ผู้เขียน หัวข้อ: KW V3 vs Ohlins DFV อันไหนดี?  (อ่าน 7600 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppirapat

• Newbie
  • *
KW V3 vs Ohlins DFV อันไหนดี?
« เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 15:39:56 »
รบกวนปรึกษาพี่ๆ ครับ ผมใช้ Ford Mustang Ecoboost 2.3 ปี 2016 กำลังเริ่มทำช่วงล่าง
อยากได้ข้อมูลเพิ่มในการตัดสินใจ จากประสบการณ์การใช้งานโช้คระหว่าง KW V3 และ Ohlins DFV
เท่าที่ผมหาข้อมูล หรือตามอ่านในรีวิวมาได้ พบว่า 2 ยี่ห้อนี้มีฟีลลิ่งใกล้เคียงกันมาก แต่ยังไม่เจอใครที่เอามาเทียบกันตรงๆ

อยากทราบว่าตัวไหน ในช่วงความเร็วต่างๆ เป็นอย่างไร
ความนุ่มในการเก็บรายละเอียดบนถนน ความหนึบในการใช้ความเร็วและเข้าโค้ง เป็นต้นครับ

โจทย์ของผมคือ
- ต้องการความมั่นใจในการใช้ความเร็วมากขึ้น เมื่อก่อนใช้ความเร็ว 160+ ก็เริ่มหวิวแล้ว ปัจจุบันเปลี่ยนล้อฐานกว้างขึ้นก็ดีขึ้นนิดนึงครับ
- มั่นใจในการเข้าโค้ง หนึบขึ้น มุด โยกซ้าย-ขวา ได้ไวและมั่นคง
- สามารถเก็บรอยต่อ คอสะพาน ฝาท่อ ลอนคลื่นบนถนนได้ดี ในทั้งความเร็วต่ำและสูง(กระด้างไม่ได้ครับ แฟนนั่งด้วย)
- ไม่มีปัญหาที่พบเจอได้ง่ายหลังการใช้งาน หรือทนทานนั่นแหละครับ
KW: ปัจจุบันแก้ปัญหารั่วซึมได้แล้ว ใช่ไหมครับ
Ohlins: ใช้ไปนานๆ จะมีเสียงกุกๆ เวลาโช้คทำงาน ไม่แน่ใจว่าแก้หายไปหรือยัง

รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: KW V3 vs Ohlins DFV อันไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 15:51:20 »
ถ้างบถึงขนาด v3 หรือ dfv อยู่แล้ว

ลองเข้าไปที่ BDR groundcontrol ดูครับ มีของดีๆให้เลือกเพิ่มเติมได้อีกครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: KW V3 vs Ohlins DFV อันไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 16:47:14 »
- ต้องการความมั่นใจในการใช้ความเร็วมากขึ้น เมื่อก่อนใช้ความเร็ว 160+ ก็เริ่มหวิวแล้ว ปัจจุบันเปลี่ยนล้อฐานกว้างขึ้นก็ดีขึ้นนิดนึงครับ --> Ohlins
- มั่นใจในการเข้าโค้ง หนึบขึ้น มุด โยกซ้าย-ขวา ได้ไวและมั่นคง --> Ohlins
- สามารถเก็บรอยต่อ คอสะพาน ฝาท่อ ลอนคลื่นบนถนนได้ดี ในทั้งความเร็วต่ำและสูง(กระด้างไม่ได้ครับ แฟนนั่งด้วย) --> KW
- ไม่มีปัญหาที่พบเจอได้ง่ายหลังการใช้งาน หรือทนทานนั่นแหละครับ --> Ohlins
KW: ปัจจุบันแก้ปัญหารั่วซึมได้แล้ว ใช่ไหมครับ ยังรั่วง่ายเหมือนเดิมครับ
Ohlins: ใช้ไปนานๆ จะมีเสียงกุกๆ เวลาโช้คทำงาน ไม่แน่ใจว่าแก้หายไปหรือยัง ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 20:09:06 »
อ่านรีวิวจากไหนมาครับว่าฟีลลิ่งใกล้ๆเคียงกัน มันต่างกันคนละโลกเลยนะครับ เหมือนกันแค่ราคาสูงเหมือนกัน แต่โอลินก็แพงกว่าพอควร
ถ้าให้สรุปสั้นๆ

