ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถครอบครัวหน่อยครับ  (อ่าน 5300 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
แนะนำรถครอบครัวหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 10:19:18 »
พอดีเพื่อน กำลังจะซื้อรถใหม่ครับ งบ 1.5 ล้านบาท ไม่เกินนี้ครับ

ที่เล็งไว้คือ PJS เป็นตัว 2.4D GT-Premium 2WD ราคา 1,469,000 ครับ

ได้ส่วนลด 7 หมื่นบาท ประกันชั้น 1+พรบ. ฟิล์ม 3M และของแถมเล็กๆน้อยๆ ทั่วไปครับ

โดยเพื่อนคิดว่าจะเอามาเป็นรถครอบครัว ที่มี เด็ก 4 ขวบ 1 คน และในท้องภรรยาอีกคนครับ คาดว่าจะใช้ยาวๆๆ เกิน 10 ปีเลยครับ

จริงๆ ดูมาหลายรุ่นแล้ว แต่ตัดเหลือแค่ PJS เท่านั้น ตอนนี้เกิดลังเล กับ Kia อีกคัน เนื่องจากมีคนแนะนำหลายคนครับ โดยเป็นตัว Kia  Grand Carnival LX  ราคา 1,397,000 บาท

Kia ยังไม่ได้ไปติดต่อ ไม่แน่ใจเรื่องส่วนลดของแถมครับ

แนะนำด้วยครับ จะเอายังไงดี หรือถ้าเอา PJS ควรได้ข้อเสนอที่ดีกว่านี้มั๊ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: แนะนำรถครอบครัวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 10:25:49 »
ฟอตัว TRD ตอนนี้ ในคลับแว่วๆว่า ลด 1.7 แสนครับ ได้เครื่อง 2.8 นะครับผมว่าไม่แพงมาก
แต่ตัว MC จะมาไม่นานนี้ครับ น่าจะ 1-2 เดือนที่ชัวร์ๆได้ไฟหน้าใหม่ ได้กล้องรอบคัน

ปาไม่ทราบว่าได้ลองนั่งหรือยังครับ แถว3 นั่งไม่สบายที่สุดในกลุ่ม แต่ถ้าจะพับไว้เก็บของอย่างเดียวแนะนำครับ พับเรียบดี

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 10:32:42 »
ปกติใช้รถอะไรอยู่ครับ เข้าใจว่าที่ชอบ ppv เพราะใหญ่ดี แต่ภรรยาผมนั่งแล้วไม่ชอบเลย มันโยกเยก ตึงตัง ไม่นุ่มสบาย
ลอง crv หรือ cx-8 ดูไหมครับ นั่งสบายกว่า

ปล
ไม่รู้มีรุ่นไหนปิด airbag ฝั่งข้างคนขับได้บ้าง เผื่อให้คนโดนั่งคาร์ซีทข้างคนขับได้
เพราะแถว 2 ติดตั้งคารซีท ซ้ายขวาและให้แม่นั่งตรงกลางแล้วอึดอัด

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 10:50:54 »
เชียร์ Kia ครับ ตอบโจทย์ ไปได้ทั้งบ้าน ตัวรถก็ไม่สูงมาก ขึ้นลงสะดวก น่าจะนุ่มนวลกว่า PPV ด้วย
แต่เท่าที่อ่านๆมา เหมือนตัว LX ส่วนลดจะน้อย และรอรถนานนะครับ ไม่รู้จะทันใช้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 10:57:27 »
KIA  ใช้ 10 ปีไม่แน่ใจว่าราคาตอนนั้นจะเหลือเท่าไหร่    ถ้าไม่สนเรื่องราคาขายต่อ   แล้วมีรถคันอื่นไม่ใช่คันเดียวของบ้าน แนะนำเอา Kia  ดีกว่าเพราะภรรยากำลังท้องกำลังสร้างครอบครัวเลย    ใช้ Kia  นั่งสบายเหมาะกับภรรยาและลูกในการขนข้าวของ การขึ้นลงมากกว่า

