ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อเรื่องสีรถถูกโฉลกกับสีต้องห้ามกันไหมครับ  (อ่าน 47574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
 ผมเกิดวันจันทร์แต่ชอบรถยนต์สีแดงมาก คนในบ้านห้ามผมซื้อรถสีแดงเด็ดขาดเพราะกลัวสิ่งไม่ดีเกิดกับตัวผม ตอนนี้ผมอายุ 38 แล้ว อยากจะซื้อรถยนต์สีแดงสักครั้งแต่ใจก็กลัวเหมือนกัน
 ก็เลยอยากถามว่ากลัวเรื่องสีรถไม่ถูกโฉลกกันหรือเปล่า หรือใครใช้สีรถไมถูกโฉลกก็ยังขับรถได้ปรกติไม่มีเรื่องร้ายแรงเกี่ยวกับรถบ้างครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ทางนึงก็เชื่อครับ ผมเกิดวันเสาร์ ไม่ถูกกับอักษรหัวแตก ยืมรถแม่มาใช้ทีไรได้เรื่องทักที ขับรถตัวเองกี่คันก็แล้วแต่ ไม่เคยกระจกแตกเลย แต่ใช้รถที่เป็นอักษรหัวแตกทีไร ไม่ชนขอบฟุตบาท​ ก็โดนหินดีด

ส่วนอีกทางนึงก็ไม่เชื่อ เนื่องจากผลรวมทะเบียนของผมไม่ดีเลย แต่ก็ไม่เคยเกิดเรื่อง

เลยไม่รู้จะยังไงดีเลย

ส่วนสีรถ ผมไม่กล้าออกสีที่ไม่ถูกโฉลกจริงๆครับ

ออฟไลน์ demo2

ผมไม่เชื่อ แต่เมียกับแม่ผมเชื่อ ทีนี้คุณคิดว่าใครใหญ่สุดครับ ลองคิดดู

ออฟไลน์ Turin

ตามตำราผมไม่ถูกกับรถสีแดง .. แต่ไม่เคยใช้ บอกไม่ได้ครับ

แต่ที่บอกได้คือเวลาผมใช้รถสีเงินจะมีปัญหาและอยู่กับผมได้ไม่นาน

ออฟไลน์ InBkk

บังเอิญว่า สีที่ไม่ถูกโฉลกกับผม ไม่มีสีที่ผมชอบ ก็เลยสบายไป

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผม 50/50 แต่แอบกลัวครับ ถ้าให้เลือกก็ไม่ขอเสี่ยงดีกว่า แต่ต่อให้ไศยศาสตร์มีจริง ผมก็เชื่อว่า ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกตำราที่ถูกต้อง ต้องมีบางอันจริงบางอันมั่วปนๆกันไปครับ และถึงแม้บางตำราจะจริงแต่ก็อยู่ที่ต้นทุน (บุญเก่า) และการกระทำ (กรรมดี) ณ ปัจจุบันด้วย

อย่างน้าผม อักษรในชื่อมีตัวกาลกิณีหลายตัว แต่ก็รวยเอาๆ เจริญเอาๆ ทั้งๆที่ตอนเด็กๆบ้านจนมาก เริ่มจาก 0 จริงๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Gordon Freeman

แม่ผมบอกว่าห้ามซื้อรถสีขาว เพราะแม่ไม่ถูกโฉลกกับสีนี้

เอ๊า... นี่มันรถโผม 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ locomotive

เรื่องพวกนี้สำหรับผม ไร้สาระทั้งเพ ทั้งเรื่องสีรถ แม่ย่านาง เลขทะเบียน วันออกรถ นี้มันยุคไหนแล้ว ครับพี่น้อง

ออฟไลน์ V221

ไม่เคยเชื่อเลยครับ ตั้งแต่ใช้รถมาสารพัดสีตั้งแต่lancerไฟนอน สีแดง Mitsubishi lancerกล่องไม้ขีด สีทอง Nissan Stanza FX สีทอง BMW 316 สีน้ำเงิน Honda Accord สีเทาดำ BMW 316I สีแดง SAAB 9000CS สีน้ำเงิน Benz 280E สีแดง Benz S280 W140 สีทอง Benz S280 W220 สีทอง Benz S320CDI W221 สีเทา Audi A8 TDI Quattro สีเงินและBenz S350D W222 สีเงิน บางคันเป็นรถมือสองอย่างW140 W220 w221 ก็เลือกสีไม่ได้อยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

50:50 คนใกล้ตัวไม่อยากให้ใช้ แต่ส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบรถสีขาวด้วย ก็เลยลงตัวทุกฝ่ายไม่ต้องเถียงกัน ถ้าไม่ได้เกินกว่าเหตุก็ปล่อยไปตามสบายใจคนรอบข้าง

