ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติพื้นที่บอร์ดฝากถึงคุณ kez ครับ  (อ่าน 37998 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ในหลายๆกระทู้ ที่คนตั้งคำถามกัน คนที่อ่านบอร์ดจะเห็นคุณkezเข้ามาตอบอยู่บ่อยๆ
1.แต่คำตอบของคุณไม่ได้มีสาระ หรือให้ประเด็นใดๆกับจขกท.เลยสักนิด
2.และยังใช้ถ้อยคำที่อ่านแล้วรู้สึกเหมือนวิงวอนให้คุณเค้ามาตอบ ตอบแบบส่งๆขอไปที ห้วนๆ ไม่มีหางเสียง

สำหรับผมและคนอื่นๆบางท่านมันทำให้บรรยากาศในเว็บบอร์ดแห่งนี้เสียไปอย่างมากครับ

ผมขอพลีชีพแนะนำนะครับ
1.ก่อนจะพิมตอบคิดสักนิดก่อนครับ ถ้าเข้ามาอ่านแต่ไม่รู้เรื่องที่จขกท.เค้าถาม ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ อ่านเฉยๆแล้วปล่อยผ่าน ถ้าคำตอบไม่ได้ช่วยชี้แนะด้วยเหตุผลอยู่เฉยๆดีกว่าครับ
2.อยู่ในสังคม มารยาททางสังคมจำเป็นครับ ผมไม่รู้ว่าสังคมที่คุณอยู่เค้าเป็นแบบใหน คุณพูดกับคนอื่นด้วยถ้อยคำห้วนๆไม่มีหางเสียงกับทุกคนมั้ย แต่พื้นที่สาธารณะคุณควรมีมารยาททางสังคมครับ

ที่มาโพสวันนี้เห็นหลายๆคนcommentเตือนคุณkezหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังมาแบบเดิม
ทุกคนมีสิทธิที่จะแสดงความเห็นครับผมไม่ได้ห้าม แต่ถ้ามาตอบแบบส่งๆขอไปทีแบบไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น แต่ทำให้บรรยากาศบอร์ดมันแย่ลง ผมว่าการตักเตือนกันก็คงจะดีกว่าปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปครับ

หวังว่าคุณkezจะเข้ามาอ่านและเข้าใจเจตนาผมนะครับ

ชอบคุณและขอโทษสมาชิกท่านอื่นๆสำหรับกระทู้นี้ที่ไม่ได้เกี่ยวกับรถยนต์ครับ

(ถ้าเห็นว่าโพสนี้ไม่สมควรลบกระทู้นี้ไปได้เลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2020, 21:38:45 โดย lexus »

ออฟไลน์ apinui

Re: ขออนุญาติพื้นที่บอร์ดฝากถึงคุณ kez ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 22:12:58 »
อันนี้ผมขอแสดงความเห็นโดยส่วนตัวนะครับ ...

รวมๆแล้วการอ่านความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิค จะมีทั้งที่ถูกใจและไม่ถูกใจเราบ้าง เมื่อมีความเห็นที่ไม่ถูกใจเรา ก็อาจมีการแย้งความคิดเห็นกันได้ ซึ่งส่วนใหญ่ก็คุยกันด้วยข้อมูลและเหตุผลที่ดีรับฟังแล้วนำมาวิเคราะได้นะครับ ...

แต่ความคิดเห็นของคุณ kez โดนส่วนตัวผมมองว่าไม่ได้มีประเด็นหรือการแสดงออกถึงเจตนาที่ไม่ดีเลยครับ เพียงการตอบอาจจะดู ห้วนๆ ดิบๆ ไปบ้างก็ตาม..

แต่สุดท้ายผมก็เชื่อว่าไม่ว่าทุกท่านจะมีความคิดเห็นอย่างไร ในการตอบคำถามผมเชื่อว่าทุกคนเจตนาดีที่จะแสดงความคิดเห็นออกมา เพียงแต่เราอ่านแล้วอาจไม่ถูกใจ เราก็ทำใจเย็นๆ และเลื่อนผ่านไปเท่านั้นเองครับ ... 

