ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเปลี่ยนโช็ค Civic FB ครับ  (อ่าน 3096 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ปรึกษาเปลี่ยนโช็ค Civic FB ครับ
« เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 20:21:33 »
พอดีที่ต้องการโช็คที่นิ่มเท่าของเดิมติดรถ แต่มี Performance ที่ดีขึ้นกว่าของเดิมครับ

ถ้าแข็งกว่าเดิมนิดๆก็อาจจะอนุโลมได้บ้าง ถ้าไม่ได้แข็งจนรู้สึกแตกต่างได้ขนาดนั้น

โจทย์ที่ต้องการก็คือ ให้ผู้ใหญ่ที่บ้านนั่งแล้วไม่รู้สึกว่าเราไปเปลี่ยนโช็คมา นิ่มสบายเท่าของเดิม หรือ ใกล้เคียงของเดิมมากที่สุดครับ

จึงอยากทราบว่า Tein Endurapro ถ้าเทียบกับโช็คเดิม ความนิ่มพอๆกันมั้ยครับ หรือว่าแข็งจนรู้สึกแตกต่างได้ครับ ?

หรือถ้าเพิ่มอีกนิดไป Tein Endurapro plus จะสามารถปรับให้นิ่มใกล้เคียงเท่าโช็คเดิมได้มั้ยครับ หรือว่าปรับยังไงก็ยังแข็งกว่าเดิมอยู่ดีครับ ?

ส่วนสตรัทปรับเกลียวคงไม่ได้ใช้ เพราะคิดว่าคงไม่ได้โหลดให้เตี้ยลงอยู่แล้วอะครับ เพราะตอนนี้ก็รู้สึกว่ารถเตี้ยกว่าคันเดิมแล้วครับ ฮ่าๆ

ถ้าหากไม่มีโช็คแต่งที่นิ่มพอๆกับของเดิมติดรถจริงๆ ผมคงต้องเบิกโช็คเดิมจากศูนย์แหล่ะครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ปรึกษาเปลี่ยนโช็ค Civic FB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 20:32:04 »

ก็โช้ค after market ทั่วๆไป   kayaba excel g

monroe reflex   ใกล้เคียงของ 0   

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ปรึกษาเปลี่ยนโช็ค Civic FB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 20:40:53 »
เอานิ่มใกล้เคียงสุด และ ยังคงความทนทาน ก็ Tein Endurapro นี่แหละ มันจะแข็งกว่ายามเจอพวกรอยต่อถนน หลุมเล็กๆ มันจะกระแทกแรงกว่า โช้คเดิม แต่แลกกับ เวลาคุณโดดสะพานลงมา มันจะยุบทีเดียวแล้วจบ ไม่มีแถมหลายเด้งครับ

คนแก่บ่นไหม ?

วันนี้ ตอนเช้า พาพ่อจากศูนย์ฮอนด้า ที่ กทม. วิ่งไป จูนเครื่องเสียงบ้าน ที่ปราจีน ด้วย CR-V G3 โช้ค Bilstein B6 ... ขึ้นปุ๊บ ยังไม่ถึง 1 กม. พ่อก็บอกว่า "รถแกนี่ แข็งพอๆกับ Jazz เลยว่ะ"

พอวิ่งสักพัก ออกรังสิต .. "แต่พอขับเร็วแล้ว มันโอเคว่ะ มันไม่เด้งแบบ Jazz มันแน่นกำลังดีเลย"

ขากลับ จาก ปราจีน เข้า กทม. เปลี่ยนเอา Pulsar DIG + Tein Street Advance Z มาส่ง

พ่อไม่พูดสักคำ แถมหลับอีก .. แปลว่า มันนิ่มกว่า CRV นะ

พ่อผมนี่ 70 กว่าแล้วนะ แต่หนุ่มๆ ก็ขาห้าว นักซิ่งรถคนนึงนะครับ

..............

โม้ซะเยอะ จะบอกว่า ถ้ารับ Tein ไม่ได้ คงต้องกลับไปใช้โช้คติดรถแล้วล่ะ นิ่มสุด และถ้าคิดว่า ตัวเอง เรื่องเยอะ ก็จิ้มไปที่ตัวที่ปรับหนืดได้ เพราะมันจะปรับได้ละเอียดครับ

ถ้าจำไม่ผิด รุ่นธรรมดา ความหนืด จะเท่ารุ่น Plus ที่ปรับไว้ตรงกลาง เบอร์ 8 น่ะครับ (รถผมปรับ หน้า 6 หลัง 8)

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 21:38:00 »
มายืนยัน ผมใส่ Tein Endorapro Plus ถ้าไม่พอใจก็ปรับได้ แถมนุ่มไม่ต่างจากของเดิม และไม่เด้ง เปลี่ยนเลนเร็วๆก็ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 21:39:37 »

โม้ซะเยอะ จะบอกว่า ถ้ารับ Tein ไม่ได้ คงต้องกลับไปใช้โช้คติดรถแล้วล่ะ นิ่มสุด และถ้าคิดว่า ตัวเอง เรื่องเยอะ ก็จิ้มไปที่ตัวที่ปรับหนืดได้ เพราะมันจะปรับได้ละเอียดครับ

ถ้าจำไม่ผิด รุ่นธรรมดา ความหนืด จะเท่ารุ่น Plus ที่ปรับไว้ตรงกลาง เบอร์ 8 น่ะครับ (รถผมปรับ หน้า 6 หลัง 8)

