ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเปิดประตูก็ต้องระวังรถคันหลังหน่อยนะครับ  (อ่าน 14179 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
จากในข่าว เห็นว่าคนขับแคมรี่ได้หุบกระจกมองข้างให้แนบกับประตูรถ จึงทำให้มองไม่เห็นรถมอเตอร์ไซค์ที่วิ่งตามมานะครับ  อาจจะมองได้ว่าการพพับกระจกทั้งที่ยังไม่ลงจากรถก่ออันตรายต่อผู้ใช้ถนนคันอื่นหรือคนอื่น ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 08:41:01 โดย deertesla »

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
ทำไมผมเห็นเป็นรถกระบะครับในข่าวไม่มีคนเสียชีวิตนะครับ

ทำไมผมเห็นเป็นรถกระบะครับในข่าวไม่มีคนเสียชีวิตนะครับ
ขออภัยด้วยครับพอดีก็อปปี้ลิงค์ผิด ตอนนี้ผมแก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
โอ้ เปิดไม่ดูทำคนตาย ซวยรถพ่วงอีก ยาวเลยงานนี้

ออฟไลน์ basterias

RIP ครับ
หลักฐานชัดแบบนี้ใครผิดครับ เก๋งหรือพ่วง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ lexus

ปกติoptionหุบอัตโนมัติ มันจะหุบก็ต่อเมื่อเราล้อกรถครับ
ซึ่งก็คืออกจากรถ แล้วล้อกรถ กระจกจึงหุบ

กรณีนี้คือคนขับกดสั่งหุบเองจากในรถ ตั้งแต่ก่อนเปิดประตู ไม่เกี่ยวกับระบบพับกระจกอัติโนมัติ

จะมาบอกว่าoptionนี้ทำให้เกิดเหตุแบบนี้ก็ผิดละครับ ผิดที่คนล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2020, 08:00:29 โดย lexus »

ปกติoptionหุบอัตโนมัติ มันจะหุบก็ต่อเมื่อเราล้อกรถครับ
ซึ่งก็คืออกจากรถ แล้วล้อกรถ กระจกจึงหุบ

กรณีนี้คือคนขับกดสั่งหุบเองจากในรถ ตั้งแต่ก่อนเปิดประตู ไม่เกี่ยวกับระบบพับกระจกอัติโนมัติ

จะมาบอกว่าoptionนี้ทำให้เกิดเหตุแบบนี้ก็ผิดละครับ ผิดที่คนล้วนๆ
ขออภัยด้วยครับที่ทีแรกเข้าใจผิดว่ากระจกพับอัตโนมัติทำงานเมื่อดับเครื่อง.  แต่กรณีนี้ผมทราบบตั้งแต่แรกแล้วว่าคนก่อเหตุเค้าพับกระจกเอง   แต่ทั้งนี้การที่หุบกระจกแบบบนี้ทำให้เกิดการมองไม่เห็นรถคันหลังในระหว่างลงจากรถเลย. แม้ว่าข้อดีคือกันมอเตอร์ไซค์มาเกี่ยวหักก็ตามครับ

RIP ครับ
หลักฐานชัดแบบนี้ใครผิดครับ เก๋งหรือพ่วง
ผมว่าเป็นรถเก๋งนะที่เป็นเหตุให้เกิดผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เหมือนจะเคยเห็นระบบ safety ที่ตรวจจับรถที่มาข้าง ๆ ทางด้านหลัง คล้าย ๆ blind monitoring
แต่จะทำงานตอนรถจอดอยู่ ทำหน้าที่ล็อคประตูไม่ยอมให้เปิดออกถ้ามีรถมาครับ ซึ่งถ้าใช้ในบ้านเรา
ในเมืองที่มีมอเตอร์ไซค์วิ่งแทรกมาเป็นสาย คนในรถก็ไม่มีวันที่จะได้ลงจากรถเลยครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
เมื่อเช้าดูข่าว
คนขับรถเก๋งออกมายอมรับแล้วครับว่าตนเองประมาท

ผู้ขับอ้างว่า พอจอดรถเสร็จจึงมองกระจกข้างดูก่อนแล้ว เห็นว่าไม่มีรถมา
จึงพับกระจก แต่ไม่ได้ลงเลยทันที นั่งอยู่บนรถสักแปบนึง จึงเปิดประตูออกมา
ซึ่งในจังหวะเปิดประตูไม่ได้ดูให้ดีอีกทีว่ามีรถมาหรือไม่

