ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาปล่อยเบรคแล้วมีเสียงเอี๋ยดเหมือนเหล็กเสียดสี  (อ่าน 15107 ครั้ง)

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *
สอบถามสมาชิกหน่อยครับ
ผมเหยียบเบรคเพื่อถอยรถเข้าที่จอดรถที่บ้าน
พอจอดเสร็จ ผมเหยียบเบรคลึกสุดเพื่อเปลี่ยนเกียร์
พอปล่อยเบรคแล้วได้ยินเสียงดังเอี๊ยดครับ เสียงเหมือนเหล็กเสียดสีกัน
ลองสังเกตุมาหลายวันแล้ว บางวันได้ยิน บางวันไม่ได้ยิน

ขอสอบถามหน่อยครับว่ามันเกิดมาจากสาเหตุใด และก็แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.รถกระบะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รถเก่ามั้ย  ถ้ารถเก่า ลองเช็คปั้มเบรค หน้า หลัง

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *

รถเก่ามั้ย  ถ้ารถเก่า ลองเช็คปั้มเบรค หน้า หลัง

รถเก่าแล้วครับ รถปี 2008

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
ลองเข้าอู่เช็คดูครับ
https://www.dailynews.co.th/article/591120

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
เดานะครับ ถ้าล้อหน้าเป็นดิสเบรกแผ่นประกบลดเสียงอาจจะหลุด
ลองให้ช่างตรวจสอบครับ รถเก่าถอดทำความสะอาดระบบเบรก คาลิปเปอร์้เบรก ยางหุ้มลูกสูบเบรก หล่อลื่นจารบี ไล่อากาศในระบบ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
ลองถอด ขัด หน้า ขอบผ้าเบรค ทำความสะอาด หล่อลื่น ทั้งหน้าและหลังครับ

ถ้าเป็นกระบะ เกียร์ ออโต้ ยังหวะ เบรค เข้าเกียร์ P ปล่อยเบรค
ตัวรถ อาจมีการ โยก หน้าหลัง เบาๆ เสียงก็อาจมาจากแหนบ ก็ได้ครับ