PJS  จะน่าใช้ก็เมื่อขับคนเดียวไม่เน้นครอบครัว ชอบการท่องเที่ยวผจญภัย  นอกนั้นผมไม่เห็นว่าจะไปตอบโจทย์ชีวิตครอบครัวตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 10:59:14 โดย Auto »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 11:12:31 »
ถ้าสนใจ PJS รอ Fortuner MC ก่อน

คาดว่ามิตซูน่าจะงัดส่วนลด กับโปรของ PJS มาสู้แน่ๆ
ยิ่งเค้าแข่งกัน ผู้บริโภคยิ่งได้ประโยชน์ครับ

จริงๆ CRV 7 seat ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ ใหญ่ไม่แพ้กัน ขับนุ่มกว่าไม่โยกเยก
ฮอนด้าช่วงนี้โปรแรง ถ้าดาวน์หนักหน่อย ดอกเบี้ยแทบไม่มี ผ่อนสบายมาก
หลัง Fortuner MC พวกรถประเภทนี้น่าจะแข่งกันแรงน่าดู

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 11:58:56 »
PJS อยากให้ลองขับยาวๆดูหน่อย ว่าช่วงเข่าติดคอนโทรลไหมครับ
ถ้าไม่มีปัญหาตรงนั้น ผมว่าเล่นได้ครับ

ถ้าผมเป็นเพื่อน จขกท ผมไปเกีย แน่ๆครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:17:24 »
ถ้าใช้ไปเที่ยวเขาบ่อยๆ ปาเจโร่ ก็ถือว่าตอบโจทก์
แต่ถ้าใช้ในเมืองรอ CRV minor น่าจะสะดวกสบายกว่า
ปาเจโร่ ใช้ต่างจังหวัดมันโอเคร แต่ในเมืองมันไม่คม มันอุ๊ยอ้าย
ด้วยรถมันสูง แล้วก็ตะจึ้นจะลงลำบาก

รอฟอจูเนอร์เปิดตัวน่าจะมีส่วนลดกว่านี้ แล้วส่วนลดที่ให้มา
อย่าลืมดูดอกเบี้ยด้วยครับ เพราะบางทีลืมเทียบดอก เค้าชอบไปดีดดอกให้สูงเรท 3+

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:48:36 »
ปกติใช้รถอะไรอยู่ครับ เข้าใจว่าที่ชอบ ppv เพราะใหญ่ดี แต่ภรรยาผมนั่งแล้วไม่ชอบเลย มันโยกเยก ตึงตัง ไม่นุ่มสบาย
ลอง crv หรือ cx-8 ดูไหมครับ นั่งสบายกว่า

ปล
ไม่รู้มีรุ่นไหนปิด airbag ฝั่งข้างคนขับได้บ้าง เผื่อให้คนโดนั่งคาร์ซีทข้างคนขับได้
เพราะแถว 2 ติดตั้งคารซีท ซ้ายขวาและให้แม่นั่งตรงกลางแล้วอึดอัด

ทุกวันนี้เพื่อนขับ ซิลฟี่ อยู่ครับ

งบไม่เกิน 1.5 ล้านครับ ถ้าไป CX-8 จะเกินงบไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 12:54:04 โดย SM. »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:50:47 »
PJS อยากให้ลองขับยาวๆดูหน่อย ว่าช่วงเข่าติดคอนโทรลไหมครับ
ถ้าไม่มีปัญหาตรงนั้น ผมว่าเล่นได้ครับ

ถ้าผมเป็นเพื่อน จขกท ผมไปเกีย แน่ๆครับ

ผมก็บอกเพื่อนให้ไป เกีย ครับ เพราะชอบประตูสไลด์ด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:52:55 »
KIA  ใช้ 10 ปีไม่แน่ใจว่าราคาตอนนั้นจะเหลือเท่าไหร่    ถ้าไม่สนเรื่องราคาขายต่อ   แล้วมีรถคันอื่นไม่ใช่คันเดียวของบ้าน แนะนำเอา Kia  ดีกว่าเพราะภรรยากำลังท้องกำลังสร้างครอบครัวเลย    ใช้ Kia  นั่งสบายเหมาะกับภรรยาและลูกในการขนข้าวของ การขึ้นลงมากกว่า