ออฟไลน์ mxmx

RIP ครับ

โดนตั้งข้อหาทั้งคู่แน่ๆคับแต่จะหลุดหรือไม่ต้องสู้สำหรับรถพ่วงนะคับ  ขนาดจอดเฉยๆข้างทางรถมอไซคมาชนท้ายยังโดนเลยคับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ก่อนจะลง แง้มประตูแล้วส่องดูข้างหลังอีกซักรอบก็ได้แล้วค่อยเปิดประตู อยู่ในเขตชุมชนแท้ๆ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เวลาจะลงรถผมจะแง้มๆ แล้วส่องก่อนลงจากรถ และจะเตือนคนในรถเสมอครับ ทำจนเป็นนิสัยไปแล้ว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามุมกล้องไม่หลอก .. เค้าจอดห่างฟุตบาทมาก

ปกติ ก่อนลงจากรถ ผมจะเหลือบมองกระจกมองข้างก่อนตลอด หรือ ถ้าพับแล้ว ก็หันหลังมองก็ได้หนิ

..................

ในมุมคนขี่มอไซค์

ปกติ ไม่นิยม ขี่ข้างรถแบบนี้  ถ้ามีรถจอดข้างซ้าย ผมจะออกมาเกือบกลาง ให้พ้นรัศมีประตู รวมถึง ตาผมจะมองดูว่า คันไหนมีคนในรถ หรือ เพิ่งจอด สมองจะสั่งว่า ให้ห่างออกไปอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
R.I.P

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ในมุมคนขี่มอไซค์
ปกติ ไม่นิยม ขี่ข้างรถแบบนี้  ถ้ามีรถจอดข้างซ้าย ผมจะออกมาเกือบกลาง ให้พ้นรัศมีประตู รวมถึง ตาผมจะมองดูว่า คันไหนมีคนในรถ หรือ เพิ่งจอด สมองจะสั่งว่า ให้ห่างออกไปอีกน่ะครับ

มอไซค์อาจรู้รึเปล่าครับว่ามีรถพ่วงตามมาด้านหลังก็เลยไม่อยากขี่เข้าไปเลนในมาก เพราะมันมีเรื่องลมดูด ทำให้ต้องเลือกที่จะชิดซ้ายไว้เยอะๆ ยิ่งแถวนั้นเป็นทางผ่านไป-มาเหมืองหิน รถพ่วงวิ่งกันหนักๆทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

คนขับเก๋งยอมรับผิดแล้วจากข่าวนะครับ
ส่วนตัว เวลาจะลงจากรถ จะมองกระจกข้างมองแล้วมองอีก ถ้าเห็นรถจะยังนั่งรออยู่ในรถก่อนครับ
ผมไม่พับกระจกนะถ้าจอดริมถนน แต่จะพับกระจกเฉพาะตอนจอดเข้าซองเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ bravo

การเปิดประตูรถ ไม่ว่าฝั่งคนขับหรือฝั่งคนนั่ง ผมจะระวังมากๆ เลย

ไม่ว่าจะรีบหรืออะไรยังไง ผมก็จะมองกระจกข้าง เห็นว่าปลอดภัยจึงจะเปิดครับ

ออฟไลน์ Turin

หลักเปิดประตูรถคือใช้มือข้างที่ไม่ติดกับประตูเปิด (เช่น ด้านคนขับใช้มือซ้ายเปิด) จะทำให้เราต้องหันตัวไปด้านข้าง และจะมองเห็นรถที่ตามมาโดยไม่ต้องใช้กระจกมองข้าง

ออฟไลน์ spn

ทุกครั้งจะเปิดประตูลงรถ จะหันไปมองด้านหลังรถ เปิดประตูแง้มน้อยๆ มองอีกรอบมีรถมาไหม รอให้รถผ่านไปแล้วจึงเปิดประตูลงรถครับ

ไม่ได้ใช้รถรุ่นใหม่ๆมานานแล้ว ไม่รู้ว่าเงื่อนไขในการพับกระจกของรถมันเป็นยังไงบ้าง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ locomotive

นี้ละครับ อีกหนึ่งสาเหตุว่ามอไซค์ทำไม่ไม่ขี่ทางซ้าย

นี้ละครับ อีกหนึ่งสาเหตุว่ามอไซค์ทำไม่ไม่ขี่ทางซ้าย
ใช่ครับ  อันตรายจากการเปิดประตู  รถออกจากเข้าซอง หรืแรถที่ไหนโผล่มาไม่ดูตาม้าตาเรือครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามุมกล้องไม่หลอก .. เค้าจอดห่างฟุตบาทมาก

จะว่าจอดกินเลนเลยก็ว่าได้ (ถ้ามุมกล้องไม่หลอก)

หลักเปิดประตูรถคือใช้มือข้างที่ไม่ติดกับประตูเปิด (เช่น ด้านคนขับใช้มือซ้ายเปิด) จะทำให้เราต้องหันตัวไปด้านข้าง และจะมองเห็นรถที่ตามมาโดยไม่ต้องใช้กระจกมองข้าง
good idea