ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากระโปรงโดนหินดีดเป็นด่างขาวๆ เกือบ 20 จุด ถ้าไม่ทำสี ทำยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 11955 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ตอนนี้เป็นสีเดิมจากโรงงานทั้งคันครับ มีรอยบ้างนิดหน่อยแต่ปล่อยไว้ เพราะเสียดายสีจากโรงงาน
แต่โดนกินดีดใส่ฝากระโปรง + กันชนมา รวมกันเกือบ 20 จุด
รถสีดำ สีกะเทาะแล้วเห็นชัดมากครับ เลยกำลังคิดว่าจะทำสีดีไหม เลยมาขอคำแนะนำครับ

1. ถ้าไม่ทำสี ทำยังไงกับรอยหินดีดได้ไหมครับ นอกจากแต้มสี (เคยแต้มแล้วแต่ไม่ค่อยเนียนเลย)
2. ถ้าทำสี มีที่ไหนทำสีฝากระโปรงโดยไม่แกะน็อตฝากระโปรงบ้างครับ พอดีเห็นแล้วมันขัดใจครับ

ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจ ไม่อยากทำ แต่ก้หงุดหงิดเวลาเห็นเพราะมันเยอะมากๆ
รถมีประกันซ่อมห้าง ทิพยประกันภัยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็มีอยู่ 2 อย่าง   ทำใจ กับ ทำสี

ออฟไลน์ Suvaphee

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ IS2000

เดี๋ยวนี้มีสีแต้มเนียนๆของนอกครับที่ใช้น้ำยาขัดให้สีที่แต้มพอดีกับแผลไม่เลอะออกมา ถึงจะไม่เนียน 100% เท่าพ่นใหม่แต่ก็ได้ใช้สีเดิม
ผมเคยสั่งมาของ Dr. Colorchip แต่ราคาส่งมาถึงไทยเอาเรื่องอยู่
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ blackles

• Newbie
  • *
ถ้าเคยแต้มสีแล้วไม่เนียน( ความคิดผมถึงจะน้ำยาแต้มที่ดีราคาสูงยังไงก็ไม่เนียนครับ )
-ทำสีใหม่เนียนแน่นอนครับ เก็บใบเครมหรือใบแจ้งไว้ใบแจ้งไว้เพื่ออนาคตครับว่าเราแค่ทำสีฝากระโปรง
-คัดอู่ด้วยครับเคยเจอทำมา3-5 ปี แล้วสีแย่ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

ขอบคุณครับ มีใครพอทราบไหมครับ ว่ามีที่ไหนสามารถทำสีโดยไม่แกะฝากระโปรงไหมครับ
หรือยังไงก็ต้องแกะน็อตออกมาทำ 100% ครับ

ออฟไลน์ porasit33

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น สี OEM หรือสีจากโรงงานคือสีที่ดีต่อรถที่สุด
สีซ่อมไม่ว่าจะเกรดดีแค่ไหนก็ไม่ทนเท่า การพ่นทับ การอบ
มีมาตรฐานก็จริง แต่มันจะทนได้ 4-5 ปี จะเริ่มเห็นความต่างกับสีเดิมๆแล้ว
ยิ่งฝากระโปรงหน้า เป็นส่วนรับแดดทุกวัน สังเกตุจะมีรถบางคันเก่าๆ
ที่ทำสีมาความวาวจะลดลง บางคันถึงขั้นลอก แต่อันนั้นอาจจะอบไม่ดีด้วย

ถ้ามันไม่ได้น่าเกลียดมาก อยากให้ใช้สีเดิมไปให้นานที่สุดก่อน
ถ้ามันขึ้นสนิม หรือกัดสีจนน่าเกลียดถึงตอนนั้นเอาไปทำสีก็ไม่กี่พัน
แต่ถ้าไม่ได้คิดจะเอารถไปขาย ก็ทำสีได้ แต่ทำแล้วจะเจอปัญหาเดิม
หนักกว่าเดิมคือ โดนหินดีดแล้วขะหลุดง่ายกว่าเดิม เพราะเป็นสี recoat
เวลาขายคนตีราคามักจะดูออก ว่าเราไปทำสีมา