PJS  จะน่าใช้ก็เมื่อขับคนเดียวไม่เน้นครอบครัว ชอบการท่องเที่ยวผจญภัย  นอกนั้นผมไม่เห็นว่าจะไปตอบโจทย์ชีวิตครอบครัวตรงไหน

ไม่สนเรื่องขายต่อครับ

ผมก็บอกเพื่อนให้ไป เกีย ครับ เพียงแต่ เพื่อนห่วงเรื่องศูนย์บริการ และกลัว เกีย จะอยู่ไม่นานครับ เพราะคันนี้กะใช้ยาวด้วย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 13:15:45 »

ไม่สนเรื่องขายต่อครับ

ผมก็บอกเพื่อนให้ไป เกีย ครับ เพียงแต่ เพื่อนห่วงเรื่องศูนย์บริการ และกลัว เกีย จะอยู่ไม่นานครับ เพราะคันนี้กะใช้ยาวด้วย
  ก็อย่างที่บอกไง  ถ้าไม่ใช่รถคันเดียวของบ้านไป KIA  ได้เลย     ยกเว้นเป็นรถคันเดียวของบ้านอย่าเล่น   
                    เรื่องศูนย์บริการไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้าไม่ได้อยู่ ตจว ไกล  ๆ   ผมว่า KIA  นะดีพอตัวสำหรับรถที่ขายไม่มากเขาก็พอดูแลได้   อีกทั้งรถมันก็ไม่ได้มีอะไรจุกจิกให้น่าห่วงซักหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 14:08:58 »
ถ้า Pajero ผมเชียร์ตัว 4WD GT Premium ไปเลยครับ

อย่างบางท่านบอก ถ้าไม่รีบ รอ Fortuner Minor change ก่อน อาจจะได้ดูอะไรดีๆ

แต่ถ้ามอง KIA จัดได้เลย เรื่องอื่นๆ ผมว่าถ้าจะเล่น KIA อย่างน้อย ก็ต้องหารายละเอียดอื่นๆ เช่น ปัญหา ศูนย์บริการ อะไหล่ ค่าใช้จ่าย เป็นต้น และ ตัดบางเรื่องทิ้งไปด้วย เช่น เรื่องขายต่อ เป็นต้น

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 14:18:09 »
ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานประมาณไหนครับ

ในความคิดผม Kia รถดี นั่งสบายกว่า PPV แน่นอน หากใช้ในเมือง ไปเที่ยวต่างจังหวัดทั่วไป ขึ้นเหนือล่องใต้ แต่เข้าป่าไม่ได้ ผมว่าก็เหมาะสมดี แต่ผมว่าคันใหญ่เกินไปหน่อย
อีกประการ หากมองเป็น PPV. ต้องไปทดลองขับ ทดลองโดยสารนะครับ ดูเรื่องช่วงล่าง เบาะโดยสารเป็นหลัก ส่วนตัวเคยใช้ PJS ดีเซลรุ่นแรกมาระยะสั้นๆ ช่วงล่างโอเคกว่าฟอร์จูนเนอร์ยุคเดียวกันพอสมควร แต่รุ่นใหม่ไม่ทราบจริงๆ แต่ไหนๆ ถ้าจะเลือกรถประเภทนี้แล้ว กัดฟันเอาตัว 4x4 ดีกว่า โอกาสได้ท่องเที่ยวในอนาคตมากกว่า ไปได้ทุกที่มากกว่า

