ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 11 เมษายน 2020  (อ่าน 3580 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Pattarapon

อยากทราบว่า GLC ในโมเดลถัดไปจะได้เห็นดีไซน์การออกแบบใหม่อีกขั้นของเบนซ์ไหมครับ เพราะโฉมปัจจุบันเป็นตัว facelift ก็ได้ดีไซน์หน้าแบบ shark nose แบ CLS และ GLE แล้ว

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
        ฟัง p'jimmy พูดถึงมลพิษ จากรถยนต์ และโรงงานอุตสาหกรรม

แต่ผมคิดเองว่า ต้นเหตุจริงๆน่าจะมาจาก เครื่องบิน มากกว่า
เพราะขึ้นไปปล่อย ที่ชั้นบรรยากาศเลย

แล้วเครื่องบิน มีระบบป้องกันมลพิษ จากการเผาไหม้ไหมครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน เนื่องจากคราวก่อนที่ว่า TOYOTA C-SUV จะใช้ชื่อ Corolla Cross ?? (สิ้นคิดเกิ๊น) ผมเลยสงสัยว่าทำไมไม่ตั้งชื่อให้มันดี ๆ กว่านี้ เช่น Pistachio , Courier , 3RUNNER (ผมล้อมาจาก 4RUNNER) , Mini Cruiser (ผมล้อมาจาก Mega Cruiser) , Qualis หรือเอาชื่อเก่า ๆ มาใช้ก็ยังได้ เช่น Duet , Condor หรือ Stallion เป็นต้น หรือเขาคิดว่าจำเป็นต้องใช้ Corolla Cross จริง ๆ น่ะหรือครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 13:31:43 โดย X-MheePooh »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ขอความรู้จากพี่ๆหน่อยครับ ไช้ FORD renger แคป ตัวล่างสุด รุ่นปี 2008 (ทำร่วมกับมาสด้า)

รถรุ่นเก่าๆ ที่ไม่มีระบบเบรค ABS พี่ๆมีวิธีการเบรคอย่างไร ไม่ไห้รถไหลไปด้านหน้ามากครับ ? (กรณีเบรคแบบกระทันหัน)

รถคันที่ผมใช้ไม่มี ระบบเบรค ABS ครับ ถ้าเดิมๆรถไม่มี แล้วไปติดตั้งไหม่เอง จะมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ? ไปถามช่างมา ช่างบอกหลักหมื่น บางที่เป็นแสนเลย จริงไหมครับ ?

การเปลี่ยนยางที่เกาะถนนดีๆ และหน้ากว้างขึ้น จะช่วยไห้เบรคดีขึ้นไหมครับ ? หรือแค่ไป เจียรจานเบรคและเปลี่ยนผ้าก็พอแล้ว

ปล. จริงๆมีปัญหาอีกหลายเรื่อง เดี๋ยวสัปดาห์หน้ามาถามไหม่ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 13:41:20 โดย This is my city »

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 Subaru Ascent จะชูจุดเด่นข้อนึงว่าเป็น SUV ที่ตำแหน่งเบาะแถว 3 นั่งสบายที่สุดในคลาส
 คุณจิมมี่คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Fortuner minor change มีอะไรหลุดมาบ้าง
รอ all new mu x ดีไหมครับ มาทันปีนี้ไหม

