crossover/SUV ยกสูงได้ไหม  (อ่าน 14870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
รถกลุ่ม crossover/SUV ยกสูงได้ไหม
« เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 17:47:21 »
รถกลุ่ม crossover/SUV ยกสูงได้ไหมครับ ซัก 2 นิ้ว ใส่ยางโตๆ หน่อย สไตล์ offroad
เช่นพวก HRV, CHR, CX-30, ZS, XV, Kicks ...
search ดู ไม่เห็นมีคนทำเลยครับ หรือมันทำไม่ได้ครับ ขอตัวอย่างหน่อยครับ ถ้าทำได้

ออฟไลน์ johnlee

Re: รถกลุ่ม crossover/SUV ยกสูงได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 18:04:32 »
แยกเป็น 2 แบบ

1.รถเพลาเดียว  ขับหน้า พอยก เพลาขับชัน กากบาทเพลาแตกหมด

2.รถขับสี่  เพลาขับหลังผมไม่แน่ใจว่ากะโหลกเพลาหลัง มันตรงกลางล้อตลอดเวลาแบบปิคอัพหรือไม่  ถ้าไม่ ปัญหาเดียวกับรถขับหน้าx2
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
Re: รถกลุ่ม crossover/SUV ยกสูงได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 18:34:22 »
เคยเห็น chr ใส่ยาง all terrain ล้อโตอยู่ สวยใช้ได้เลยละ เจอหลายครั้งเลยแถว จังหวัดบ้านผม ไม่รู้ว่ายกสูงเพิ่มรึเปล่านะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 19:32:58 »
ทำได้แต่จบยาก และอาจจบไม่สวยเหมือนพวกกะบะหรือ SUV (PPV) ครับ ยกเว้นบางรุ่นที่เมืองนอกจะมีชุดยกตรงรุ่นพอดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 19:45:02 »
เสริมสปริง ใส่ยางโตๆ ล้อโตๆ นิดนึงพอไหว ไม่เกิน 2 นิ้วกำลังดี
ถ้ามากกว่านี้ ปีกนกจะเริ่มชัน องศาเพลาขับจะเอียง ยางหุบ เวลาลุยจริงๆยิ่งเอียง ยิ่งเสี่ยงจะฉีก

ขนาด PPV ถ้ายก 2 นิ้วแล้วไม่เปลี่ยนปีกนก ขับทางดำอะพอไหว
แต่พอลุยจริงๆยางแบะเห็นๆเลย ลุยหนักๆไม่ไหว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 21:11:19 »
ถ้าเป็น subaru ไม่ว่าจะ XV , Forester หรือ Outback มีคนเอาไปทำแนว offroad อยู่นะคับ
(ที่ไม่ค่อยเห็น ส่วนใหญ่จะวิ่งออกต่างจังหวัดกัน)

ที่นิยมทำกันคือเอา spacer รองเบ้าโช้คยก 2 นิ้ว (สูงกว่านั้นเพลาส่งกำลังมันจะไม่ได้องศาที่ควร) หรือบางคันก็ไม่ได้ยก
เปลี่ยนล้อ 15-16 นิ้วแล้วใส่ยาง AT หรือจะใช้ล้อเดิม 17" ก็ได้จะมียาง cooper กับ BF ที่มีสเปคที่ใส่ได้ ไม่ใหญ่เกินไป
แล้วก็เปลี่ยนพวกค้ำลูกหมากบางจุดเพิ่มเติมไม่ให้มันรั้งของเดิมมากเกินไป

จะให้ครบๆก็ใส่พวก rack หลังคาเพิ่มเติมเอา

รถกลุ่มนี้พอยกสูงแล้วยังพอวิ่งบนถนนได้ดี เพราะมันมี Fulltime AWD ช่วยอยู่ครับ

ปล. credit : รูปจาก FB เพจ Subaru Off-road Adventure & DIY Club Thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2020, 21:26:24 โดย akewizard »

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 22:41:38 »
ถ้าเป็น subaru ไม่ว่าจะ XV , Forester หรือ Outback มีคนเอาไปทำแนว offroad อยู่นะคับ
(ที่ไม่ค่อยเห็น ส่วนใหญ่จะวิ่งออกต่างจังหวัดกัน)

ที่นิยมทำกันคือเอา spacer รองเบ้าโช้คยก 2 นิ้ว (สูงกว่านั้นเพลาส่งกำลังมันจะไม่ได้องศาที่ควร) หรือบางคันก็ไม่ได้ยก
เปลี่ยนล้อ 15-16 นิ้วแล้วใส่ยาง AT หรือจะใช้ล้อเดิม 17" ก็ได้จะมียาง cooper กับ BF ที่มีสเปคที่ใส่ได้ ไม่ใหญ่เกินไป
แล้วก็เปลี่ยนพวกค้ำลูกหมากบางจุดเพิ่มเติมไม่ให้มันรั้งของเดิมมากเกินไป

จะให้ครบๆก็ใส่พวก rack หลังคาเพิ่มเติมเอา

รถกลุ่มนี้พอยกสูงแล้วยังพอวิ่งบนถนนได้ดี เพราะมันมี Fulltime AWD ช่วยอยู่ครับ

ปล. credit : รูปจาก FB เพจ Subaru Off-road Adventure & DIY Club Thailand

ตามนี้ครับ รถประเภทนี้ยกสูงได้นิดหน่อย ประมาณ 2 นิ้ว ใส่ยาง AT ใหญ่ขึ้นได้นิดหน่อย เพราะข้อจำกัดเรื่องระบบช่วงล่าง เพลาของปีกนก มีข้อจำกัดด้านองศาที่เปลี่ยนไป มันมีข้อจำกัด ยกเยอะก็พัง ไม่งั้นก็ต้องทำใหม่ทั้งชุด ซึ่งค่าใช้จ่ายสูงกว่านำรถคานแข็งมาทำอย่างยิ่ง
และส่วนมาก ทำออกมาแล้วจะไม่สามารถวิ่งทางดำได้ดีเหมือนเดิม ก็ต้องแลกกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 11:24:00 »
ประมาณนี้ครับ​ มีหลายคันในคลับ ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 14:58:09 »
ในคลับ เห็น CX5 บางคันเอาไปยกเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ได้สูงมาก
โดยรวมผมว่ามันแปลกตาดีครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 16:07:21 »
เคยอยากยก

แต่กลัวเสียงยางหอน โหวงๆๆๆๆ

เลยไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 19:59:01 »
ยาง AT บางรุ่นก็ไม่หอนคับ ........
อย่าง Cooper AT3 นี่ตรงกันข้ามเลย นุ่ม เนียน เงียบ ขับสบายกว่าพวกยาง on road หลายๆตัวอีกนะ

ออฟไลน์ nattaponchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 08:12:39 »
ผมใช้ C-HR ยก 2 นิ้วครับ
คล้ายๆคันโชว์ ของแม็กยี่ห้อนึงตอนมอเตอร์โชว์ครับ