ป.ล.ผมเห็น Nissan Terra ส่วนลดเยอะอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิด เครื่องดีเซลเทอร์โบคู่ 2000cc ท่าจะแรงและประหยัดน่าดู แต่ไม่ทราบจริงๆว่าเป็นอย่างไรเพราะไม่เคยลอง แต่ระบบต่างๆที่ให้มาก็โอเคประมาณนึง

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 14:26:49 »
เห็นว่าใช้Sylphyอยู่ ถ้าไม่ขายใช้Sylphyต่อเป็นรถหลัก เพราะดูแลง่าย อะไหล่ทั่วไป

คันใหม่เชียร์Kia Canivalครับ ศึกษาข้อมูลในคลัปFacebook
ดูYoutubeทั้งHLMและAutoLifeThailand น่าใช้ครับ
ผมใช้Sylphy1.8 กับCrv เวลาไปกับครอบครัวเกิน5คนก็อยากได้Kiaครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 14:29:31 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 16:00:00 »
ขอตอบ จาก ปสก ลูก สาม

เคยใช้ C seg / H-1 / Vellfire / CRV G5 7seats

สมัย ตอนท้องแรก แฝด สอง

เริ่มจาก C-seg  เล็กไป เอาคารซีท วางหน้าไม่ได้ ไม่มีตัวตัด แอรแบค
ใช้ รถตู้ ได้ความง่ายจากการที่เปิดประตู เลื่อน ช่องทางขึ้นลงใหญ่ วางคารซีทแล้วไม่ขวาง ขึ้นลงได้สบาย

พอลูกโต อยากได้รถเล็กหน่อยคล่องตัวเลย มีCRV
เบาะแถวสองกว้างสุด สามารถใส่ คารซีท สามอันได้ PPV อย่าง PJS น่าจะขนาดไม่เล็กกว่ากัน
ถ้าลูกสอง แปลว่า สามารถ ใส่คารซีทแถวสอง   แล้วนั่งแบบ    เด็ก-เด็ก- แม่  ได้เบียดนิดแต่ก็ไปไหนมาไหนได้ เคยนั่งอยู่ก็พอไหว

ข้อดีคือมันไม่เทอะทะแบบ รถตู้ แล้วก็พอเด็กโตหน่อยแล้วอยู่ใกล้มือมากกว่า รถตู้
ลองจินตนาการว่า นั่งไป แม่หนึ่งคน ลูก สองคนนั่งหลัง คนนึงทำของตก โวยวายไปตีน้อง น้องก็ร้อง เอื้อมไปทำไรไม่ได้ โกลาหล

แต่ถ้าสมมุติไม่มีสถานการออกจากบ้านโดยไม่มีผู้ช่วยเลย ยังไงต้องมีพี่เลี้ยงหรือยาย ตามไปด้วยตลอด แนะนำว่าไปรถตู้ครับ
KIA ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 16:03:57 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 21:53:37 »

ปล

CX-8 ตัวเริ่มต้น 1.59 เองนะครับ หักส่วนลดน่าจะเกินนิดหน่อย
หรือไม่ก็ crv 5 seats

ผมว่า kia ยาวไปหน่อย กับ 0 ที่มีน้อย

ทุกวันนี้เพื่อนขับ ซิลฟี่ อยู่ครับ

งบไม่เกิน 1.5 ล้านครับ ถ้าไป CX-8 จะเกินงบไปครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 21:55:56 »
ผมลูก 1 ยังกะว่าจะออกเกียเลยครับ รู้สึกได้เลยเด็กๆ ชอบรถกว้างๆ ไม่อึดอัด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 09:19:15 »
เอาแค่ ตามตัวเลือก ตาม จขกท.ว่า
บอกให้เพื่อนคุณ "คิดตาม" ว่า มิตซู กับ เกีย 
คุณเชื่อว่าอะไร "น่าจะ" มี ปห. น้อยกว่า หรือเวลาหาอะไหล่ หรืออะไรก็ตามเกี่ยวกับรถแล้ว มันจะจบกว่า?