โอลิน-เกาะ หนึบ แน่น สูง    kw-นุ่ม เตี้ย เกาะถนนเช่นกัน แค่ไม่เท่าโอลิน

ถ้าต้องการเตี้ยผ่านโอลินไปได้เลย แต่ความแน่นหนึบความเร็วสูง เหนือกว่านี้คือโช้คสำหรับลงสนามแล้ว kw นั้นนุ่มสบายกว่า ถ้าใช้ความเร็วไม่เกิน 200 ก็สบายๆ แค่ความเร็วสูงยังห่างจากโอลิน

คู่นี้เลือกง่ายมาก ตอบคำถามตัวเองให้ได้ว่าต้องการแบบไหนก็เลือกได้แล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 21:45:26 »
ถ้างบถึงขนาด v3 หรือ dfv อยู่แล้ว

ลองเข้าไปที่ BDR groundcontrol ดูครับ มีของดีๆให้เลือกเพิ่มเติมได้อีกครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเข้าไปส่องดู

- ต้องการความมั่นใจในการใช้ความเร็วมากขึ้น เมื่อก่อนใช้ความเร็ว 160+ ก็เริ่มหวิวแล้ว ปัจจุบันเปลี่ยนล้อฐานกว้างขึ้นก็ดีขึ้นนิดนึงครับ --> Ohlins
- มั่นใจในการเข้าโค้ง หนึบขึ้น มุด โยกซ้าย-ขวา ได้ไวและมั่นคง --> Ohlins
- สามารถเก็บรอยต่อ คอสะพาน ฝาท่อ ลอนคลื่นบนถนนได้ดี ในทั้งความเร็วต่ำและสูง(กระด้างไม่ได้ครับ แฟนนั่งด้วย) --> KW
- ไม่มีปัญหาที่พบเจอได้ง่ายหลังการใช้งาน หรือทนทานนั่นแหละครับ --> Ohlins
KW: ปัจจุบันแก้ปัญหารั่วซึมได้แล้ว ใช่ไหมครับ ยังรั่วง่ายเหมือนเดิมครับ
Ohlins: ใช้ไปนานๆ จะมีเสียงกุกๆ เวลาโช้คทำงาน ไม่แน่ใจว่าแก้หายไปหรือยัง ไม่แน่ใจ

อ่านรีวิวจากไหนมาครับว่าฟีลลิ่งใกล้ๆเคียงกัน มันต่างกันคนละโลกเลยนะครับ เหมือนกันแค่ราคาสูงเหมือนกัน แต่โอลินก็แพงกว่าพอควร
ถ้าให้สรุปสั้นๆ

โอลิน-เกาะ หนึบ แน่น สูง    kw-นุ่ม เตี้ย เกาะถนนเช่นกัน แค่ไม่เท่าโอลิน

ถ้าต้องการเตี้ยผ่านโอลินไปได้เลย แต่ความแน่นหนึบความเร็วสูง เหนือกว่านี้คือโช้คสำหรับลงสนามแล้ว kw นั้นนุ่มสบายกว่า ถ้าใช้ความเร็วไม่เกิน 200 ก็สบายๆ แค่ความเร็วสูงยังห่างจากโอลิน

คู่นี้เลือกง่ายมาก ตอบคำถามตัวเองให้ได้ว่าต้องการแบบไหนก็เลือกได้แล้ว

ขอบคุณครับ ตอนนี้พอเห็นภาพแล้วว่า V3 เด่นไปทางนุ่ม DFV เด่นทางหนึบ
ถามเพิ่มเติมครับ DFV นี่กระด้างมั้ยครับ ถ้าใช้งานบนถนนเมืองไทยทุกวัน ยังถือว่าขับสบายมั้ยครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 08:01:36 »

BDR จูนผ่านไดโน เรียงวาล์วใหม่ตามใจลูกค้าด้วยนะจ๊ะ  :-*

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 09:07:20 »
มีข้อสงสัยขอรบกวนถาม จขกท ครับ ที่ว่า 160+ เริ่มไม่ดีนักของรถสปอร์ตแบบ mustang มันคือยังไงครับ

รถแบบนี้มันมีอาการถึงขนาดไม่มั่นใจได้เลยหรอครับ เพราะรถซีดานอย่างพวก F10 E class ก้อไม่ค่อยได้ยินว่าขับที่ความเร็วแค่ 160+/- ก่อเริ่มไม่มั่นใจแล้ว

อาการนี้เป็นแต่รถใหม่เลยมั้ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 11:48:31 »

BDR จูนผ่านไดโน เรียงวาล์วใหม่ตามใจลูกค้าด้วยนะจ๊ะ  :-*

น่าสนใจมากๆครับ ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ เป็นการปรับแต่งเพื่ออะไร มีข้อดียังไงหรอครับ

