ผู้เขียน หัวข้อ: มาชม Fiat Strada 2020  (อ่าน 6718 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: มาชม Fiat Strada 2020
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 01:25:22 »
สวยจนอยากให้มาขายในไทยเลยครับ

109 แรงม้า แรงบิด 139 nm นี่กระบะหรือ eco car
ก็เป็นกระบะเล็กเครื่อง1.3 ครับ ที่จริงในไทยนั้น รถกระบะทั้งหลายควรตอนแรงม้าให้น้อยลงกว่านี้ได้แล้วด้วยซ้ำเพราะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะเพราเหยียบเพลินจนคุมรถไม่อยู่กันนะ อีกทั้งมลพิษจากเครื่องกระบะแรงๆก็มากโขครับ
เห็นด้วยครับ ตอนนี้แรงม้ากะบะเกินความจำเป็นจนบ้านเราใช้งานผิดประเภท ยิ่งแข่งกันบนท้องถนนยอมเลยรีบให้ผ่านกลัวลูกหลง รัฐควรควบคุมได้แล้วกะบะ1ตันแรงม้าสูงสุดเท่าไหร่ ถ้าเกินความจำเป็นมากๆให้เสียภาษีตามเรทแรงม้าเหมือน ขนาดซีๆ

Brio Jazz City Civic พวกนี้ก็เห็นแต่งกันเต็มขับกับบ้ากว่ากระบะอีก   ไร้สาระครับความคิดแบบนี้  ถ้าจะป้องกันก็บังคับจับให้มันจริงก็แค่นั้น
จะไปตอนกำลัง ไร้สาระ
ขอโทษครับ ถ้าคิดวา่ไร้สาระ บังเอิญเจอประสบการณ์ตรงออกตัวแยกไฟแดง กะบะกดคันเร่งเต็มเหนี่ยวพอพ้นแยกปุ๊บท้ายปัดเอาไม่อยู่หมุนต่อหน้าผม ดีออกตัวช้าเลยเบรกทันแกคงคิดว่าแข่งมั๊ง โครตเสียวเลย
อีกครั้งออกตัวไฟแดงเหมือนแต่คนละฝั่งแต่แกเหินข้ามเกาะกลางมาชนฝั่งผมได้ คราวนั้นไม่รอดโดนไป4คันแตผมน้อยหน่อยโดนท้ายแต่มีคันนึงกระเด็นตกข้างทางที่เป็นคู ทุลักทุเลรีบออกมาเกือบตาย ทั้งสองคันเป็นกะบะที่ไม่มีของบรรทุกท้ายก็เลยไม่แน่ใจว่ามีเหตุเร่งรีบอะไรแต่ท้ายสุดก็ไปไม่ถึง  เคารพความเห็นทุกท่านที่แตกต่างถึงจะไม่เห็นด้วยในมุมมองตัวเองด้วยประสสบการณ์และองค์ความรู้ที่แตกต่างกัน "แต่ก็ไม่เคยคิดว่าใครไร้สาระ"ครับ
โชคดีนะครับที่ปลอดภัยครับ สมัยนี้ต้องมมาเสี่ยงกับพวกที่ชอบพ่นควันแสดงความกร่างที่น่าจะพัฒนามาจากกลุ่มเด็กแว้นอัพเกรด ผนวกกับ จนท ไม่อาจริงเอาจังในการลงโทษ แถมกฎหมายยังอ่อนนุ่มยิ่งกว่าฟองน้ำเสียอีก และรถที่ดีเซลเครื่องใหญ่แรงแต่งขึ้นง่ายกันสำนักแต่งผุดขึ้นกันเป็นดอกเห็ด ถ้เอาจริงๆ เท่าที่เห็นรถกระบะที่ใช้ในเชิงพานิชย์ทำมาหากินกันส่วนใหญ่ก็เห็นขับไม่ได้ตีนผีมากเท่าไหร่ครับ อย่างมากก็ไม่เกิน100-120 อาจจะมีแช่ขวาแต่ก็ยอมรับได้ครับ  แต่ที่เห็นขับซิ่ง กร่างกันส่วนใหญ่จะเป็นรถที่ไม่ได้ใช้ทำมาหากินกันเลยนะครับ  อาาจะมีบ้างก็พวกเภสัชกรที่ต้องไปหาลูกค้า
สวยจนอยากให้มาขายในไทยเลยครับ