มั่นใจตัวไหน "จิ้ม" ไปที่ตัวนั้น
"Make It Count"

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:20:45 »
ลูกเล็กสองคน  กับรถ 2 ตอน ต้องใช้คาร์ซีท  2 อัน วางเบาะหลังทั้งคู่ แล้วเลือกระหว่าง

- วางคาร์ซีทริมซ้าย-ขวา  แม่นั่งกลาง คุณแม่จะอึดอัดมากทั้งตอนนั่งและตอนลุกเข้าออก

- วางคาร์ซีทกลางกับริมข้างนึง แล้วแม่นั่งริมอีกฝั่ง แต่คาร์ซีทตัวกลางต้องใช้แบบเบลท์รัด ยังไม่เห็นรถรุ่นไหนให้ ISOFIX ที่นั่งกลางมา แม่ก็ยังอึดอัดอยู่บ้าง แต่ลุกเข้าออกง่ายก็ถือว่าดีขึ้นมาหน่อย 

ส่วนรถ 3 ตอนแบบพวก PJS ก็ต้องดูว่าแถว 3 นั่งได้จริงมั้ย วางคาร์ซีทได้มั้ย  วางคาร์ซีทแล้วพับเข้าออกแถว 3 ได้สะดวกมั้ย

ถ้าจะให้ใช้งานได้อย่างสบายใจจริงๆ ต้องเป็นพวกแนวรถตู้ 3 ตอน ที่นั่งตอนที่ 3 ต้องวางคาร์ซีทได้ สามารถเดินเข้าออกแถว 3 ได้ง่ายๆ  อันนี้จะสะดวกและเหมาะสมที่สุด   รถยอดนิยมสำหรับครอบครัวลูกเล็กที่เห็นตามโรงเรียนอนุบาลก็เป็นพวก  H1  Alphard เสียเยอะ

แต่ถ้าครอบครัวไม่ได้กำหนดว่าต้องนั่งคาร์ซีท (แต่มันไม่ปลอดภัยสำหรับเด็กนะครับ) จะเอารถแบบไหนก็ได้ตามที่อยากได้ ซิลฟี่คันเดิมก็ยังใช้ได้  รถเก๋งซีดานแทบทุกรุ่นก็เอารถเข็นเด็กเข้าท้ายรถได้หมดแหละ    ถ้าให้แนะนำคืออย่าเพิ่งซื้อรถใหม่ตอนนี้จนกว่าจะมีปัญหา ใช้ซิลฟี่ไปก่อน จนกว่าจะพบว่าการมีลูก 2 คน ทำให้รถคันเดิมไม่ตอบโจทย์อะไรบ้าง  แล้วตอนนั้นค่อยหารถที่เหมาะสมกับสถานการณ์จะดีกว่า ถึงตอนนี้น โจทย์อาจจะเปลี่ยน เช่น มีลูกสองแล้วต้องมีพี่เลี้ยงเพิ่มป่าว  มีปู่ย่าตายายมาช่วยเลี้ยงมั้ย  หรือ จะมีคนที่ 3 อีกมั้ย   

เพราะถ้าตัดสินใจซื้อ PJS ตอนนี้ อาจจะได้ใช้ไม่ถึง 10 ปีก็ได้   เอาตรงๆ สำหรับครอบครัวปกติ ไม่ได้ไปลุยป่า ออกทริปเป็นว่าเล่น   ผมว่า PJS ไม่เห็นจะเป็นรถครอบครัวตรงไหนเลย  ถ้าจะซื้อน่าจะเป็นเพราะอยากได้รถใหม่มากกว่าอยากได้รถครอบครัวจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:35:33 »
ลูกเล็กสองคน  กับรถ 2 ตอน ต้องใช้คาร์ซีท  2 อัน วางเบาะหลังทั้งคู่ แล้วเลือกระหว่าง

- วางคาร์ซีทริมซ้าย-ขวา  แม่นั่งกลาง คุณแม่จะอึดอัดมากทั้งตอนนั่งและตอนลุกเข้าออก

