ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องอะไหล่รถครับ  (อ่าน 1709 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwiga2527

• Newbie
  • *
ถามเรื่องอะไหล่รถครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 09:33:38 »
เรียนสมาชิกทุกท่านครับ เมื่อวานผมขับรถชิล ๆ ไปตามถนนช่วงเย็นแล้วบังเอิญเจอรถแนวคลาสสิคเข้า สมองเลยโลดแล่นถึงเรื่องหนึ่งขึ้นมา ผมอยากรู้ว่าพวกรถบางรุ่นที่มีอายุมาก ๆ แล้ว(หลายสิบปี) พอเวลามีปัญหาต้องซ่อม เขาไปเอาอะไหล่กันมาจากไหนครับ เป็นไปได้เปล่าครับที่จะมีรถบางรุ่นที่ไม่มีอะไหล่ซ่อมจริง ๆ แล้วพวกอู่เขาทำยังไงครับ นั่งครุ่นคิดอยู่ทั้งคืน ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  :-*

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ถามเรื่องอะไหล่รถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 09:45:17 »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 11:23:59 »
สืบรถรุ่นที่เราต้องการมีอะไหล่มากน้อยขนาดไหน  เพราะมีผลกับราคาอะไหล่    มีมากก็ถูกมีน้อยก็แพง  ในคลับรถรุ่นนั้น ๆ  จะเป็นตัวบอกอย่างนึง  อะไหล่บางชิ้นก็ของเก่า สะสม หรือซากรถ    ส่วนมากเจ้าของเวปมักไปกว้านซื้อมาเก็บไว้ขาย  บางตัวก็พึ่งพาของมาบิ้วใหม่ หรือสร้างขึ้นใหม่มีคนรับทำอยู่แต่หายากราคาแพง    บางชิ้นก็สั่งจากนอก พวกอีเบย์ หรือเวปอื่น ๆ    เดี๋ยวนี้ถ้าเป็นรถเก่าที่ยังมีคนเล่นกันอยู่เยอะ อะไหล่พอหาได้ทั้งนั้น  ถ้ามีเงินจ่ายไหว

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 12:06:26 »
อะไหล่รถเก่าในท้องตลาดส่วนมากเป็นของจากการแกะซากรถเนื่องด้วยราคาและความสะดวกในการหา

แต่ในบางครั้ง ผู้ผลิตรถก็ทำการผลิตอะไหล่ขึ้นมาใหม่อีกครั้งถ้ามีเสียงเรียกร้องมากพอเช่นรถ 911 air cooled ที่ดีซะจนแฟนพันธ์แท้ไม่ยอมปล่อยทิ้ง

แต่ถ้ารถมันหาอะไหล่ยากมากๆจนหาไม่ได้ ปัจจุบันสามารถทำการสร้างใหม่ได้ด้วยราคาที่ไม่โหดร้ายเท่าสมัยก่อนด้วยเครื่อง CNC หรือ 3D Printing