ผู้เขียน หัวข้อ: ณ ปัจจุบัน เวลาขับรถ ใส่หน้ากากกันไหมครับ  (อ่าน 35179 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ณ ปัจจุบัน เวลาขับรถ ใส่หน้ากากกันไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 02:48:38 »
ไม่รูจะใส่ทำไมเหมือ​นกันครับ ปกติ​ก็รำคา​ญ​หน้าจะตายละ อยู่​ในรถเราเองไม่ใส่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
Re: ณ ปัจจุบัน เวลาขับรถ ใส่หน้ากากกันไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 10:13:33 »
ใส่ครับ แต่ไม่ได้ใส่เพราะจะขับรถ แต่ใส่เพราะไม่ได้ถอดตั้งแต่ก่อนจะขึ้นรถครับ (ออกนอกเคหะสถานก็ใส่แล้วครับ)
สาเหตุที่ไม่ถอด
1. เราไม่ต้องจับหน้ากากที่อาจจะปนเปื้อน (เชื้ออื่นๆ ถึงแม้จะไม่ใช่ COVID-19 ก็ตาม)
2. ถ้าเราไม่ถอด ตอนออกจากรถ เราก็ไม่ต้องใส่ใหม่ ไม่ต้องจับ mask
3. ถ้าเราถอดในรถ หน้ากากก็ต้องมีที่อยู่ของมัน วางไว้เบาะข้างๆ ก็ปนเปื้อนเบาะอีก

ปล. ผมค่อนข้างเลือก mask ที่ใส่สบาย ใส่ได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกเจ็บหูหรือ อึดอัดอะไรครับ

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 10:46:09 »
ใส่ครับ แต่ไม่ได้ใส่เพราะจะขับรถ แต่ใส่เพราะไม่ได้ถอดตั้งแต่ก่อนจะขึ้นรถครับ (ออกนอกเคหะสถานก็ใส่แล้วครับ)
สาเหตุที่ไม่ถอด
1. เราไม่ต้องจับหน้ากากที่อาจจะปนเปื้อน (เชื้ออื่นๆ ถึงแม้จะไม่ใช่ COVID-19 ก็ตาม)
2. ถ้าเราไม่ถอด ตอนออกจากรถ เราก็ไม่ต้องใส่ใหม่ ไม่ต้องจับ mask
3. ถ้าเราถอดในรถ หน้ากากก็ต้องมีที่อยู่ของมัน วางไว้เบาะข้างๆ ก็ปนเปื้อนเบาะอีก

ปล. ผมค่อนข้างเลือก mask ที่ใส่สบาย ใส่ได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกเจ็บหูหรือ อึดอัดอะไรครับ

เห็นด้วยมากๆกับคคห.นี้เลยครับ
คือตอนนี้หน้าที่ mask มีทั้งป้องกันเราไม่ให้แพร่เชื้อ และยังป้องกันตัวเราเองติดเชื้ออีกด้วยครับ
เชื้อโรคที่ต้องระวังกันมากขึ้นในช่วงนี้ อยู่ในรูปละอองฝอย หรือ droplet ซึ่งเล็กมาก มองด้วยตาไม่เห็น แต่สามารถป้องกันโดย mask ที่มีคุณภาพ
แล้ว droplet พวกนี้อยู่ในไหน ก็อยู่ติดอยู่ทั้งสองด้านของ mask เลยครับ การเอามือไปจับ mask ก็ทำให้ละอองฝอยย้ายที่มาติดอยู่ที่มือเราแทน หรือแม้แต่การถอด mask โดยไม่ระวัง ก็มีความเป็นไปได้ว่า ละอองฝอยเหล่านี้อาจจะฟุ้งอยู่ภายในรถได้
การจับ mask บ่อยๆ หรือการใส่ๆถอดๆ วางไว้ตามที่ต่างๆ ก็เป็นการเพิ่มความเสี่ยงในการปนเปื้อน หรือแม้แต่ติดเชื้อได้มากขึ้นครับ

โดยส่วนตัว เป็นคนขี้นอยด์อยู่ด้วยครับ แบบนี้เลยยิ่งนอยด์เยอะขึ้นอีก 555
ก่อนและหลังจับ mask จะล้างมือให้สะอาดทุกครั้ง
การวาง mask บนเบาะที่นั่งในรถ ต้องระวังละอองฝอยจะปนเปื้อนบนเบาะรถได้ครับ ถ้าจำเป็นหรืออึดอัดจะถอด ผมเลยมีกล่องพลาสติกใบนึงในรถ เอาไว้วาง mask โดยเฉพาะ แล้วเอาลงจากรถมาล้างทำความสะอาดบ่อยๆ
ทุกส่วนในรถที่เราจับ ก็พยายามเช็ดทำความสะอาดบ่อยๆ เชื้อไวรัสมันไม่ได้ทนทานมากมาย เช็ดบ่อยๆ ก็น่าจะตายไม่ยาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 13:15:20 »
ผมไม่ได้ใส่ครับ ก่อนหน้านี้ซื้อเครื่องฟอกในรถไว้เหมือนกัน แต่ก่อนจะลงจากรถทุกครั้ง ก็ใส่หน้ากากก่อนตลอด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 20:25:50 »
ตอนขับรถไม่ได้ใส่ ใส่หน้ากากตอนลงรถเท่านั้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 21:04:35 »
ใส่ครับ ที่ใส่เพราะว่าเวลาลงจากรถแบบเร่งรีบจะได้ไม่เผลอลืมใส่ก่อนลงจากรถครับ ฮ่าๆๆ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2020, 23:20:55 »
ไม่ใส่ครับ ใส่ตอนลงหรือเปิดประจก เจอด่าน เติมน้ำมัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 11:57:25 »
ไม่ใส่นะ ลงรถค่อยใส่ครับ  8)
เหมือนอยู่บ้าน ออกไปนอกบ้านค่อยใส่