ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชาวกรุง ช่วงโควิดรถวิ่งน้อยลง อากาศดีขึ้นไหมครับ?  (อ่าน 14823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
บ้านผมอยู่ ตจว ติดถนนใหญ่ ไม่มีรถติดหน้าบ้านครับ

ช่วงก่อนและหลังโควิด ไม่ค่อยต่างกันเท่าไรนัก

ว่าง ๆ ก็นั่งคิดไปว่า หากรถยนต์นั่งเกือบทั้งหมดเป็นรถไฟฟ้า

ราคาน้ำมันก็คงร่วงประมาณนี้แหละ (เห็นภาพชัดเลย)

และอีกอย่างที่คิดไว้แต่ไม่แน่ใจคือเรื่องมลพิษครับ

สอบถามชาวกรุง ช่วงโควิดรถวิ่งน้อยลง อากาศดีขึ้นไหมครับ?

ออฟไลน์ AkE

ดีขึ้นครับ แต่ก้ขึ้นอยู่กับลมและสภาพอากาศแต่ล่ะวันด้วยแต่ส่วนใหญ่คือดีกว่าปกติครับ ยิ่งวันนี้ดีกว่า

ช่วงที่ผ่านมาพอสมควรครับ เห็นตึกชัดมากและค่า Aqi ก้ต่ำพอสมควร

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีขึ้นครับ แต่ก้ขึ้นอยู่กับลมและสภาพอากาศแต่ล่ะวันด้วยแต่ส่วนใหญ่คือดีกว่าปกติครับ ยิ่งวันนี้ดีกว่า

ช่วงที่ผ่านมาพอสมควรครับ เห็นตึกชัดมากและค่า Aqi ก้ต่ำพอสมควร

ลืมนึกไปว่าฝุ่นก็จะน้อยลงด้วย ดีจังเลยนะครับ อยู่แถวไหนเหรอครับ

ผมนึกภาพถ้าเยาวราช และกรุงเทพชั้นใน รถน้อย ๆ ฝุ่นน้อย ๆ เสียดายที่ผมไม่ได้เห็นด้วยตาจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ทั้งค่าตัวเลขที่วัดได้ และ วัดจากความรู้สึก

คุณภาพอากาศดีขึ้นเยอะครับ  แต่ก็ร้อนมากทีเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

อย่าลืมนะครับช่วงนี้หน้าร้อนแล้วด้วย มันวัดยากครับ เพราะช่วงมลพิษหลักในกรุงเทพคืออากาศปิดจากความกดอากาศสูง และไม่มีลมมรสุมในช่วงหน้าหนาวด้วยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

ถ้าดูจากค่าฝุ่น PM2.5 บางช่วงที่ลมพัดลงมา กรุงเทพฯ ก็ไม่รอดครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าวัดจาก AQI ค่า PM 2.5 ดีขึ้น แต่ตัวเลขยังมี 50-100 หรือโซนเหลือง โซนแดง อยู่ ไม่ถึงกับโซนม่วง ถือว่าไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

แต่ช่วงนี้ฝนตกแทบทุกวัน มันเลยบอกไม่ได้ว่า ดีขึ้นเพราะฝน หรือ เพราะคนใช้รถน้อยลงกันแน่

ถ้าเทียบกันจริงๆ AQI มันควรจะดีขึ้นกว่านี้เยอะๆ เลย เพราะช่วง เม.ย. คนใช้รถน้อย น่าจะหลัก 10-20 ซะด้วยซ้ำ

ปล. ณ เวลานี้ AQI 40-50 โดยเฉลี่ย ในเขตกรุงเทพมหานคร

ออฟไลน์ CNX

กรุงเทพ ค่าฝุ่นละอองในอินเทอเนทแจ้งว่าต่ำกว่าเชียงใหม่ครับ
กรุงเทพมีฝนตกบ่อยกว่าเชียงใหม่
เชียงใหม่วันนี้ผมขี่มอเตอรไซส์ ระคายเคืองตา และเมาแดดเพลียมากครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ PaPaMan

