ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ฝนตก ถนนลื่น ขับรถระวังกันหน่อยนะครับ  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
Re: ช่วงนี้ฝนตก ถนนลื่น ขับรถระวังกันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 02:31:13 »
ถนนออกแบบมาไม่ค่อยดีด้วยครับ เป็นทางโค้งขวาขึ้นแล้วโค้งขวาดิ่งลงเลยครับ คือตรงนี้เขาสร้างแทรกมาทีหลัง ไม่ได้ออกแบบไว้แต่แรก

อุบัติเหตุในคลิปส่วนนึงมาจากถนนลื่น อีกส่วนนึงผมว่าเพราะทัศนวิสัยนี่แหละครับ อย่างฝั่งตรงข้ามที่ชนกันทีหลัง ถนนก็เป็นทางขึ้นแล้วโค้ง มุมมันปิดหมดเลย หรือไม่ก็คนขับอาจจะขับเร็วกัน ตรงนี้ผมก็ไม่ทราบ

แต่ส่วนตัวผมเคยท้ายปัดตรงนี้มาแล้ว เปลี่ยนจากเลนส์กลางไปเลนส์ขวาเพราะแซงคันหน้า เลยเติมคันเร่งไป แล้วช่วงที่โค้งลง รถข้างหน้าเบรคกระทันอะไรกันไม่ทราบ ผมก็ต้องเบรค ท้ายปัดออกเลย เกือบคุมรถไม่อยู่เหมือนกัน (คันนั้นไม่มี VSC) แต่ตอนนั้นยอมรับว่าประมาท

เคยขับเลนส์ขวาเช่นเดิม จังหวะที่เป็นทางโค้งลงเช่นกัน เจอรถหันปาดหน้ามาจากเลนส์ซ้าย (คิดว่าเขาน่าจะมองไม่เห็น เพราะเวลาผมขับอยู่เลนส์นั้นจะมองไม่ค่อยเห็นรถทางขวา) เกือบชน ดีที่เขาหักกลับไปทัน

แล้วบางทีผมกลับเส้นนี้ 3-4 ทุ่ม ชนกันบ่อยมาก แม้จะพื้นถนนแห้งก็ตาม ผมเห็นอย่างน้อยเดือนละครั้ง

แต่ยังไงก็ขับรถระวังและไม่ประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ seeker

Re: ช่วงนี้ฝนตก ถนนลื่น ขับรถระวังกันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 09:08:36 »
ในคลิปส่วนมาก รถมอไซด์ กระบะ ยิ่งถนนลื่นยิ่งปัดง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 10:19:08 »
บ้านเรามีนักซิ่งเยอะซะด้วย เลยมีเหตุกันบ่อยๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 16:01:27 »
ช่วงนี้รถน้อย ฝุ่นบนถนนไม่ค่อยได้ปลิวหายไปตามที่รถวิ่ง มันเลยสะสมจนเป็นโคลนได้เยอะครับ แล้วเป็นโคลนละเอียดจากละอองฝุ่น
ไม่ต้องขับเร็วหรอกครับ ล้อล็อคจบ ยางเก่าจบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 16:57:42 »
ถนนลื่น ฝุ่นโดนน้ำ คราบน้ำมัน สภาพถนน อื่นๆ ที่เรากำหนดไม่ได้

แต่มีอย่างนึง ที่เราเลือกได้ คือ ยางรถยนต์
บางคนชอบใช้จนเก่า กะจะใช้ให้คุ้ม ทั้งที่ประสิทธิภาพมันลดลงไปเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 17:14:37 »
วันนี้ฝนก็ตกครับทั้งๆที่แดดออกอยู่เลย แถบลาดกระบังน่ากลัวมากๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 17:26:59 »
ฝนแรกที่เริ่มตก หลังจากไม่ตกมานาน เป็นฝนที่คนขับรถต้องระวังมากที่สุดครับ

ถนนจะสะสมความสกปรกไว้เยอะ เวลาฝนโปรยลงมาช่วงแรก จะเป็นฟิล์มโคลน ลื่นทีเดียว ยางดีแค่ไหนก็น่าจะเอาไม่อยู่ถ้าประมาท

ถ้าแล้งมานาน แล้วฝนแรกเริ่มตกต้องช้าที่สุดไว้ก่อนครับ รอให้ตกหนักๆล้างโคลนไปเยอะๆ จะปลอดภัยขึ้น