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
ทำสีใหม่ พรุ่งนี้ก็โดนหินกระเด็นใส่เหมือนเดิมครับ โดยเฉพาะต่างจังหวัดที่สิบล้อวิ่งปิดเลน เราวิ่งตามหินกระเด็นใส่เสียงดังอย่างกับฝน
ป้องกันหินกระเด็นได้ด้วยติด สติกเกอร์ใสกันรอย ถึงจะโดนหินแต่ยังไม่เป็นรอยมาก

ออฟไลน์ :P

• Full Member
รถผมสีขาวโดนหินดีดบางจุดกระเทาะเข้าถึงชั้นเนื้อเหล็กใช้วิธีแต้มสีเอาครับ ไม่เนียนเท่าของเดิมแต่ผมยอมรักษาสีเดิมจากโรงไว้ดีกว่าครับ ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ siwakorn

ทำใจดีกว่า ของผมนี่หน้าลายทุกคันเพราะแถวที่อยู่ 10ล้อเยอะ โรงโม่หินก็เยอะ

ออฟไลน์ CNX

ขอแบ่งปันข้อมูลงานซ่อมสีประกันครับ
ประกันให้ไปอู่ในเครือร้านใหญ่ย่านรังสิต ทำสีกันชนหน้าเก๋งวันเดียว ไวจริง
แต่...อายุสีเพียงแค่1เดือน แตก ลอก ซีด
ทนใช้ไปแบบนั้น จนเปลี่ยนประกัน ทางอู่เชียงใหม่ช่วยทำเคลมส่วนควบ รายนี้OKกว่า สีไม่ลอกแต่สีเพี้ยนจากสีเดิมโรงงาน อันนี้เข้าใจตามที่ด้านบนได้กล่าวไว้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ lonely

เคยเคลมสีฝากระโปรงหน้า City Zx เมื่อปี 2558
ที่อู่เจริญภัณฑ์ยนตรกิจสาย 3 = ก็ไม่ได้ถอดฝากระโปรง (คงขัดสีเดิม + โป๊ว + รองพื้น + สีจริง + สีเคลียร์)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mongolias

รถผมพรุนแทบจะเป็นร้อยรอยแล้วมั๊งครับ วิ่งตจว หินดีดแทบจะทุกวัน
ทำใจครับ กะว่าสัก 5-6 ปี ค่อยเคลมรอยหินเอาครับ

ออฟไลน์ ynot9x

รถผมสีขาวโดนหินดีดบางจุดกระเทาะเข้าถึงชั้นเนื้อเหล็กใช้วิธีแต้มสีเอาครับ ไม่เนียนเท่าของเดิมแต่ผมยอมรักษาสีเดิมจากโรงไว้ดีกว่าครับ ;)

คิดเหมือนกันเลยครับ F30 ผมก็ สีขาว ใช้แต้มสี โดยใช้เทปกาวปิดรอบแผลและแต้มให้ความหน้าไกล้เคียงกับเนื้อสีเดิมครับ แต่ยังไงมองไกล้ๆ ก็มองออกว่าแต้มมา แต่มองรวมๆ ถ้าแผลไม่ใหญ่ไม่เยอะมาก็ไม่ได้สังเกตุเห็นง่ายๆ เหมือนไม่มีลอยครับ

เจ็บใจตรงที่ว่าไม่ได้วิ่งต่างจังหวัดเลย แต่ช่วงทางด่วน ศรีรัตน์ ตรงไกล้สถานนีรถไฟบางซื่อใหม่ที่จะทำแทนที่หัวลำโพงช่วงนั้น ไม่รู้ก่อสร้างกันยังไง มีเศษหินกระเด็นขึ้นมาบนทางด่วน แล้วจะเจอรถคันหน้าดีดหินใส่เวลาขับผ่านแถวนั้นตลอด

เคยคิดจะเอาไป wrap สติกเกอร์ใสกันลอย ตอนออก focus ecoboot ก็เลยจัดส่วนหน้าไปครับ
แต่ตอนนี้ก่อสร้างเสร็จแล้ว ไม่มีหินกระเด็นใส่อีกเลย เลยไม่ได้สนใจไป wrap สติกเกอร์ใสแล้วครับ