109 แรงม้า แรงบิด 139 nm นี่กระบะหรือ eco car
ก็เป็นกระบะเล็กเครื่อง1.3 ครับ ที่จริงในไทยนั้น รถกระบะทั้งหลายควรตอนแรงม้าให้น้อยลงกว่านี้ได้แล้วด้วยซ้ำเพราะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะเพราเหยียบเพลินจนคุมรถไม่อยู่กันนะ อีกทั้งมลพิษจากเครื่องกระบะแรงๆก็มากโขครับ
เห็นด้วยครับ ตอนนี้แรงม้ากะบะเกินความจำเป็นจนบ้านเราใช้งานผิดประเภท ยิ่งแข่งกันบนท้องถนนยอมเลยรีบให้ผ่านกลัวลูกหลง รัฐควรควบคุมได้แล้วกะบะ1ตันแรงม้าสูงสุดเท่าไหร่ ถ้าเกินความจำเป็นมากๆให้เสียภาษีตามเรทแรงม้าเหมือน ขนาดซีๆ

Brio Jazz City Civic พวกนี้ก็เห็นแต่งกันเต็มขับกับบ้ากว่ากระบะอีก   ไร้สาระครับความคิดแบบนี้  ถ้าจะป้องกันก็บังคับจับให้มันจริงก็แค่นั้น
ถ้ามีสาระมากก็ไปลงสมัครนายกแล้วไปจัดการจริงจังเลยนะครับ อย่าเอาแต่พ่นขยะ ลองเป็นคนที่ได้รับผลกระทบบ้างจะพ่นอะไรแบบนี้มั้ย

ไร้สาระกว่าเดิมอีกครับ ขอบคุณครับ งั้นก็ไปสมัครนายกแล้วก็ไปจัดการรถพวกนี้ให้หมดเลยครับ อย่าเอาแต่พ่นขยะ
คุณหนะเป็นทั้งขยะและกร่างมากเลยนะ  ถ้าจะกวนส้น...แบบนี้ไหนคุณว่าไม่ชอบแต่ทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลองให้คนอื่นพูดไม่ได้  หรือเป็นเจ้าของกระบะแต่งแบบนี้

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: มาชม Fiat Strada 2020
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 01:33:35 »

ขอโทษครับ ถ้าคิดวา่ไร้สาระ บังเอิญเจอประสบการณ์ตรงออกตัวแยกไฟแดง กะบะกดคันเร่งเต็มเหนี่ยวพอพ้นแยกปุ๊บท้ายปัดเอาไม่อยู่หมุนต่อหน้าผม ดีออกตัวช้าเลยเบรกทันแกคงคิดว่าแข่งมั๊ง โครตเสียวเลย
อีกครั้งออกตัวไฟแดงเหมือนแต่คนละฝั่งแต่แกเหินข้ามเกาะกลางมาชนฝั่งผมได้ คราวนั้นไม่รอดโดนไป4คันแตผมน้อยหน่อยโดนท้ายแต่มีคันนึงกระเด็นตกข้างทางที่เป็นคู ทุลักทุเลรีบออกมาเกือบตาย ทั้งสองคันเป็นกะบะที่ไม่มีของบรรทุกท้ายก็เลยไม่แน่ใจว่ามีเหตุเร่งรีบอะไรแต่ท้ายสุดก็ไปไม่ถึง  เคารพความเห็นทุกท่านที่แตกต่างถึงจะไม่เห็นด้วยในมุมมองตัวเองด้วยประสสบการณ์และองค์ความรู้ที่แตกต่างกัน "แต่ก็ไม่เคยคิดว่าใครไร้สาระ"ครับ

