ผู้เขียน หัวข้อ: จัดไฟแนนซ์เองทำได้ไหมครับ  (อ่าน 4815 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
จัดไฟแนนซ์เองทำได้ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:03:49 »
รบกวนพี่ๆครับ ถ้าเราซื้อรถยนต์มือ2 จากเต็นท์แล้วเราซื้อสด  แต่่เราเอามาจัดไฟแนนซ์เอง
 ทำได้ไหมครับ มีอะไรที่ต้องระวังหรือกังวลไหมครับ
เหตุผล คือ ซื้อสดเพื่อต่อรองให้ได้มากขึ้น แต่ก็อยาก เอาเงินก้อนไปทำอย่างอื่นด้วย และก็ผ่อนต่อเดือนสบายๆครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

Re: จัดไฟแนนซ์เองทำได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:13:25 »
รถใหม่เคยทำอยู่ ต้องคุยกับไฟแนนซ์ให้เรียบร้อยก่อน แล้วซื้อสดแต่ออกบิลเป็นชื่อไฟแนนซ์

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:17:09 »

ถ้าซื้อมาแล้ว ครอบครองแล้ว  ไม่ใช่การเช่าซื้อแล้ว

มันคือการเอาไปจำนำ  ความหมายต่างกัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:24:11 »
รถใหม่เคยทำอยู่ ต้องคุยกับไฟแนนซ์ให้เรียบร้อยก่อน แล้วซื้อสดแต่ออกบิลเป็นชื่อไฟแนนซ์
ออกบิลเป็นชื่อไฟแนนซ์แต่เราจ่ายเงิน แปลว่าอย่างนี้เราต้องหาไฟแนนซ์ที่เชื่อใจได้เลยนะครับ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 11:15:11 »
รถใหม่ - ต้องติดต่อไฟแนนซ์ก่อนครับ ขอรายละเอียดจากศูนย์ส่งไปให้ไฟแนนซ์ ยื่นเอกสาร ให้ไฟแนนซ์ติดต่อศูนย์

ข้อดี : โปรอาจจะดีกว่า แต่ยุ่งยากครับ และดีกว่าไม่เท่าไหร่ หลักๆ คือไฟแนนซ์รถกับบ้าน จะมีการดีลกับเซลไว้ เช่น คอนโดหรู เซลหามาได้จะให้กินเปล่าเซลล้านละพัน

รถมือสอง - ซื้อแล้วเอาไปทำไฟแนนซ์จะเป็นการจำนำเล่มครับ ซึ่งดอกจะแพงมากและได้ยอดน้อย ถ้าหาไฟแนนซ์มาเองก็อาจจะได้ถูกกว่า ขั้นตอนเหมือนกันติดต่อให้เรียบร้อบแล้วให้ไฟแนนซ์ติดต่อกับเต็นท์ เรื่องเอกสารครับ

อันนี้ข้อดีเฉยๆ เพราะดอกต่างกันไม่มาก เผลอๆแบบไฟแนนซ์ที่ดีลกับเต็นท์จะถูกกว่า แค่เราต้องทำประกันประมาณ 2-3 หมื่นเพิ่มเข้าไป

ส่วนการออกบิลเป็นชื่อไฟแนนซ์ เป็นเรื่องปกติ เพราะเราเช่าซื้อกับเค้า เจ้าของสัญญาคือเรา แต่กรรมสิทธิ์เป็นของไฟแนนซ์ ถ้าเราอยากได้เล่มเป็นชื่อเราเป็นการจำนำเล่มล้วนๆ เรื่องที่ต้องกังวลไม่มี เพราะไฟแนนซ์ต้องทำเอกสาร ตามกฎหมาย นอกจากจะเลือกไฟแนนซ์โนเนมมากๆ แบบไม่อยู่กับเต็นท์ไม่มีชื่อ ไม่มีอะไรเลย อันนี้ก็ต้องเช็คเครดิตเค้าเอง แต่ส่วนใหญ่ไฟแนนซ์(เล็กๆๆๆๆ)จะโดนโกงมากกว่าจะไปโกงคนเช่าซื้อ เพื่อนผมทำเต็นท์ที่ ตจว.​ ก็เป็นไฟแนนซ์เอง ให้ดอกถูกกว่าธนาคาร ต้องจัดทีมทวงหนี้ไปทวงกันทุกอาทิตย์ ได้บ้างไม่ได้บ้าง แถมเสี่ยงกับความสีเทาของระบบอีก