ดีคอดๆ
มีแต่สีฟ้าเป็นส่วนใหญ่ สีเขียวแซมเล็กน้อย  http://air4thai.pcd.go.th/webV2/region.php?region=1

ผมก็ไม่เข้ากรุงเหมือนกัน (อยู่แต่ชานเมือง) แต่แถบบ้านผมกับที่ทำงานก็สีฟ้าเหมือนกัน ฮี่ ฮี่ .... 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2020, 17:29:05 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถน้อยลงเยอะครับโล่ง แต่กทมชั้นในไม่ได้เข้าเลยไม่รู้เป็น
ที่รู้สึกได้4-5วันหลังมานี้ คนเริ่มออกถนนเยอะขึ้น
ส่วนPM2.5 ก็น้อยครับเพราะรถออกมาปล่อยมลพิษน้อยลง

ต่ำสุดที่วัดได้ส่วนตัวคือ22

ออฟไลน์ madboy

เห็นวิวได้ไกลขึ้นชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

วัดจากความรู้สึกก็คิดว่าดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Newhang

ฝุ่นน้อยลงนะครับ จริงๆรถมันก็ยังวิ่งกันเยอะอยู่นะ ไม่ได้น้อยมาก แค่รถไม่ติด

แต่ข้างบ้านผมเค้าก่อสร้างไม่หยุด อันนี้ตัวหนักเลย

Seadog

• บุคคลทั่วไป
pm 2.5 หลักๆ มาจากก่อสร้างมากกว่ารถยนต์ครับ

ออฟไลน์ axister

ผมอยู่เพลินจิตชั้นสูงๆ กับรามอินทรา

เพลินจิตโปร่งชัดเจนเลยนะครับ ส่วนรามอินทรา ผมว่าก็เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Darkart

ฝุ่นPM 2.5 และฝุ่นละออง น้อยลงกว่าเดิมมาก ถนนโล่ง ขับสบาย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เชียงใหม่เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ seeker

ดีตั้งแต่เดือนที่แล้ว
ตอนนี้เขียวหรือไม่ก็เหลือง

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ดูข่าวช่อง 3 เมื่อกี้ บอกว่าค่าฝุ่น PM2.5 ลดลงเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว 20+% ครับ จำตัวเลขหลังไม่ได้ แต่ก็แปลว่าอากาศดีขึ้นพอสมควรเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SM.

ดีขึ้นครับ ผมดูค่าฝุ่นทุกวัน เห็นชัดเลย

ออฟไลน์ AkE

ลืมนึกไปว่าฝุ่นก็จะน้อยลงด้วย ดีจังเลยนะครับ อยู่แถวไหนเหรอครับ

ผมนึกภาพถ้าเยาวราช และกรุงเทพชั้นใน รถน้อย ๆ ฝุ่นน้อย ๆ เสียดายที่ผมไม่ได้เห็นด้วยตาจริง ๆ ครับ
เมื่อวานตอนที่เห็นชัดมากๆว่าไม่ค่อยมีฝุ่นคือมองจากทางด่วนช่วงบางนาเข้าไปแถวสาธรและสุขุมวิทครับ เห็นวิวชัดเจน ส่วนตัวผมอยู่แถว นน ก้โอเคครับ แต่วันนี้ฝุ่นเยอะขึ้นหน่อยแต่ไม่ถึงกับแย่ครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
บ้านผมอยู่เชียงรายฝุ่นยังฟุ้งอยู่ทุกวันครับเฉลี่ย 100-180 แต่ถ้าวันใหนฝนตกก็ดีหน่อย พอมาดูค่าฝุ่นของกทม.นี่ลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลย555 (แต่ที่แน่ๆตอนนี้แม่มโคตรร้อนเลยครับ >:( >:( >:()

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
บางวันขับออกไปซื้อของจำเป็น
รถก็ติดอยู่บ้างนะครับ แถวเยาวราช / วัดมังกร 
ได้อย่างเสียอย่าง อากาศดีขึ้น รถโล่งขึ้น
กลางคืนเงียบดี กรณีนี้ชอบมาก ๆ เพราะแถวบ้านแว๊นเยอะ  8)