- วางคาร์ซีทกลางกับริมข้างนึง แล้วแม่นั่งริมอีกฝั่ง แต่คาร์ซีทตัวกลางต้องใช้แบบเบลท์รัด ยังไม่เห็นรถรุ่นไหนให้ ISOFIX ที่นั่งกลางมา แม่ก็ยังอึดอัดอยู่บ้าง แต่ลุกเข้าออกง่ายก็ถือว่าดีขึ้นมาหน่อย 

ส่วนรถ 3 ตอนแบบพวก PJS ก็ต้องดูว่าแถว 3 นั่งได้จริงมั้ย วางคาร์ซีทได้มั้ย  วางคาร์ซีทแล้วพับเข้าออกแถว 3 ได้สะดวกมั้ย

ถ้าจะให้ใช้งานได้อย่างสบายใจจริงๆ ต้องเป็นพวกแนวรถตู้ 3 ตอน ที่นั่งตอนที่ 3 ต้องวางคาร์ซีทได้ สามารถเดินเข้าออกแถว 3 ได้ง่ายๆ  อันนี้จะสะดวกและเหมาะสมที่สุด   รถยอดนิยมสำหรับครอบครัวลูกเล็กที่เห็นตามโรงเรียนอนุบาลก็เป็นพวก  H1  Alphard เสียเยอะ

แต่ถ้าครอบครัวไม่ได้กำหนดว่าต้องนั่งคาร์ซีท (แต่มันไม่ปลอดภัยสำหรับเด็กนะครับ) จะเอารถแบบไหนก็ได้ตามที่อยากได้ ซิลฟี่คันเดิมก็ยังใช้ได้  รถเก๋งซีดานแทบทุกรุ่นก็เอารถเข็นเด็กเข้าท้ายรถได้หมดแหละ    ถ้าให้แนะนำคืออย่าเพิ่งซื้อรถใหม่ตอนนี้จนกว่าจะมีปัญหา ใช้ซิลฟี่ไปก่อน จนกว่าจะพบว่าการมีลูก 2 คน ทำให้รถคันเดิมไม่ตอบโจทย์อะไรบ้าง  แล้วตอนนั้นค่อยหารถที่เหมาะสมกับสถานการณ์จะดีกว่า ถึงตอนนี้น โจทย์อาจจะเปลี่ยน เช่น มีลูกสองแล้วต้องมีพี่เลี้ยงเพิ่มป่าว  มีปู่ย่าตายายมาช่วยเลี้ยงมั้ย  หรือ จะมีคนที่ 3 อีกมั้ย   

เพราะถ้าตัดสินใจซื้อ PJS ตอนนี้ อาจจะได้ใช้ไม่ถึง 10 ปีก็ได้   เอาตรงๆ สำหรับครอบครัวปกติ ไม่ได้ไปลุยป่า ออกทริปเป็นว่าเล่น   ผมว่า PJS ไม่เห็นจะเป็นรถครอบครัวตรงไหนเลย  ถ้าจะซื้อน่าจะเป็นเพราะอยากได้รถใหม่มากกว่าอยากได้รถครอบครัวจริงๆ

ตอนแรกผมก็แนะนำพวกรถตู้ครับ แต่ไม่เอาท่าเดียวเลย เลยมาลงที่ Kia ครับ ส่วนพวก SUV PPV เพื่อนไปลองดู ลองนั่ง ลองขับ มาเองแล้วครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:45:40 »
จากโจทย์ รถครอบครัว ที่มี เด็ก 4 ขวบ 1 คน และในท้องภรรยาอีกคนครับ คาดว่าจะใช้ยาวๆๆ เกิน 10 ปีเลยครับ

