ผู้เขียน หัวข้อ: กระแส CVT...  (อ่าน 7391 ครั้ง)

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
กระแส CVT...
« เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 14:02:37 »
ผมสังเกตุว่าหลังๆมานี่ เริ่มมีรถที่ใช้เกียร์ CVT เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่จำได้ก็มี

Xtronic CVT ของ Nissan Teana, March
CVT-i ของ Toyota Camry Hybrid
CVT ของ Mitsubishi Lancer EX
Super CVT-i ของ Toyota Corolla Altis

และเป็นค่ายญี่ปุ่นทั้งหมด จึงอยากรู้ว่ากระแสการพัฒนาเกียร์จะไปในรูปแบบ CVT แค่ไหน ในขณะที่ทางค่าย Honda ยังยืนพื้นกับ 5AT อยู่ หรือหลายๆค่ายก็ยังเป็น 4AT

ทุกๆท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มากน้อยแค่ไหนบ้างครับ ผมว่าหลายๆคนก็เคยสงสัยเหมือนกัน ช่วยกันวิเคราะห์แนวโน้มในอนาคตสักหน่อยครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: กระแส CVT...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 14:28:25 »
HONDA ก็ใช้ CVT ใน JAZZ CITY รุ่นก่อนนี้ไงครับ แล้วไม่เกิด ไม่ตรงกระแสนิยมคนไทย เลยเปล่ยนเป็น อัตรโนมัติ 5 จังหวะ

อย่างโตต้า Super CVT ยังอุตส่าห์ต้องโปรโมทว่า เป็น 7 speed เลยอ่ะ ตลกดีครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 14:58:57 »
ผมสังเกตุว่าหลังๆมานี่ เริ่มมีรถที่ใช้เกียร์ CVT เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่จำได้ก็มี

Xtronic CVT ของ Nissan Teana, March
CVT-i ของ Toyota Camry Hybrid
CVT ของ Mitsubishi Lancer EX
Super CVT-i ของ Toyota Corolla Altis

และเป็นค่ายญี่ปุ่นทั้งหมด จึงอยากรู้ว่ากระแสการพัฒนาเกียร์จะไปในรูปแบบ CVT แค่ไหน ในขณะที่ทางค่าย Honda ยังยืนพื้นกับ 5AT อยู่ หรือหลายๆค่ายก็ยังเป็น 4AT

ทุกๆท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มากน้อยแค่ไหนบ้างครับ ผมว่าหลายๆคนก็เคยสงสัยเหมือนกัน ช่วยกันวิเคราะห์แนวโน้มในอนาคตสักหน่อยครับ

Xtronic CVT มี Xtrail ด้วยนะ  ถ้าหรูหน่อยก็ Murano
CVT   Lancer Cedia ก็มีเหมือนกัน 

ชื่อต่างกันไปเรื่อย แต่จริงๆก็คือ CVT เหมือนกัน    เหมือนเกียร์ auto ปัจจุบัน ชื่อเรียกไม่มีแระ มีแต่บอกว่า 4 speed , 5 speed หรือ 6 speed เป็นพอ คนเข้าใจตรงกันหมดแระ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 15:02:02 »
Audi ก็มี CVT นะน่ะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 15:36:09 »
รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่อาจเปลี่ยนไปใช้ CVT ในขณะที่รถยุโรปหรือเน้นขายยุโรปหันมาใช้คลัทช์คู่แทน ในอนาคตรถยนต์อาจมีการแบ่งแยกชัดเขนก็ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:01:09 »
ก็เห่อ กันเป็นพักๆละครับ

พักนึงจะนานหลายปีหน่อย แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 16:47:18 »
CVT ของ Honda มาผิดจังหวะไปหน่อย

แต่ก็ทำวิจัยกันนิครับ ว่าคนไทยไม่ชอบ ก็เลยกลับไปแบบเดิม

ถามผมชอบไม๊ CVT ส่วนตัวก็บอกไม่ชอบ มันไม่กระตุก นะครับ ชอบอารมณ์ตอนเปลี่ยนเกียร์ มันแบบว่าได้ ฟีล ดี
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 18:26:14 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้ความเห็นกันนะครับ

ผมว่าจุดเด่นอย่างนึงของ CVT คือเรื่องการประหยัดน้ำมันที่น่าจะเหนือกว่า 4AT แบบดั้งเดิม จึงเริ่มนำมาใช้ใน Camry hybrid เพื่อความประหยัดน้ำมันสูงสุด เพราะถ้าเป็น 4AT เดิมๆ ตัวเลข km/l คงออกมาไม่เนียนตาแน่ หรือกระทั่ง Nissan March ที่ตอนแรกได้ยินข่าวว่า ที่ไม่นำ 4AT เดิมๆมาใช้ เพราะจะทำตัวเลข 20km/l ไม่ได้ จึงต้องจับคู่กับ CVT แทน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 20:02:06 »
แล้ว    power shift    กับ    cvt  อันไหนดีกว่ากันครับ     

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 20:19:23 »
แล้ว    power shift    กับ    cvt  อันไหนดีกว่ากันครับ    
ทั้ง Power shift และ  cvt พึ่งเข้ามาในประเทศไทยนะครับ ยังคงไม่สามารถบอกได้ในเรื่องของความทนทานนะครับ ปัจจัยก็มีอีกมาก การบำรุงรักษา การใช้งานครับ
แต่ผมมองว่า cvt น่าจะเปราะกว่าหน่อยนะครับ (บางยี่ห้อนะครับ อาทิ jazz&city yr2003)แต่ power shift ก็อาจจะเปราะได้เหมือนกันครับ เวลาเป็นตัวตัดสินต่อไป

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 13:14:38 »
ถ้าเกียร์มันทำมาดี ผมยังไงก็ได้

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 17:26:18 »
แล้ว Mazda3 ตัวใหม่ Model change ล่ะ ไม่มีใครพูดถึงเลย อยากรู้ด้วยนะ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 17:37:24 »
Nissan, Mitsu, SUZUKI, RENAULT, CHRYSLER ใช้ CVT ของ JATCO ทั้งนั้น
ส่วน Honda & Toyota ไม่แน่ใจว่าใช้ CVT ของอะไร

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 01:48:48 »
cvt   มันทำให้รู้สึกน่าเบื่อ  ทื่อ  ไม่แน่เรื่องความทนทาน  รอบไม่กวาด  ไม่สนุก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 02:25:47 »
แล้ว Mazda3 ตัวใหม่ Model change ล่ะ ไม่มีใครพูดถึงเลย อยากรู้ด้วยนะ

Mazda3 2.0 ใหม่
จับคู่กับ Auto 5สปีดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 03:52:51 โดย U9WS »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 04:27:08 »
cvt   มันทำให้รู้สึกน่าเบื่อ  ทื่อ  ไม่แน่เรื่องความทนทาน  รอบไม่กวาด  ไม่สนุก
เคยได้ยินมาว่า รอบมันจะนิ่งๆ แต่คงที่ๆรอบแรงบิดสูงๆ นี่ไม่ดีเหรอครับ  (ไม่ทราบจริงๆครับ ยังไม่เคยใช้)