ท่องเป็นกฏไว้เลยครับ ฝนแรกหลังจากไม่ตกมานานๆ ต้องระวังให้มากที่สุด
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออนไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 18:18:07 »
ผมพึ่งเจอมาเดือนก่อนที่ฝนพึ่งตกครั้งแรก ขับความเร็วแต่ 40 km/h ข้างหน้าเบรคผมกดเบรคแต่รถไม่หยุดเลย ได้หักซ้ายลงข้างทาง

พอพ้นจากจุดนั้นมา เป็นถนนที่จะมีลูกคลื่นดักความเร็ว กดเบรตแค่นิดเดียว abs ทำงานทันที ฝนพึ่งตกนี่อันตรายมากครับ แต่ยางรถก็น่าจะมีส่วน ยาง enasave ผมว่าห่วยแตกมากๆ

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 22:05:24 »
ถนนออกแบบมาไม่ค่อยดีด้วยครับ เป็นทางโค้งขวาขึ้นแล้วโค้งขวาดิ่งลงเลยครับ คือตรงนี้เขาสร้างแทรกมาทีหลัง ไม่ได้ออกแบบไว้แต่แรก

อุบัติเหตุในคลิปส่วนนึงมาจากถนนลื่น อีกส่วนนึงผมว่าเพราะทัศนวิสัยนี่แหละครับ อย่างฝั่งตรงข้ามที่ชนกันทีหลัง ถนนก็เป็นทางขึ้นแล้วโค้ง มุมมันปิดหมดเลย หรือไม่ก็คนขับอาจจะขับเร็วกัน ตรงนี้ผมก็ไม่ทราบ

แต่ส่วนตัวผมเคยท้ายปัดตรงนี้มาแล้ว เปลี่ยนจากเลนส์กลางไปเลนส์ขวาเพราะแซงคันหน้า เลยเติมคันเร่งไป แล้วช่วงที่โค้งลง รถข้างหน้าเบรคกระทันอะไรกันไม่ทราบ ผมก็ต้องเบรค ท้ายปัดออกเลย เกือบคุมรถไม่อยู่เหมือนกัน (คันนั้นไม่มี VSC) แต่ตอนนั้นยอมรับว่าประมาท

เคยขับเลนส์ขวาเช่นเดิม จังหวะที่เป็นทางโค้งลงเช่นกัน เจอรถหันปาดหน้ามาจากเลนส์ซ้าย (คิดว่าเขาน่าจะมองไม่เห็น เพราะเวลาผมขับอยู่เลนส์นั้นจะมองไม่ค่อยเห็นรถทางขวา) เกือบชน ดีที่เขาหักกลับไปทัน

แล้วบางทีผมกลับเส้นนี้ 3-4 ทุ่ม ชนกันบ่อยมาก แม้จะพื้นถนนแห้งก็ตาม ผมเห็นอย่างน้อยเดือนละครั้ง

แต่ยังไงก็ขับรถระวังและไม่ประมาทกันนะครับ
ที่ไหนครับ ผมจะได้ระวัง

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 23:35:23 »
อีกอย่างหนึ่งผมสังเกตว่าถนนที่ลาดยางใหม่ทับเดิมในกรุงเทพนี่ไม่ได้ดูเรื่องสโลปเลย ฝนตกนิดเดียวก็เป็นแอ่งเล็กๆ ไปทั่ว
JC TU #54

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 09:33:18 »
ดูจากคลิป เหมือนจะลงสะพานมา รถปล่อยไหล

ถนนเปียก แล้วพอเจออุบัติเหตุด้านหน้า ก็เบรคกันกระชั้น แล้วก็ไหล หมุน เขว้งขว้างอย่างที่ถนน

ฝนทิ้งช่วงนาน แล้วมาตกใหม่ ถนนก็ยิ่งจะลื่นมาก ยิ่งพื้นถนนยังมีน้ำอยู่ ยิ่งไปกันใหญ่

ควรจะทิ้งระยะห่างบ้าง เพื่อระยะเบรค เวลาปกติจะขับไกล้กันไม่ว่า แต่ฝนตก ควรจะทิ้งระยะเพิ่มอีกสักหน่อย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 14:41:41 »

ที่ไหนครับ ผมจะได้ระวัง

ราชพฤกษ์ช่วงบางหว้าครับ