ถ้าพูดถึงรถครอบครัว ความสบาย KIA ก็ดีงามเลยครับ แต่ประเด็นใช้ยาวๆเกิน 10 ปี ผมไม่แน่ใจครับ
ผมใช้ตัว SXL มาเกือบ 2 ปี ปัญหา ที่เจอ มีโช๊คประตูหลังเสีย เคลมได้(ในบิลราคาหมื่นต้นๆ) กับ แบตหมดดื้อๆไม่มีเตือน ตอนปีกว่าๆครับ

ส่วนตัวมองว่า ถ้านั่งแค่ พ่อแม่ ลูกอีก 2 คน แล้วใช้ยาวๆ 10 ปี ผมเลือกรถเจ้าตลาด ที่มี 5 ประตู ถ้างบ 1.5 ล้าน ก็ได้ SUV , PPV
ช่วงที่แม่จะต้องนั่งระหว่างคาร์ซีทลูก แค่สัก 2-3 ปีครับ อย่างกรณีนี้ ถ้าคนเล็ก 3 ปีแล้ว แม่ก็มานั่งหน้าได้แล้วครับ เด็กๆเขาอยู่กันได้

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 10:46:59 »
--รถใหม่ครับ งบ 1.5 ล้านบาท ไม่เกินนี้ครับที่เล็งไว้คือ PJS เป็นตัว 2.4D GT-Premium 2WD ราคา 1,469,000 ครับ จะเอามาเป็นรถครอบครัว ที่มี เด็ก 4 ขวบ 1 คน และในท้องภรรยาอีกคนครับ คาดว่าจะใช้ยาวๆๆ เกิน 10 ปีเลยครับจริงๆ ดูมาหลายรุ่นแล้ว แต่ตัดเหลือแค่ PJS เท่านั้น --->แสดงว่าไม่สนเก๋ง และกะจะเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ รอดู for mc ก่อนดีกว่าถ้าไม่รีบใช้รถครีบ

--ตอนนี้เกิดลังเล กับ Kia อีกคัน เนื่องจากมีคนแนะนำหลายคนครับ โดยเป็นตัว Kia  Grand Carnival LX  ราคา 1,397,000 บาท --->ถ้าในเมืองมากกว่า เกียน่าจะสบายกว่า นอกจากตอนซ่อม รอน่าจะนานกว่า

--Kia ยังไม่ได้ไปติดต่อ ไม่แน่ใจเรื่องส่วนลดของแถมครับ --->ผมว่าลดยาก

ออฟไลน์ pk14

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 13:38:34 »
ใช้ยาวๆสนับสนุน PJS ครับ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 13:49:31 »
ถ้าขายซิลฟี่ออก​  ผมคงแนะนํา​มิตซูบิชิ​ PJS​  อย่างน้อยศูนย์เยอะไม่เปลืองวันลางาน​   
แต่ถ้าไม่ขาย​ คงแนะนำเกีย​ Grand Canival รถตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ลองให้เพื่อนดู​ Innova อีกตัวครับคนชอบลืม​ ซึ่งคุณงามความดีมันเหมาะสม​กับครอบครัวมากกว่า​PJS​อีก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 13:58:53 »
จะเอาKia GC รอตัวใหม่ดีกว่าครับ
จริงๆPJSโอเคแล้ว ช่วงล่างนิ่มย้วยมาก สไตล์ครอบครัวน่าจะชอบ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 15:17:28 »
แฟนท้องด้วย ไม่รู้ว่า PJS จะขึ้นลงลำบากมั้ยนะ
แต่ ppv น่าจะสะเทือน กว่า kia

PJS legroom คนขับแคบ สำหรับผมคืออึดอัด

ใช้ยาว ๆ อยากให้นั่งสบาย ๆ รอชม c suv toyota
crv / d segment ก็เป็นรถครอบครัวได้นะครับ นั่งสบายขึ้นลงสะดวกกว่า pjs แน่  8)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 21:08:00 »
Kiaใช้ดีครับ เด่นทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ใช้เป็นแสนโลก็ไม่มีอะไรจุกจิกครับ
BMW 750E M SPORT