ผมเห็นหลายคนชอบพูดในแนวว่า ยุคนี้แล้ว... ลองหันกลับไปมองชีวิตจริง เวลาจะต้องมีพิธีการใหญ่ผมเห็นเขาอ้างอิงหลักฤกษ์งามยามดีทุกที จริงไหมครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ของแบบนี้แล้วแต่บุคคล เน้นทำที่สบายใจดีที่สุด เอาสีที่ไม่ชอบซื้อมาก็หงุดหงิด แต่ถ้าเชื่อเรื่องพวกนี้เอาสีไม่ถูกโฉลกมาก็ระแวงอีก

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่เชื่อ ถ้าขับรถด้วยความไม่ประมาท ง่วงไม่ขับ ไม่เกิดอุบัติเหตุ

อยากขับสีไหนก็ออกสีนั้น ถ้าสีนั้นไม่มีก็ทำสีใหม่

ออฟไลน์ bravo

สีที่เราเห็นแล้วเราชอบ มันก็คือสีที่ถูกโฉลกกับเรา

คนเขียนตำรา คือใครก็ไม่รู้ เขาจะมารู้เรื่องเราได้ยังไง

ผมออกรถไม่ดูฤกษ์ ไม่ดูสีโฉลก ไม่เจิม ขับรถมา 30 กว่าปี เดินทางไกลไม่เคยเกิดอุบัติเหตุแม้แต่ครั้งเดียว เคยโดนแต่ใบสั่งครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ไม่เคยเชื่อเรื่องสีครับ พอดีเกิดวันอาทิตย์ไม่ถูกโฉลกกับสีน้ำเงินแค่สีเดียว แล้วก็ไม่ได้ชอบสีน้ำเงินด้วยครับ ก็เลยไม่เป็นปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ TJA

เคยเชื่อครับ
จนมาเจอวิธีแก้ที่ให้เอาสติ๊กเกอร์มาแปะ"รถคันนี้สี..."

ตั้งแต่นั้นผมเลิกเชื่อเลย

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
สีกับทะเบียนนี่ไม่เชื่อครับ
แต่เรื่องวันออกรถยังมีบ้างครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ขับมาสารพัดสี
ไม่เชื่อครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เคยเชื่อครับ
จนมาเจอวิธีแก้ที่ให้เอาสติ๊กเกอร์มาแปะ"รถคันนี้สี..."

ตั้งแต่นั้นผมเลิกเชื่อเลย

ฮา แต่ เออ จริงว่ะ ครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
ส่วนตัวถ้าไม่เกิดกับตัวก็ยังไม่เชื่อครับและอีกอย่าง ผมเชื่อว่าสีไม่ถูกโฉลก หรือ ทะเบียนไม่ถูกโฉลก ถ้าโดนทักแล้วคนนั้นเป็นคนเชื่อเรื่องแบบนี้อาจจะกังวลจนประมาทครับ เลยไม่ซีเรียจกับอะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Kendow

สีรถ เลขทะเบียน ฤกษ์ออกรถ ไม่เคยเชื่อและไม่เคยสนใจเลยครับ ชอบสีไหน ชอบเลขไหน ว่างรับรถวันไหนวันนั้นแหละดี

ผมสนใจเรื่องเอาเงินมาจ่ายค่างวดมากกว่าครับ 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Night_Angel

ไร้า สาระใครกำหนด ถ้าโบราณ  งั้นถามต่อ โบราณมีกี่สี เรียกเหมือนปัจุบันไหม  ไปไม่เป้นทุกราย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ dht_tubes

