ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อประกันตอนรถมีรอย (เปลี่ยนบริษัท) หากเกิดเหตุซ้ำบริเวณนั้น จะเคลมได้ตามปกติหรือไม่ครับ  (อ่าน 2026 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
รถกำลังจะต่อประกัน เปลี่ยนบริษัทใหม่ จากกรุงเทพเป็นธนชาต มีเจ้าหน้าที่มาตรวจสภาพรถเรียบร้อยแล้ว จำเป็นต้องแจ้งรถมีรอย 3 จุด เพราะถ่ายรูปแล้วเห็นชัด ได้แก่

- บริเวณล้อแม๊ก 2 วง เบียดฟุตบาทมา
- รอยหินดีดที่ฝากระโปรงหน้า ขนาดเท่าหัวนิ้วก้อยแต่บุบและสีถลอก ผมปล่อยมันมาเกือบ 2 ปีแล้ว

ซึ่งคนรอบข้างส่วนใหญ่ ก็ไม่อยากให้เคลม รอยมันนิดเดียว เก็บสีเดิมโรงงานไว้ดีกว่า และผมก็เห็นด้วย แต่พอตรวจสภาพเสร็จ ประกันเจ้าใหม่ก็แจ้งขอเอกสารให้เจ้าของรถเซ็นรับทราบ 3 รอยที่ตรวจพบ

ทีนี้ ถ้าเกิดว่าผมดันขับรถไปเบียดฟุตบาทจนล้อเป็นรอยเพิ่มเติมหรือเกิดอุบัติเหตุที่ทำให้ฝากระโปรงหน้ารถเสียหาย การที่มีระบุรอยไว้แบบนี้

มันจะส่งผลต่อการเคลมในอนาคต เช่น เคลมไม่ได้ หรือต้องจ่ายส่วนต่าง อะไรประมาณนี้ บ้างมั้ยครับ  ส่วนตัวไม่เคยต่อประกันตอนรถมีรอยเลยครับ

ปล. เป็นรถ HRV ปี 17 ประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2020, 23:40:38 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tnp_super

ที่เคยเจอคือ จะต้องจ่ายส่วนต่างครึ่งนึงครับ

ออฟไลน์ icedza

• Newbie
  • *
ผมขอถามด้วย
ถ้ารถผมมีรอยบุบแต่ไม่ได้เคลม แล้วจะต่อประกัน ตอนที่ถือประกันเจ้าใหม่ผมจะเคลมได้ตามปกติมั้ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมขอถามด้วย
ถ้ารถผมมีรอยบุบแต่ไม่ได้เคลม แล้วจะต่อประกัน ตอนที่ถือประกันเจ้าใหม่ผมจะเคลมได้ตามปกติมั้ยครับ
ถ้าแผลเดิมแล้วเคลมหลังต่อประกันใหม่ก็เคลมได้ แต่ต้องจ่ายค่าซ่อมครึ่งนึง แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่นโยบายบางบริษัทนะครับว่าจะให้จ่ายครึ่งนึง หรือจ่ายเต็ม ที่ผมเคยทำกับเมืองไทย ผมได้จ่ายค่าซ่อมครึ่งนึง

ออนไลน์ Tien.W

ผมขอถามด้วย

คำตอบเดียวกันครับ คือ เคลมได้ แต่ต้องจ่ายส่วนต่าง แต่จะเท่าไหร่ แล้วแต่บริษัทประกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ seeker

Honda ไม่ต้องเสียดายสีเดิมหรอกครับ สีบางยังกับอะไรดี

ออฟไลน์ SM.

ช่วงเปลี่ยนประกัน อย่าเพิ่งเคลมครับ รอไปก่อน ให้พ้น 2-3 เดือน ค่อยทำครับ

ออนไลน์ apinui

ถ้าจะเครมศูนย์ บางที่เครมให้ไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ การเเจ้งเครมอยู่ที่ศูนย์นั้นๆครับจะทำให้หรือเปล่า ..

ยกตัวอย่างเช่น ล้อรถที่คุณกล่าวมาถ้ามีรอยเพิ่ม ศูนย์เค้าทำสีทั้งวงอยู่แล้ว มันทำเฉพาะจุดไม่ได้ ดังนั้นศูนย์ดีๆถ้าฮอนด้าบริการดีจริง เค้าแจ้งเครมรวมให้เลยเราไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ ...

ออนไลน์ apinui

ผมขอถามด้วย

รถผมเดิมมีแผลครูดฟุตบาทตรงกันชนหน้าด้านขวา เป็นรอยยาวอยู่ก่อนแล้ว แต่ไม่ได้เครมเพราะตอนครูดไม่มีประกันครับ ..

ต่อมา 6 เดือนให้หลังผมต่อประกันชั้น 1 แล้วบังเอิญไปครูดมุมซ้ายอีกข้าง โทรแจ้งประกัน ประกันออกใบเครมให้ ข้างซ้ายข้างเดียว ...

พอไปเครม อู่ประกันตีเหมาทำกันชนหน้าทั้งชิ้นให้ ผมไม่ต้องจ่ายเงินสักบาท ...

สรุปอยู่ที่อู่ที่คุณไปทำครับ เค้าจะทำให้คุณหรือเปล่าแค่นั้น ... ไม่เกี่ยวกับบริษัทประกันนะครับ เพราะทำสี บางทีพ่นใหม่ทั้งชิ้น ง่ายกว่าทำเฉพาะจุด เพราะเสี่ยงสีไม่เท่ากันครับ ..