จัดการอารมณ์ตัวเองง่ายกว่าที่จะไปบอกให้คนอื่นเลิกทำในสิ่งที่เราไม่ชอบครับ เพราะมันจะสร้างความแตกแยกได้ง่าย

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
Re: ขออนุญาติพื้นที่บอร์ดฝากถึงคุณ kez ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 23:02:50 »
  เมื่อก่อน ผมก็รู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ แต่พอนานเข้าๆ ผมก็เริ่มจะชิน แล้วก็รับสไตล์การตอบคำถามของคุณ kez ได้แล้ว สั้นๆ ห้วนๆ และไ่ม่ได้ข้อมูลครบ สำหรับคำถามนั้นๆ แต่ก็ไม่ผิดไปซะทั้งหมด

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 00:18:51 »
อาจจะตอบเก็บแต้มโพส ครับ เพราะจะตอบแทบทุกกระทู้ มองผ่านๆไปละกัน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 00:19:31 »
คุณ kez อ่ะเมื่อก่อนผมติดใจนะครับ แต่ ของ yankeeนี่หนักเลย ตั้งใจมาป่วนหนักเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2020, 00:22:53 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 00:21:41 »
ปล่อยวางได้ปล่อยวางครับ
สังคมหมู่มาก และ เค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิดกฏ

ออฟไลน์ sbangna2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 00:52:42 »
ผมเดินตามท้องถนนเจออะไรมากมายครับ มองแต่สิ่งมีประโยชน์ครับ
เดินเจอขรี้ ก็หลบครับ ดีซะอีกมันทำให้เราเห็นถนนมุมอื่นนะ :P

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 08:35:39 »
ถูกต้องครับ ขออนุญาตไม่จำเป็นต้องเข้าใจ หลายคนก้ตอบแบบมีมารยาทกันได้ครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 08:46:58 »
ผมน่าจะบรรลุแล้ว เพราะผมจำชื่อเค้าไม่ได้ ทั้งๆที่ตามอ่านเกือบทุกกระทู้

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 09:38:32 »
อาจจะตอบเก็บแต้มโพส ครับ เพราะจะตอบแทบทุกกระทู้ มองผ่านๆไปละกัน

+1 ครับ  คิดคล้ายๆ กันเลยครับ ถ้าสมัยก่อนเจอบางบอร์ด ก็จะมีบางมาตอบ ...    เพื่อเก็บแต้ม เลื่อนชั้น

เมื่อก่อน ผมก็รู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ แต่พอนานเข้าๆ ผมก็เริ่มจะชิน แล้วก็รับสไตล์การตอบคำถามของคุณ kez ได้แล้ว สั้นๆ ห้วนๆ และไ่ม่ได้ข้อมูลครบ สำหรับคำถามนั้นๆ แต่ก็ไม่ผิดไปซะทั้งหมด

ส่วนตัวผมว่าตอบคำถามแบบนี้  เป็นการตอบเพื่อให้ความเห็น ให้คำแนะนำ ไม่ใช่ตอบข้อสอบปรนัยเก็บคะแนน ที่สนใจแค่คำตอบถูกหรือผิดนะครับ 
คนมาอ่านท่านอื่นๆ ผมคิดว่าไม่ได้อยากทราบแค่คำตอบ  แต่น่าจะอยากรับทราบมุมมอง ความเห็น หรือเหตุผลของเพื่อนๆ ในการเลือกทางเลือกแต่ละทางด้วยนะครับ
คำแนะนำที่มาจากคนที่ตอบสั้นๆ ห้วนๆ ไม่ว่าจะถูกหรือผิด ส่วนตัวผมว่ามันแทบจะไม่เกิดประโยชน์อะไรต่อคนอื่นเลย   
ขออภัยที่เห็นต่างครับผม

ผมก็เป็นคนนึงที่เจอคำตอบแบบนี้แล้วปล่อยผ่านไป เหมือนไม่ใช่เรื่องของตัวเองก็ไม่ยุ่ง    แต่ต้องขอชื่นชมคุณ Lexus มากครับที่มีความกล้าที่จะเสนอแนะอย่างสุภาพเพื่อให้สังคมโดยรวมดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:03:22 »
ปล่อยวางได้ปล่อยวางครับ
สังคมหมู่มาก และ เค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิดกฏ

ส่วนตัวเห็นตามคุณ Slipknot` เลยค่ะ มีสมาชิกบางท่านที่บางทีเราอ่านความคิดเห็นแล้วก็ตะหงิดในใจเหมือนกัน
แต่ก็พยายามจะมองว่า บางวันความคิดเห็นของเขาก็เข้าตาเรา หรือ บางวันเราเองก็อาจจะอารมณ์ไม่ดีไปเองค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:12:11 »
มันก็มีที่ถูกใจและไม่ถูกใจ เพราะนี่คือ webboard นะครับ

ปล่อยวางอะไรได้ก็ปล่อยวางเถอะครับ

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:39:40 »
ท่านไหนตอบไม่ตรงประเด็น --> ผมผ่าน
ท่านไหนมีคำถามกลับ --> ผมตอบ แต่ถ้าไม่รู้ผมไม่ตอบ อาจจะมีท่านอื่นที่รู้และตอบได้ดี ถือว่าแชร์ความรู้
ท่านไหนตอบตรงประเด็น --> ผมตอบหรือคุยเพิ่ม ถือว่าได้ความรู้เพิ่ม
*** สุดท้ายผมเคารพและขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ***
  เหมือนเราอยู่ในคนหมู่มากแหละครับ ดีก็มี ไม่ดีก็มี ไม่เครียดครับ ไม่เครียด สนุกกับเรื่องรถดีกว่าครับ55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2020, 10:42:10 โดย PabU »
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:44:38 »
ผมน่าจะบรรลุแล้ว เพราะผมจำชื่อเค้าไม่ได้ ทั้งๆที่ตามอ่านเกือบทุกกระทู้

สงสัยผมก็คงต้องบรรลุตาม ><

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:52:32 »
เฉยๆนะครับ​ ถ้าอ่านคำตอบ​ ก็อาจจะไม่ค่อยได้อะไีร

แต่ก็ไม่ปั่น​ ไม่ป่วน​ ไม่หยาบคาย

ในบอร์ดเรามีธงในใจกันหมดละครับ​
ชอบยี่ห้อโน้นเกลียดยี่ห้อนี้​

แต่บางยูสเหยียด​แบบเอียงมีธงในใจตั้งเลย​ เช่นเห็นพาดหัว​ มาสด้า​ ฮอนด้า​ เข้ามาแซะมาด่าทันที

​ ผมว่าพวกนี้ไม่น่าอ่าน​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:33:27 »
ไปลองอ่านดูย้อนหลังมาแต่ไม่ครบทุกกระทู้ คิดว่าเป็นสไตล์ของเขาครับ แต่ก็ยังอยู่ในกติกา ไม่ได้ใช้คำหยาบ หรือพาดพิงใครให้เสียหาย แต่ถ้าคุณ kez เข้ามาอ่านแล้ว ช่วยปรับวิธีการตอบให้ดูเป็นมิตรขึ้นอีกนิด ไม่ได้ปรับเพื่อเอาใจใครโดยเฉพาะ แต่ให้ถือว่าเป็นการช่วยกันเพื่อสังคม HLM นาสนทนามากขึ้น ส่วนคนที่ติ ก็ต้องเข้าใจเรื่องความแตกต่างของนิสัย สไตล์การตอบของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน ถ้าไม่ได้หนักจนเกินไป ก็ต้องทำใจปล่อยผ่านไป พบกันคนละครึ่งทางครับ

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:39:14 »
ส่วนมาก ตอบห้วนๆ กลางๆ นะ แต่ไม่ค่อยได้บทสรุป แต่ยังดีกว่าสมาชิก บางท่าน ที่เข้ามาตอบแล้ว
แดกดันประชดคนอื่นอาทิ รู้จิงป่าว  คิดได้ไงเนี่ย บางคนเค้ามาโพสต์ถาม เพราะเค้าไม่รู้
คุณรู้ดี ก็ตอบเค้าไปดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องแดกดันเค้าเลย คนเราไม่ได้ฉลาดมาตั้งแต่เกิดนะ 