รถพวกนี้ถ้ามันถูกจับแต่แรกมันจะเกิดอะไรขึ้นมั้ยครับ  ทำไมรถคันปกติที่แรงๆถึงไม่ทำอะไรแบบนั้น คิดสิ  มันอยู่ที่รถหรือคน

อ้อ แล้วไม่ต้องคิดว่าผมชอบรถพวกนั้นนะ ขับแบบขยะถนนแบบนั้นไม่ชอบ  แต่มันควรโดนจับไม่ใช่คนที่ใช้รถแรงๆเดิมๆจะต้องมาเสียภาษีเพราะแค่เจอรถเหินมา รถหมุนมา แล้วมากระทบคนที่ปกติๆ
[/quote]
ขอคุยต่อนะครับ ถ้าไม่ชอบก็ผ่านลย ถูกครับทุกอย่างอยู่ที่คนแต่อุปกรณ์หรือวัตถุคือองค์ประกอบ ถ้าทุกคนมีวินัยกฎหมายใดๆก็ไม่จำเป็น แถมการใช้บังคับกฎหมายในเมืองไทย ผมคงไม่แปลกจากคนไทยทั่วไปที่คิดว่า......(ห่วย)แต่มาตราการกฎหมายเบื้องต้นในการได้รับถึงความจำเป็นด้านต่างตามสมควร เช่น"การคุ้มครองตัวเองให้ทุกคนมีอาวุธได้ไม่จำกัด" ใครใช้อาวุธผิดวุตถุประสงค์ก็ลงโทษทางกฎหมายไปเพราะเป็นของ "ตัวบุคคล"ใช่ไหมครับ
ผมอายุแก่สมควร เอาเป็นว่าคุยกันในวงเพื่อนโครตไร้สารเลยเพราะเริ่มคุยแต่เรื่องอดีต อดีตที่เริ่มทำงาน ขับกะบะ มิตซูไซโคลนเครื่อง 4D56 80กว่าแรงม้า ทำอาชีพเสริม อิจฉาเพื่อนที่มี อีซูซุ มังกรทองโดยเฉพาะรุ่น cab slx สีฟ้าบรอนด์ 4 ja 90 แรง มันเพียงพอในการประกอบอาชีพ ในขณะที่เก๋ง พึ่โต โดเรมอน 1.6GTI 140แร
งม้า ปัจจุบัน รถเก๋งที่ขายดีอยู่ในหมวดรถเล็ก 88-120 แรงม้า ระบบความปลอดภัยเพียบแล้วลองดู กะบะแต่ละค่าย โชว์พลัง ไป200 ม้าเพื่อ... (บรรทุกมั๊ง) แต่ไม่มีค่ายไหนกล้าบอกถึงสมรรถนะด้านการทรงตัวในความเร็วสูงๆว่าในเงื่อนไขว่า  จะบรรทุกหรือไม่ก็ตาม รถเอาอยู่
 ปล.แก่แล้ว จำได้สมัยก่อนแม้แต่รถ สปอร์ตญี่ปุ่น เค้าก็คุมแรงม้า น่าจะ 280 มั๊ง
[/quote]
ใจเย็นครับ แค่ให้กระบะทุกคันทุกรุ่นใส่ active safety ก็พอแล้ว ถ้าทำอย่างนี้แล้วใครยังทำให้เกิดอุบัติเหตุจนสูญเสียจนถึงชีวิตก็จับยึดใบขับขี่ตลอดชีวิตและยึดรถเอาไปตรวจสอบแล้วประมูลขายต่อไป คิดว่าสักพักคงลดอุบัติเหตุได้พอสมควร
[/quote]ใช่ครับจะเอา180-200แรงม้าไปทำอะไรกันนักนะถ้าบรรทุกและวิ่งด้วยความเร็ว120กม./ชั่วโมง  ปัจจุบันนี้คนซื้อกระบะมาหลายคนนี่ส่วนใหญ่ซื้อมาโดยสารหรือซื้อมาแต่งซ่ิงพ่นควันมากกว่าขับทำมาหากินเสียีอก  ภาษีก็ถูกเลยทำให้ได้ใจกันใหญ่