ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเข้าใจเกียวกับการเรียกสีรถที่เป็นสีเงินสักหน่อยครับ  (อ่าน 9996 ครั้ง)

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
ผมไม่ทราบ และอยากทราบว่า คนไทยเราทำไมเรียกรถสีเงินว่า บรอนซ์เงิน  หรือสีทองว่า บรอนซ์ทอง ทุกเซล ทุกยี่ห้อ จะต้องเรียกเช่นนี้  บ่อยครั้งที่ผมสับสนว่าเราเองหรือเปล่าเป็นคนผิด ที่สื่้อสารกับคนขายรถ หรือช่างทำสีรถ ฯลฯ ไม่รู้เรื่องเกียวกับสีทีว่านี้ 

ผมจะเรียกรถสีเงินว่า สีเงินหรือทับศัพท์เป็น สีซิลเวอร์ (Silver) รถสีทองแดงออกเหลืองๆๆหรือทองเหลือง ผมก็เรียกสีบรอนซ์ (Bronze) ไม่มี บรอนซ์ทอง บรอนซ์เงิน แต่อย่างไร  แต่เจ้ากรรม สื่อสารกับเซลล์ทีไร หรือช่างทำสี ทีไร เขาต้องย้ำคำว่าบรอนซ์เงิน บรอนซ์ทอง เหมือนกับว่าเราเรียกผิดอย่างน้ันแหละ 

ผมจึงอยากขอความรู้จากผู้ทีรู้จริงเสียทีว่า เหตุใดคนไทยเราถึงเรียกกันเช่นนั้น สีเงิน เป็น บรอนซ์เงิน   สีทอง จะออกเหลืองหน่อยๆๆหรือไม่ก็ตาม เป็น บรอนซ์ทอง
ใครเป็นคนสั่งคนสอนให้เรียกกันผิดๆๆมาเช่นทีว่านี้ และทำไมถึงเรียกกันจนกลายเป็นความถูกต้องไปเลย 

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ผมก็เคยคิดเหมือนคุณเลยครับ Bronze จริงๆ มันต้องเป็นทองแดงซะด้วยซ้ำ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เคยคิดเหมือนคุณเลยครับ Bronze จริงๆ มันต้องเป็นทองแดงซะด้วยซ้ำ

สามีว่าอย่างไร  ริงโกะก็ว่าตามนั้นค่ะ ทุกคนควรเห็นด้วย ตามริงโกะทุกประการนะคะ

อาจารย์สอนมาตั้งแต่เรียนแล้วเรื่องสี แต่คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดเสมอค่ะ เลย ต้องแนะนำกัน หรือช่วยบอกกระจายด้วยค่ะ เพื่อไม่ให้เข้าใจผิิดค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

สามีว่าอย่างไร  ริงโกะก็ว่าตามนั้นค่ะ ทุกคนควรเห็นด้วย ตามริงโกะทุกประการนะคะ

อาจารย์สอนมาตั้งแต่เรียนแล้วเรื่องสี แต่คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดเสมอค่ะ เลย ต้องแนะนำกัน หรือช่วยบอกกระจายด้วยค่ะ เพื่อไม่ให้เข้าใจผิิดค่ะ

ริงโกะค่ะ

ฮือๆๆๆๆ โดนยัดเยียดความเป็นผัวไปซะแล้ว.... ฮือๆๆๆๆๆ -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
วิธีจำๆ ง่ายๆ ครับ สาวผมบรอนซ์ ---> สาวผมสีทองๆ
ส่วน ซิลเวอร์ ก็คือ เงิน
ถ้าเค้าเคยดู เซนต์เซย่า ก็ยิ่งสอนง่ายหน่อย บรอนซ์เซนต์ ---> พวกชุดทองแดง
ส่วนซิลเวอร์เซนต์ ---> พวกชุดเงิน

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะตักเตือนกัน หรือไม่ ก็คนที่ไม่รู้คือคนส่วนใหญ่ของประเทศ --->เวรกรรมจริงๆ

keanetona

สมัยเมโสโปเตเมียในยุค70-80 รถในยุคนั้นพวกกาแลนท์ ซาราเจโว หรือ โคโรน่า หน้าแหลม สีเงินแท้ๆ สีทองแท้ๆ ไม่มีครับ มีแต่สีเงินอมแดง(บรอนซ์เงิน) กับ สีทองอมแดง(บรอนซ์ทอง) เพิ่งมามีสีเงินล้วนๆ สีทองล้วนๆพวกทองแชมเปญ ก็ยุค90 นี่เอง (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) คนไทยเลยจำกันแบบฝังหัว เรียกสีเงินว่า บรอนซ์เงิน เรียกสีทองว่า บรอนซ์ทอง เหมือนกับ ถ่านชาร์จ ที่ต้องใช้ให้ไฟเกลี้ยงก่อน แล้วค่อยชาร์จใหม่ ซึ่งใช้กับถ่าน Ni-Cd เท่านั้น แต่กับถ่าน Ni-MH สามารถชาร์จได้เลยไม่ต้องรอไฟเกลี้ยง ในทางกลับกัน ถ้ารอจนไฟเกลี้ยงแล้วชาร์จใหม่ ถ่านกลับยิ่งโทรมเร็ว