ตอบเหตุผล - มือ 1 แบบทำไฟแนนซ์ถูกกว่าแน่นอน เพราะที่บอกข้างบนเซลเค้าได้กินเปล่า ศูนย์ได้พาทเนอร์ // มือสอง อันนี้ผมก็เข้าใจว่าทำไฟแนนซ์เต็นท์ก็ยินดีกว่าเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นคนเค้าก็ไม่สนใจอยู่แล้ว ต่อให้เสร็จแล้วดำเนินการไฟแนนซ์เอง ก็มีค่าดำเนินการ ส่วนผ่อนสบาย คงไม่สบายเท่าไหร่ถ้าจำนำ ดอกอาจจะ 5-7 หรือ -mlr ซึ่งแพงกว่าการจัดไฟแนนซ์มือสองประมาณ 1.5-2 เท่า แพงกว่ารถใหม่ประมาณ 2-3 เท่า แบบนี้กู้อเนกประสงค์ ควบคู่กับการกู้รถจะคุ้มกว่า เพราะดอกกู้อเนกประสงค์ส่วนมาก 10เดือนแรกจะถูกกว่าอาจจะ 5+ แล้วแต่โปรโมชั่น(ยังไม่รวมมาตราการช่วย covid-19 ที่อาจจะทำให้มีสินเชื่อเพื่อการฟื้นตัวออกมาอีกในอนาคต เช่น ออมสิน)

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 11:32:11 »
น่าจะเข้าเคสจำนำทะเบียนรถนะครับ เพราะซื้อสดมาแล้วเป็นเจ้าของรถแล้ว แล้วเอาไปเข้าไฟแนนซ์เพื่อเอาเงินมาใช้ ตอบว่าได้ครับ มีหลายบริษัท ดังๆก็ กรุงศรีฯ ธนชาต เกียรตินาคิน ไทยพาณิชย์ กสิกร ฯลฯ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 13:57:45 »
จำนำแบบนี้ดอกโหดมากนะครับ ศึกษาให้ดี ... อีกอย่างบาง บ. เค้าเลี่ยงคำว่าดอกเบี้ยไปใช้คำว่า ค่าธรรมเนียมแทน ซึ่งมันก็เสียเงินเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 14:35:18 »
รถใหม่ - ต้องติดต่อไฟแนนซ์ก่อนครับ ขอรายละเอียดจากศูนย์ส่งไปให้ไฟแนนซ์ ยื่นเอกสาร ให้ไฟแนนซ์ติดต่อศูนย์

ข้อดี : โปรอาจจะดีกว่า แต่ยุ่งยากครับ และดีกว่าไม่เท่าไหร่ หลักๆ คือไฟแนนซ์รถกับบ้าน จะมีการดีลกับเซลไว้ เช่น คอนโดหรู เซลหามาได้จะให้กินเปล่าเซลล้านละพัน

รถมือสอง - ซื้อแล้วเอาไปทำไฟแนนซ์จะเป็นการจำนำเล่มครับ ซึ่งดอกจะแพงมากและได้ยอดน้อย ถ้าหาไฟแนนซ์มาเองก็อาจจะได้ถูกกว่า ขั้นตอนเหมือนกันติดต่อให้เรียบร้อบแล้วให้ไฟแนนซ์ติดต่อกับเต็นท์ เรื่องเอกสารครับ

อันนี้ข้อดีเฉยๆ เพราะดอกต่างกันไม่มาก เผลอๆแบบไฟแนนซ์ที่ดีลกับเต็นท์จะถูกกว่า แค่เราต้องทำประกันประมาณ 2-3 หมื่นเพิ่มเข้าไป