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 11:45:21 »
เคยเจอครับ ป่วน กวน ไร้สาระ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 12:27:34 »
เท่าที่เห็นเค้าตอบมา ส่วนตัวผมคือ เค้าก็ไม่ได้ทำผิดอะไรครับ แต่บางท่านอาจจะฟังแล้วดูไม่สุภาพ ไม่เข้าหู แต่สำหรับผม เจอแบบนี้ ไม่เถียงครับ ปล่อยผ่าน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 12:31:30 »
เดี๋ยวนี้สังเกตุได้ว่าสมาชิกเก่าๆเริ่มหายไปเยอะมากกกกกกก หรืออาจจะแค่อ่านแต่ไม่ตอบก็ได้นะ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 17:22:11 »
ผมเป็นคนนึงที่ปล่อยวางละคับบบ...
สงสัยจะแก่ 
อ่านผ่านๆไปเลยยยยยยย

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 17:23:38 »
หุหุหุ  ตอบเสร็จถึงขนาดที่ผมต้องไปดูข้อมูลตัวเองเลยย.....
โหหหห   ผมอยู่ที่นี่มา 10ปีแล้ว......ไม่น่าเชื่อเลยยยย

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 17:49:36 »
ปล่อยผ่านครับ แค่เซ็งนิดหน่อย แต่อย่านาน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 20:18:06 »
ผมว่ากลางๆ ค่อนไปทางห้วน แต่ไม่ได้แย่ขนาดน่าจะเก็บมาคิดมาก

ถ้าไม่ไหวก็ Report พร้อมเหตุผลเลยครับ แอดมินที่นี่ไวอยู่

ที่หนักกว่านี้แบบอ่านปุ๊บรู้สึกแคลเซียมขึ้นหัว มีอีกเยอะครับ :) ปล่อยวางๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:03:18 »
มองเป็นสีสันครับ  :) และผู้ถูกกล่าวหามักจะหายเข้ากลีบเมฆ... :P

จริงๆแล้วเรื่องรถเนี่ย ถ้าบางเรื่องรู้ไม่จริงหรือไม่มีประสพการณ์ก็ไม่ควรตอบมั่วๆหรือเอามันส์

เพราะบางทีมันมีผลกระทบพอสมควรเลยถ้าผู้ตั้งกระทู้เขามีปัญหาจริงๆครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 21:19:54 »
ผมว่ากลางๆ ค่อนไปทางห้วน แต่ไม่ได้แย่ขนาดน่าจะเก็บมาคิดมาก

ถ้าไม่ไหวก็ Report พร้อมเหตุผลเลยครับ แอดมินที่นี่ไวอยู่

ที่หนักกว่านี้แบบอ่านปุ๊บรู้สึกแคลเซียมขึ้นหัว มีอีกเยอะครับ :) ปล่อยวางๆ

อ่านแล้วนึกถึงสองชื่อเลย แต่ไม่เห็นมาสักพักแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 23:57:25 »
คงต้องเปิดกฎระเบียบและข้อพึงปฏิบัติของเว็บบอร์ดออกมากางดูเลยครับ แล้วก็อ้างเป็นข้อๆไปว่าเขากระทำในกรณีไหนบ้าง แต่เมื่อไม่ได้เห็นจะๆก็ยังนึกไม่ออกครับ

ถือเป็นเรื่องที่ดีในสังคมประชาธิปไตยที่มีการออกมาทักท้วงกันอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 04:19:48 »
ร้อยพ่อพันแม่ มองผ่านได้มองผ่านครับ ผมเห็นความเห็นพี่แกทีไรยังอมยิ้มขำๆเลย แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร คิดว่าไม่ได้ทำผิดกฏอะไร แต่ห้วนไปหน่อย ผมเคยเป็นเก็บมาคิดมาหัวร้อนหนักหัวป่าวๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 08:31:32 »
ปล่อยผ่านครับ เพราะมีอีกเยอะ ที่ต้องเจอแบบนี้ หรือ หนักกว่า

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 10:31:07 »
ลองเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆ ห้วนๆ แต่ไม่หยาบคาย ส่วนตัวผมรับได้ครับ