มีคนบอกผมไม่ถูกกับรถสีแดง

เลยต้องได้แค่ฝันถึงเฟอรารี่ตลอดไป เป็นโชคดี ที่ช้ำใจจริงๆครับ 55

ปล. ไม่เชื่อครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมไม่เชื่อพวกนี้มาก่อนครับอาจจะเพราะใช้ชีวิตอยู่ต่างแดนเยอะ
พอกลับมาไทยซื้อรถสีไม่ถูกโฉลกจังๆเพราะไม่คิดอะไรเลย เลขทะเบียนผลรวมก็ไม่ดีด้วย
ผมเป็นคนดูแลรถดีครับ แต่ตอนใช้รถคันนั้นเจออะไรแปลกๆเยอะเกือบทำให้เป็น ocd เลยก็ว่าได้
วันที่ออกรถมาจากศูนย์เจอมอเตอร์ไซค์มุดมาเบียด จอดในห้างโดนคนถือของมารูดข้างรถ จอดอยู่กลางถนนโดนคนลักไก่ข้ามถนนเดินมาชนรถกลางวันแสกๆ วิ่งผ่านคอนกรีตเปียกเลอะครึ่งคันและอื่นๆอีกเยอะครับทั้งๆที่ผมขับรถคันนั้นแค่ปีละ 4 พันโล จำได้ว่าเปิดท้ายรถมามีอุปกรณ์คาร์แคร์ครบมากๆเพราะจะเจออะไรแนวนี้ตลอด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เชื่อแต่ที่บ้านเชื่อ แต่มีคันที่ซื้อสีตามใจคันนึง​ ซึ่งกลายเป็น​คันที่เป็​นตำนานของบ้าน คือ Fiesta ที่เกียร์​ไม่พัง 😉 ความร้อนไม่เป็น แต่เป็นคันที่เจอยางบวมหลายครั้งมาก

นี่ว่าจะแปลงหน้าเป็นตัว ST กับเปลี่ยนจอเป็น SYNC2​ ที่ถอดจาก Everest อยู่​ แต่อีกสักพักละกัน  และก็มีร้านชุดคิต Turbo อยู่​ว่าจะลงดีมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 00:54:42 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ johnlee

สิ่งใดที่มนุษย์กำหนดขึ้นมา  สิ่งนั้นไม่เคยศักดิ์สิทธิ์สำหรับผมเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ใครเป็นคนกำหนดครับ แล้วเขารู้ได้ยังไงว่าสีไหนถูกโฉลกหรือไม่ถูกโฉลกกับใคร ทำวิจัยมาหรือยังไง สียานพาหนะสาธารณะเช่น รถเมล์ รถไฟ เครื่องบิน เรือ มีผลด้วยไหม ก่อนขึ้นต้องดูสี เลขรหัสประจำยานพาหนะก่อนหรือเปล่า
แล้วสมัยก่อนที่เรายังไม่มีรถ ต้องอาศัยช้าง ม้า วัว ควาย เทียมเกวียนเดินทางไปไหนมาไหน ต้องดูสีมันด้วยไหม  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ spn

เมื่อก่อนเคยเชื่อ แต่ตอนนี้เฉยๆ เพราะรถเดี๋ยวมีแค่ ขาว ดำ เงิน เทา เลือกสีไม่ค่อยได้

รถคันเก่า สีบรอนซ์ทอง
เคยชนท้าย Series 5 รอบนึง เจ้าของ BMW ทักเลย ป้ายทะเบียนรวมกันได้ 7 จะเกิดอุบัติเหตุบ่อย
นึกไปนึกมา คันนี้เจอเหตุเยอะมาก...

รถผ่าไฟแดงมาชนท้าย, รถผ่าไฟแดงตัดหน้า, จอดอยู่มีคนถอยรถมาชน, ฝนตกลื่นลงข้างทาง, ขับออกตัวจากไฟแดงแล้ว Volvo คันข้างหน้าสุดเครื่องดับเลยชน, ลื่นน้ำค้างลงข้างทาง

พอเช็คสีรถก็ไม่ถูกโฉลกอีก ตอนนี้ขายเศษเหล็กไปแล้ว

แต่เชื่อป้ายทะเบียน กับ วันออกรถ เพราะเจอมากับตัวแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ p.pooh

• **
ไม่เชื่อครับ  ขนาดส่วนตัวออกรถตามสีตัวเอง (สีแดง) ปกติชอบสีแดง แต่ก็เคยเจออุบัติเหตุมาแล้ว  ทุกอย่างอยู่ที่สติ ความระวังล้วนๆ เราระวัง แต่คนอื่นประมาท ก็เกิดอุบัติเหตุอยู่ดี  ถามว่าใช้แต่ไหม ใช้ต่อครับ เพราะสีไม่ใช่ตัวที่ทำให้เราเกิดอุบัติเหตุหลักๆ 90% ผมให้คนมากที่สุดที่ คนขับรถไม่เป็นมีตั้งเยอะ อันนี้น่ากลัวกว่าเรื่องพวกสีรถ เลขทะเบียนเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2020, 07:50:46 โดย p.pooh »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เชื่อน้อยกว่าสีที่ชอบครับ นอกจากนี้ยังน้อยกว่าสีที่ดูแลยากง่าย สีที่มองเห็นชัดไม่ชัด ผ่อนไหวไม่ไหว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ whoami

เรื่องไร้สาระครับ แต่ถูกสอนตามๆกันมาด้วยคำว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ยุคสมัยที่คนขี่ช้าง ถ้าบอกว่าถูกโฉลกกับช้างสีแดง ต้องเอาสีแดงมาย้อมช้างไหม?