ส่วนการออกบิลเป็นชื่อไฟแนนซ์ เป็นเรื่องปกติ เพราะเราเช่าซื้อกับเค้า เจ้าของสัญญาคือเรา แต่กรรมสิทธิ์เป็นของไฟแนนซ์ ถ้าเราอยากได้เล่มเป็นชื่อเราเป็นการจำนำเล่มล้วนๆ เรื่องที่ต้องกังวลไม่มี เพราะไฟแนนซ์ต้องทำเอกสาร ตามกฎหมาย นอกจากจะเลือกไฟแนนซ์โนเนมมากๆ แบบไม่อยู่กับเต็นท์ไม่มีชื่อ ไม่มีอะไรเลย อันนี้ก็ต้องเช็คเครดิตเค้าเอง แต่ส่วนใหญ่ไฟแนนซ์(เล็กๆๆๆๆ)จะโดนโกงมากกว่าจะไปโกงคนเช่าซื้อ เพื่อนผมทำเต็นท์ที่ ตจว. ก็เป็นไฟแนนซ์เอง ให้ดอกถูกกว่าธนาคาร ต้องจัดทีมทวงหนี้ไปทวงกันทุกอาทิตย์ ได้บ้างไม่ได้บ้าง แถมเสี่ยงกับความสีเทาของระบบอีก

ตอบเหตุผล - มือ 1 แบบทำไฟแนนซ์ถูกกว่าแน่นอน เพราะที่บอกข้างบนเซลเค้าได้กินเปล่า ศูนย์ได้พาทเนอร์ // มือสอง อันนี้ผมก็เข้าใจว่าทำไฟแนนซ์เต็นท์ก็ยินดีกว่าเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นคนเค้าก็ไม่สนใจอยู่แล้ว ต่อให้เสร็จแล้วดำเนินการไฟแนนซ์เอง ก็มีค่าดำเนินการ ส่วนผ่อนสบาย คงไม่สบายเท่าไหร่ถ้าจำนำ ดอกอาจจะ 5-7 หรือ -mlr ซึ่งแพงกว่าการจัดไฟแนนซ์มือสองประมาณ 1.5-2 เท่า แพงกว่ารถใหม่ประมาณ 2-3 เท่า แบบนี้กู้อเนกประสงค์ ควบคู่กับการกู้รถจะคุ้มกว่า เพราะดอกกู้อเนกประสงค์ส่วนมาก 10เดือนแรกจะถูกกว่าอาจจะ 5+ แล้วแต่โปรโมชั่น(ยังไม่รวมมาตราการช่วย covid-19 ที่อาจจะทำให้มีสินเชื่อเพื่อการฟื้นตัวออกมาอีกในอนาคต เช่น ออมสิน)
ขอบคุณมากครับได้ความรู้เยอะเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 14:37:38 »
น่าจะเข้าเคสจำนำทะเบียนรถนะครับ เพราะซื้อสดมาแล้วเป็นเจ้าของรถแล้ว แล้วเอาไปเข้าไฟแนนซ์เพื่อเอาเงินมาใช้ ตอบว่าได้ครับ มีหลายบริษัท ดังๆก็ กรุงศรีฯ ธนชาต เกียรตินาคิน ไทยพาณิชย์ กสิกร ฯลฯ
ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 14:41:38 »
จำนำแบบนี้ดอกโหดมากนะครับ ศึกษาให้ดี ... อีกอย่างบาง บ. เค้าเลี่ยงคำว่าดอกเบี้ยไปใช้คำว่า ค่าธรรมเนียมแทน ซึ่งมันก็เสียเงินเหมือนกันครับ
ขอบคุณมากครับ แบบนี้ก็ไม่น่าใช้เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 09:25:57 »
ของ จขกท เป็นการจำนำเล่มนะครับ ไม่ใช่การเช่าซื้อ

จำนำเล่ม ก็ต้องดูว่าจำนำกับใคร ถ้ากับธนาคาร ส่วนมากก็จะผ่านยากกว่า แต่ได้วงเงินเยอะ แต่ถ้าไปทำกับ บ.ไฟแนนซ์ ก็จะผ่านง่ายกว่า แต่ได้วงเงินน้อย

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 16:18:33 »
รถมือสองนี่ซื้อสด ได้ดีลดีกว่าเงินผ่อนเหรอครับ

แต่เท่าผมที่เจอมา ถ้ารถมือหนึ่ง ซื้อเงินผ่อน (ที่เงินดาวน์สูง ผ่อนสั้น 4 ปี) ได้ดีลที่ดีกว่าซื้อเงินสดประมาณ 5000-10,000 บาท แล้วแต่รุ่นนะครับ  เพราะไฟแนนซ์เค้าก็มีค่าคอมให้กับศูนย์ด้วย