มีข้อสงสัยขอรบกวนถาม จขกท ครับ ที่ว่า 160+ เริ่มไม่ดีนักของรถสปอร์ตแบบ mustang มันคือยังไงครับ

รถแบบนี้มันมีอาการถึงขนาดไม่มั่นใจได้เลยหรอครับ เพราะรถซีดานอย่างพวก F10 E class ก้อไม่ค่อยได้ยินว่าขับที่ความเร็วแค่ 160+/- ก่อเริ่มไม่มั่นใจแล้ว

อาการนี้เป็นแต่รถใหม่เลยมั้ยครับ

เท่าที่ผมคุยกับพี่ๆในกลุ่มรถนะครับ ส่วนใหญ่เป็นทุกคัน มันคือฟีลลิ่งขอรถสไตล์อเมริกันครับ 55555
เน้นแรงอย่างเดียว ผมใช้ benz bmw lexus มาก่อน ช่วงล่างเทียบรถพวกนี้ไม่ได้ครับ เข้าโค้ง กลับรถ ท้ายดิ้นเป็นเรื่องปกติ พอใช้ความเร็วสูงๆ จะรู้สึกลอยๆ หวิวๆ ส่ายๆ
ยิ่งหลังจูนมารถแทบบินครับ ผมซื้อเพราะชอบรถอเมริกันครับ อารมณ์ล้วนๆ อยากให้ช่วงล่างดีต้องมาทําเอง 55555

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 12:50:22 »
 Mustang เหมาะกับ ohlins มากกว่าครับ
และที่สำคัญทางผู้ผลิตปรับแต่งมาตรงรุ่นด้วยแล้ว มั่นใจได้เลยครับ

KW V3 ออกแบบมาให้เก็บรายละเอียดความเร็วต่ำดีกว่า
  Ohlins ความเร็วต่ำจะตึงกว่าบ้าง แต่ถือว่าน้อยมากแล้วเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 12:50:51 »

เท่าที่ผมคุยกับพี่ๆในกลุ่มรถนะครับ ส่วนใหญ่เป็นทุกคัน มันคือฟีลลิ่งขอรถสไตล์อเมริกันครับ 55555
เน้นแรงอย่างเดียว ผมใช้ benz bmw lexus มาก่อน ช่วงล่างเทียบรถพวกนี้ไม่ได้ครับ เข้าโค้ง กลับรถ ท้ายดิ้นเป็นเรื่องปกติ พอใช้ความเร็วสูงๆ จะรู้สึกลอยๆ หวิวๆ ส่ายๆ
ยิ่งหลังจูนมารถแทบบินครับ ผมซื้อเพราะชอบรถอเมริกันครับ อารมณ์ล้วนๆ อยากให้ช่วงล่างดีต้องมาทําเอง 55555

ขอชวนคุยต่ออีกนิดครับ แล้วงี้พวกตัว 5.0 ช่วงล่างโรงงานมาเอาอยู่มั้ยครับ หรือหนักกว่าอีกเพราะเครื่องแรงสุดๆ กว่าเยอะ

มีเพื่อนๆในกลุ่มใช้กันมั้ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 13:21:52 »
Mustang เหมาะกับ ohlins มากกว่าครับ
และที่สำคัญทางผู้ผลิตปรับแต่งมาตรงรุ่นด้วยแล้ว มั่นใจได้เลยครับ

KW V3 ออกแบบมาให้เก็บรายละเอียดความเร็วต่ำดีกว่า
  Ohlins ความเร็วต่ำจะตึงกว่าบ้าง แต่ถือว่าน้อยมากแล้วเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

ขอบคุณมากครับ เห็นภาพเลยครับ

ขอชวนคุยต่ออีกนิดครับ แล้วงี้พวกตัว 5.0 ช่วงล่างโรงงานมาเอาอยู่มั้ยครับ หรือหนักกว่าอีกเพราะเครื่องแรงสุดๆ กว่าเยอะ

มีเพื่อนๆในกลุ่มใช้กันมั้ยครับ

พี่ๆ ที่ใช้ 5.0 ผมไม่เคยถามเลยครับ ต้องขออภัย แหะๆ
ระบบ suspension ผมไม่มั่นใจ แต่ 5.0 จะได้เบรค brembo มาด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 12:13:39 »
ถามเพิ่มครับ มีใครเคยลอง Claws suspension กับ AST suspension มั่งครับ