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีผมชอบ nissan note แต่รับไม่ได้กับเครื่องยนต์ที่อืดไป อนาคต nissan จะมีเครื่องใหม่มายัดบอดี้นี้ไหมครับ  เอาเครื่อง 1.0 เทอร์โบ Almera มาวางได้พอดีไหมครับ ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมครับ CRV G3 เครื่อง R20A มีอาการสั่นตอนรอบเดินเบา ทั้งตอนหยุดนิ่งและเข้าเกียร์เดินหน้าเลยครับ ต้องไปแก้ที่จุดไหนก่อนครับ ระหว่างบ่าวาล์วหรือลิ้นปีกผีเสื้อ หรือมีจุดอื่นที่พอจะแก้ได้อีกบ้างครับ ปล.เป็นรถติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีเห็น Puegeot 408 1.6 turbo มือสองราคาอยู่ประมาณ 3-4 แสนบาท อยากทราบว่ารุ่นนี้ใช้ดีไหมครับ ช่วงล่างแน่นใช้ความเร็วได้ไหม มีปัญหาอะไรไหมที่ต้องระวัง ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถเอง ใช้วันละประมาณ 30-40 km วิ่งต่างจังหวัดเรื่อยๆ ใช้ความเร็วสูงบ้างครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
จากที่พี่ ๆ ได้แนะนำยาง Firestone F01 ผมจึงไปค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม ได้ความว่าเป็นยางที่มีความต้านทานการหมุนต่ำ

ซึ่งในกระทู้ต่าง ๆ หลายบอกกันว่ายางที่มีความต้านทานการหมุนต่ำ จะมีปัญหาเรื่องไม่ค่อยเกาะถนนและมีระยะเบรกยาว

จึงอยากทราบว่า ยางที่มีความต้านทานการหมุนต่ำ เป็นจริงอย่างที่ว่ากันมั้ยครับ

ปล. ผมย้ายจาก Facebook มาถามในนี้แทนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 13:47:43 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
คุณพ่อผมจะเมารถเมื่อเป็นผู้โดยสารแต่ถ้าขับเองไม่เป็นไรครับ เกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
มีวิธีทำให้เครื่องยนต์1.8ไฮบริด CHR แรงขึ้นบ้างไหมครับ ถ้าโตโยต้าจะบีบคอกันขนาดนี้ ได้ชื่อว่าทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้าแทนที่จะแรงขึ้นอย่าง 2.5ไฮบริดในแคมรี่ แต่ไม่เลยอัตราเร่งห่วยแตกกว่า1.8N/Aอีก
#ขอคัดค้านการยกเลิกการทำตลาดเครื่องยนต์สันดาปN/Aของโตโยต้า

ออฟไลน์ GSteel

• Newbie
  • *
Nissan Terra minor change  มาปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
Golf GTI ต่อ จากmk8  จะมีพัฒนาเครื่องยนต์สันดาปต่อมั๊ยครับ(ถ้ามีในอนาคต(mk9)) หรือจะเป็นevไปเลย

ออฟไลน์ Lack

• **
City​ Hatchback​ Turbo​ 1.0​ /  Jazz​ Turbo​ 1.0​ จะมาไทยปีนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากสอบถามพี่จิมมี่ว่า mazda 3 โฉมปัจจุบันกับโฉมก่อนหน้า มีสมรรถนะต่างกันมากน้อยเพียงใด ในเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง อัตราเร่ง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

เห็น ertiga ปี 2013 ขายราคาสองแสนกลางๆ คิดว่าน่าสนดี อยากทราบว่าปัญหาประจำรุ่นและเรื่องซ่อมบำรุง มีอะไรต้องระวังบ้างครับสำหรับรุ่น GX

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ถ้าปกติใช้รถค่อนข้างเยอะเดือนนึง 4-5 พันโลต่อเดือน (วิ่งเซลล์ ตจว)
การเปลี่ยนยางแต่ละครั้งควรดูจากปัจจัยอะไรเป็นหลัก ถ้าดูที่เลขไมล์ 5 หมื่น
ไม่ถึงปีก็ต้องเปลี่ยนยางแล้ว หรือควรดูที่ระยะเวลา

ทั้งนี้พี่ๆว่าถ้าใช้รถเยอะขนาดนี้ควรเปลี่ยนยางทุกกี่หมื่นโลหรือทุกกี่เดือนดีครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
C Suv toyota จะเปิดตัวเดือนไหนหรอครับ แล้วพอจะทราบช่วงราคาป่าวครับ