ในความเป็นจริงแล้ว

สีเงิน มาจาก สีเทาอ่อนผสมเมทัลลิค

สีทอง มาจากสีน้ำตาลอ่อนผสมเมทัลลิค

บรอนซ์ = ทองแดง

มีแต่เซนต์เซย่าเท่านั้นที่เปลี่ยนจากทองแดงให้เป็นทองได้นะครับ (พาวกเข้าการ์ตูนแล้วตู)

สีเงินกับสีทองของรถสมัยก่อนประมาณนี้ครับ (รูปใหญ่นิดนึง)

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
วิธีจำๆ ง่ายๆ ครับ สาวผมบรอนซ์ ---> สาวผมสีทองๆ
ถ้าเค้าเคยดู เซนต์เซย่า ก็ยิ่งสอนง่ายหน่อย บรอนซ์เซนต์ ---> พวกชุดทองแดง
ส่วนซิลเวอร์เซนต์ ---> พวกชุดเงิน

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะตักเตือนกัน หรือไม่ ก็คนที่ไม่รู้คือคนส่วนใหญ่ของประเทศ --->เวรกรรมจริงๆ

ผมเคยได้ยินแต่ สาวผมบลอนด์ นะ ครับ

ผมบรอนซ์นี่ ผมว่าคงไม่มีใครอยากได้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ผมเคยได้ยินแต่ สาวผมบลอนด์ นะ ครับ

ผมบรอนซ์นี่ ผมว่าคงไม่มีใครอยากได้

มีทั้ง Bronze hair / Blonde hair แหล่ะครับ ฝรั่งเค้าใช้กันทั้งคู่แหล่ะแทบไม่แตกต่าง

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
แต่ตอนจดทะเบียนรถกับขนส่ง

สีเงิน เค้าลงว่า เทา ส่วนสีทอง เรียก น้ำตาล นะเออ

เอาเข้าไป Thailand Only 555+

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ถ้าจะทำสีตอนนี้ต้องอาศัยรหัสสีเอาแล้วมั้งครับ 5555

ออฟไลน์ LungRang

• Newbie
  • *
คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ แต่ปัญหาจริงๆคือ ถ้าเรียกให้ถูกมันจะสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่องนี่ซิ :( :(

ออฟไลน์ Eddy5659

สีเงิน เค้าลงว่า เทา ส่วนสีทอง เรียก น้ำตาล นะเออ

ถูกต้องครับ กำลังจะเข้ามาตอบแบบนี้พอดีเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

เงินผมเรียกสีซิลเวอร์นะ

ทองเรียกบรอนซ์ทอง ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

มีทั้ง Bronze hair / Blonde hair แหล่ะครับ ฝรั่งเค้าใช้กันทั้งคู่แหล่ะแทบไม่แตกต่าง
มันคนละอย่างกันเลยนะครับ เขาใช้คำว่า Blond hair เป็นคำฝรั่งเศสนะครับ จริงๆใช้กับ ผู้ชาย เกย์ ตุ๊ด หรือพวกระบุเพศไม่ได้ ส่วน Blonde hair ใช้กับผู้หญิงครับ ส่วน Bronze hair นี่คนละสีกับสี Blond  บลอนด์คือผมทองอ่อนๆ หรือทอง แต่ Bronze มันสีทองแดง หรือสีน้ำตาลแดงครับ

ส่วนเรื่องความเข้าใจผิดๆ มีอยู่เป็นธรรมดาครับ เรื่อง blond blonde bronze ก็เป็นเรื่องหนึ่ง หรือคำไทยๆ ที่เราใช้กันผิดๆ เช่น"โฉด" คนทั่วไปก็เข้าใจว่ามันแปลว่า โหด ดิบ เถื่อน เลว อะไรเทือกนั้น หรือความเข้าใจที่ว่า ยางดี ต้องรีดน้ำเยี่ยม เกาะถนนยอด ผงซักฟอก หลายคนก็เรียกว่า แฟ้บ  อะไรแบบนั้นแหละครับ

keanetona

เงิน  = เทาเมทัลลิค
ทอง = น้ำตาลเมทัลลิค

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็คนไทยแหละครับ
ข้อเท็จจริงของคำว่า บรอนซ์ (Bronze) ก็คือทองแดงครับ
ลองไปเล่นเกมหลายๆเกมดู Gold > Silver > Bronze