แต่มันจะช่วยได้อีกอย่างตอนเวลา ไปเติมน้ำมันที่ปั้ม พวกปั้ม บางจากชอบให้เด็กปั้ม เอาแผ่นป้ายโฆษณามาวางบนฝากระโปรงรถ ผมต้องคอยเปิดกระจกบอกตลอดไม่ให้วางขนาด warp sticker ใสฝากระโปรงแล้ว ยังมีลอยขึ้นบนติกเกอร์เลย ขาตั้งแผ่นป้าย หยาบครับทำสีพังได้ง่ายๆเลยถ้าเจอบ่อย บางคนวางแบบเหมือนโยนใส่เลยครับ เสียงดังมาก แต่ sticker รุ่นใหม่ๆ มี self healing แต่ก็ถ้าเจอบ่อยๆ ก็เสื่อมได้ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ adiPureII

แต้มสีเอาครับ ต้องมีหลายขั้นตอนหน่อย
มีหลายขั้นตอน แต้มสี ลง clear coat / ขัดหยาบ ละเอียด ลงแว๊กเคลือบ

ถ้าซื้อซื้มาแต้มอย่างเดียวจบๆไป ไม่มีเนียนหรอกครับ
ผมซื้อปากกาแต้มสีแท้โรงงาน ของ usa สีตรงเบอร์ 600 บาท มีคนนำเข้ามาขาย ของ honda ไว้แต้มสีเลย

ออฟไลน์ xcalibur

ฝากระโปรงผมยังไม่เยอะ แต่กันชนหน้านี่รอยหินดีดเรียกว่า พรุนเหมือนโดนปืนยิงกราด มาส่องดูใกล้ๆอย่างเละ ยังไม่กล้าเอาไปทำเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ red898

เข้ามาชื่นชมกระทู้แนวคิดของคนรักรถครับ 8) 8)

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
ของผมใช้ฟิล์มใสติดกันหินดีดใส่ตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ นี้ขับมาจะสองปีแล้วสียังใสไม่มีรอย ติดกระจกบานหน้าด้วย จะได้ไม่ต้องเคลมบ่อยๆ รักษากระจกแท้ติดรถไว้ด้วยครับ แนะนำเผื่อว่าทำสีมาใหม่ หรือรถใหม่ครับ
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ 20TRF

ผมทำใจครับ จะเจ็ดปีแล้ว รอยดวงๆเยอะมาก แต่มองเผินๆก็ไม่สะดุดตาเลยปล่อยทิ้งใว้
ไม่อยากทำสีเพราะไม่ค่อยมั่นใจอยู่นอกเท่าไหร่ครับ แล้วก็อยากเก็บสีเดิมใว้นานที่สุด

ออฟไลน์ Neshz

ตอนนี้เป็นสีเดิมจากโรงงานทั้งคันครับ มีรอยบ้างนิดหน่อยแต่ปล่อยไว้ เพราะเสียดายสีจากโรงงาน
แต่โดนกินดีดใส่ฝากระโปรง + กันชนมา รวมกันเกือบ 20 จุด
รถสีดำ สีกะเทาะแล้วเห็นชัดมากครับ เลยกำลังคิดว่าจะทำสีดีไหม เลยมาขอคำแนะนำครับ

1. ถ้าไม่ทำสี ทำยังไงกับรอยหินดีดได้ไหมครับ นอกจากแต้มสี (เคยแต้มแล้วแต่ไม่ค่อยเนียนเลย)
2. ถ้าทำสี มีที่ไหนทำสีฝากระโปรงโดยไม่แกะน็อตฝากระโปรงบ้างครับ พอดีเห็นแล้วมันขัดใจครับ

ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจ ไม่อยากทำ แต่ก้หงุดหงิดเวลาเห็นเพราะมันเยอะมากๆ
รถมีประกันซ่อมห้าง ทิพยประกันภัยครับ

1.แต้มอย่างเดียวยังไงก็ไม่เนียนครับ process นึงใช้เวลาหลายวัน กว่าจะลงสี หลายๆชั้น ปล่อยแห้ง ขัดกระดาษทรายน้ำ ลง compound ฯลฯ (สุดท้ายก็ได้แค่ 90%)
2. อู่ที่ผมซ่อมสีประจำเขาก็ไม่ได้ถอดฝากระโปรงครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ทำอะไรเลย ถ้ารอยเล็กๆ รอเก็บทีเดียวดีกว่า