ออฟไลน์ winit2014

gla ใหม่ กับ x1 lci ปีนี้จะเข้าไทยไหมครับ

เกี่ยวกับsuzuki xl7 มีข้อมูลอะไรคืบหน้าบ้างครับ เทียบพวกวัสดุอุปกรณ์กับertiga แล้วอยากให้พวกพี่ลองเดาราคาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 14:06:38 โดย นราธิป »

ออฟไลน์ jobbabys

ขนาดภายในของ c suv โตโยต้า เทียบเท่า Subaru xv ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
Toyota Noah / Voxy R70 หรือเจนสอง ปี 07-14 รถสถานฑูต

เทียบกับ

Sienta ป้ายแดง

ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ ใช้นั่ง 4 คน เน้นนุ่ม นั่งสบาย ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 120 ขอบคุณครับ ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Mp4_007

ล้อแม็ค emotion r เป็นยังไงบ้างครับ ความแข็งแรงเป็นยังไงบ้าง  เห็นร้านบอกว่าเป็น ของ lenso จริงไหมครับ ราคาถูกกว่า lenso ครึ่งนึง ความเห็นของพี่ๆว่า ซื้อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

juke ใหม่มีโอกาสมาไหมครับ

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
สวัสดีครับ สอบถามว่ามาสด้า2 full modelchange เลื่อนไปไกลไหมครับจากบทความสรุปรถใหม่ว่าน่าจะเป็นปีนี้
และข่าวบอกว่ามาสด้า2ตัว5ประตูอาจจะถูกจับยกสูงเป็นครอสโอเวอร์คันย่อมๆ ตำแหน่งการตลาดรถครอสโอเวอร์ของมาสด้ามันจะไม่ยิ่งซอยยิบย่อยกันเกินไปหรอหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mabozas

• Newbie
  • *
จากคำถามเดิมที่พี่ๆ แนะนำยางที่จะเปลี่ยนเป็น Firestone F01 ไม่ทราบว่ายางตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดี สำหรับถนนที่เปียกและลื่นไหมครับ? พอดีอยากได้ยางที่สามารถเกาะพื้นถนน รวมถึงรีดน้ำได้ดี เวลาขับรถฝนตก รบกวนด้วยครับ ยางเดิมเป็นยาง Maxxis งบประมาณ 15,000 บาทครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
เห็นว่ามีสื่อเริ่มทดสอบอัตราเร่ง ZS 2020 พบว่าอัตราเร่งแทบไม่ต่างจากเดิมเลยครับ ทั้งๆ ที่เปลี่ยนเป็นเกียร์ cvt แล้ว มันเกิดอะไรขึ้นครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากการระบาดของ COVID-19 ในไทย มีส่วนทำให้เต๊นท์รถและโชว์รูมบางส่วนอาจต้องปิดตัวลงมากน้อยแค่ไหนครับ แล้วคิดว่าจะต้องใช้เวลากี่ปีหลังจากนี้ ตลาดรถถึงจะกลับเข้าสู่สภาวะปกติครับ

- หากรถในบ้านเราเป็นพวงมาลัยซ้ายเหมือนลาว ฟิลิปปินส์ และประเทศแถวยุโรป คิดว่าค่ายรถจากต่างประเทศนอกจากญี่ปุ่น จะเข้ามาทำตลาดในไทยง่ายขึ้นกว่าตอนนี้มากไหมครับ เพราะผมดูตลาดรถของบราซิลแล้ว มันคล้ายกับตลาดรถบ้านเรามาก ต่างแค่ฝั่งพวงมาลัยเท่านั้นเอง

- จากที่ MG ZS โฉมใหม่ที่ค่อนข้างอืดมาก แม้จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT แล้ว เพราะอะไรถึงไม่เอาเครื่องจาก MG5 และ MG6 มาใส่แทนครับ เผื่อจะช่วยเรื่องอัตราเร่งและการกินน้ำมันได้ดีขึ้นจากเดิม และไม่ต้องเพิ่มงบประมาณมากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 14:20:53 โดย polwath »