เห็นด้วยเลยครับ Teinน่าจะได้Performanceที่ดีที่สุด ในระดับความนุ่มที่ใกล้เคียงเดิมมากที่สุด ถ้ากลัวเรื่องนุ่มไม่พอ ก็เอาตัวPlusปรับระดับได้ไปเลย แพงกว่ากันไม่เท่าไหร่ ถ้าไม่ใช่Tein กลับไปใช้ติดรถดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 22:10:01 »
ขออภัยที่ผมไม่ได้ให้ความคิดเห็นแนะนำครับ
เพียงแค่เปรียบเทียบรถปีไกล้เคียงกัน2รุ่นที่เคยใช้คือ CivicFB(รถบริษัท)กับCRV G3 ช่วงล่างเดิมๆ
เส้นทางในกทม.รอบๆ จนถึงระยอง ในFBผมไม่กล้าเข้าโค้งที่ความเร็ว120++ หรือสลาลอม
เส้นทางตาก-เถินวันนี้กับCRV บางโค้งผมขับ140++ รู้สึกมั่นใจมากกว่าFB อาจจะเป็นเพราะในสภาวะนั้นCRVน่าจะเป็นขับ4 (แต่ก็ไม่รู้ว่าCRVขับ4ในสภาวะแบบไหนบ้าง)

FBก็นุ่มดี นั่งสบาย ผมงีบหลับถ้านั่งเบาะแถวหลังครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 22:32:14 »
ผมใช้ Tein Endura Pro Plus ใน HRV อยู่ ปรับไว้ หน้า 8 หลัง 8 สำหรับใช้ในเมือง เรื่องความนุ่มผมว่ามันพอๆกับโช๊คเดิมครับ เป็นโช๊คแต่งที่ผู้สูงอายุนั่งได้ ไม่บ่นครับ จะมีแต่เวลาขับผ่านรอยต่อบนทางด่วนที่จะรู้สึกสะเทือนกว่าเดิมหน่อยๆ
แต่ทั้งหมดนี้แลกมาด้วยการขับขี่ที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ รถนิ่งขึ้น ไม่สั่น ไม่โคลง ขับเร็วๆมั่นใจขึ้นเยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 07:18:44 »
ของผมก็เคยมีโจทย์คล้ายๆแบบนี้

ของผมเป็น วอลโว่ s80 ตัวแรก ทุกอย่างเดิมๆหมด ผมเปลี่ยนโช้คมาเป็น Bilstein B6 ชุดเดียว การขับเปลี่ยนไปเยอะครับ พ่อ ผมนั่งตอนนั้นเขาก็ไม่ได้บ่นอะไร ยังว่านั่งดีไม่โคลงเคลงเหมือนโช้คเดิม

ส่วนของ tein อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเขามีรุ่นไหนแบบไหนบ้างละครับ แต่ Bilstein B6 เป็นโช้คที่ปรับอะไรไม่ได้เลยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ nonerror

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 07:41:16 »
สวัสดีครับ

งั้นผมขอรบกวนสอบถามต่อเลย เพื่อไม่เป็นการเปลืองพื้นที่
มีโครงการจะใส่ endurapro plus ใน fb
แต่สงสัยเรื่องยางครอบกันน้ำฝาเบ้าโช้ค น่าจะใส่ไม่ได้
เนื่องจากแกนที่ยาวกว่าเดิม กลัวระยะยาวจะเกิดสนิมตามมา
(เคยเห็นผ่านๆ ตา) พี่ๆ ที่ใส่แก้ปัญหาตรงนี้ยังไงครับ :) :)

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:24:43 »
HR-V เราใส่ตัว Endura Pro Plus อยู่ ทุกวันนี้สมาชิกในบ้าน ก็ไม่มีบ่นนะคะ
คุณพ่อ (ที่รู้เรื่องรถมากกว่าคนอื่น) คอมเมนท์ว่า รู้สึกว่าหนึบขึ้นกว่าเดิม
แต่ถ้าไม่ใช่คนที่ใส่ใจเรื่องพวกนี้ ก็จะไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเท่าไหร่ค่ะ 

ตอนแรกเราก็คิดจะใส่แค่ตัว Endura Pro เหมือนกัน แต่พอมีโอกาสได้ลองปรับระดับตอนไปตจวดูแล้ว ก็คิดว่าคุ้มแล้วแหละค่ะสำหรับส่วนต่าง ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 10:33:43 »
ใช้ endurapro กับมาสด้า 2 ดีเซลอยู่ครับ โหลดสปริง h-tech รถเฟิร์มขึ้นนะครับ แต่ไม่ถึงกับแข็งกระด้างอะไรเพราะพ่อกับแม่มานั่งรถผมเดินทางไกลๆ ก็ไม่บ่นนะครับ

แล้วก็เรื่องเปลี่ยนโช๊คแล้วกระด้างขึ้นมาก-น้อยผมว่าจะขึ้นอยู่กับยางรถที่ใส่ด้วยอีกปัจจัยหนึ่งครับ ผมลองเปลี่ยน Primacy4 ให้มาสด้า2 เบนซินอีกคันที่ใส่แต่สปริงโหลด s-tech อาการแข็งๆ ดีดๆ ก็หายไปเยอะเหมือนกันครับ ยางเกรดดีๆ นี่มันดีแบบนี้นี่เอง

เห็นด้วยนะครับว่าถ้ายังบอกว่า endurapro แข็งไปนี่ผมว่าก็ใช้โช๊ครุ่นเดิมที่ติดมากับรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 11:24:58 »
กัดฟันเล่น street advance