ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนชิ้นส่วน Altis GR ไทย มันถูกกว่าของไต้หวันหรอครับ ของเราถึงออกมาทุเรศกว่า  (อ่าน 7650 ครั้ง)

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
เอาเป็นว่า แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนละกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากรู้จังว่าถ้าวันนึง คนกลุ่มน้อยที่ว่าบอกว่าโต ทำอัลติสมาสวยสุดๆ มันจะขายถล่มทลายเลยมั้ย

ผมว่าเพราะรถมันเยอะ เกลื่อนเมือง แต่มันเป็นรถแท๊กซี่ด้วยมากกว่า มันเลยมีข้อแม้ที่จะติติงเจ้า corolla altis มาตลอดหลายสิบปีที่ผ่านมา

โฉมใหม่ ผมเห็นด้วยเรื่องเดียวคือภายในมันอึดอัด ผิดวิสัยที่ผ่านๆมา สงสัยพี่โตอยากลองของใหม่

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
ของบ้านเค้าสวยกว่าเรานะ

ของไทยที่ดูไม่สวยผมว่าเพราะมีชุดแต่งสีเงินเพิ่มเข้ามาที่กระจังหน้ากับชุดกันชน ถ้าเป็นสีดำล้วนอาจดูดีกว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 14:01:58 โดย Bird Wuttipan »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เชื่อรึไม่​ ตั้งแต่ออกรุ่นนี้มาผมยังไม่เคยเจอบนถนนเลย​ เจอแต่ตัว​ 1.8 ธรรมดา​ กับ​ ไฮบริด​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
อัลติสโมเดลนี้ TMT พลาดหลายอย่าง ยอดขายเป็นตัวบ่งบอก ถ้าเอาแบบตาเหยี่ยวของญี่ปุ่นมาก็ขายดีไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 16:09:38 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ SM.

ของไทยที่ดูไม่สวยผมว่าเพราะมีชุดแต่งสีเงินเพิ่มเข้ามาที่กระจังหน้ากับชุดกันชน ถ้าเป็นสีดำล้วนอาจดูดีกว่านี้

+1 เห็นด้วยเลยครับ สีเงินนี่ดูไม่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ Jacob

น่าจะเอาหน้าแบบตัวห้าประตู ผมว่าสปอร์ตกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 17:24:46 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พยายามหาเหตุผลว่าทำไม Toyota Altis GR บ้านเรามันถึงได้หน้าตาน่าเกลียดขนาดนี้ (ทั้งที่ Altis esport ตัวเก่าก็ดูลงตัวดี)
อยากรู้ว่าเขาตั้งใจเจาะตลาดกลุ่มไหน แล้วไปทำสำรวจกันมายังไง ถึงได้ออกมาแบบนี้ แต่ก็คิดไม่ออก

ยิ่งมาเห็นไต้หวันเปิดตัว GR Sport ของบ้านเขาก็ยิ่งสงสารคนไทย รถสวยๆเมืองนอกเยอะแยะ บ้านเราได้ใช้แต่รถอิงตลาดอินโดบ้าง อินเดียบ้าง จีนบ้าง
ขนาดรุ่นเดียวกับที่เมืองนอกเขาทำออกมาได้ลงตัวแท้ๆ คนไทยก็ยังเหมือนมีเคราะห์ ยังอุตส่าห์ได้มาแบบหน้าตาพิกลพิกาล ทุเรศทุรังอีก

ย้ำว่าไม่ได้พูดถึงออพชั่นนะครับ พูดถึงหน้าตาล้วนๆ
ขออนุญาต นอกเรื่อง คุณไปอยู่ไต้หวันมั๊ยครับ กฎหมายบังคับ ผู้ชายไต้หวันทุกคนต้องเป็นทหารเกณฑ์

???????????????????????????????????????????????????????
เป็นคำถามที่งงที่สุดตั้งแต่เล่นโซเชียลมา ว่าเกี่ยวอะไร?

nomad

• บุคคลทั่วไป
หน้าค้างคาวจะถูกใจวัยรุ่นแต่อาจจะไม่ถูกใจกลุ่มลูกค้าหลักของเขาก็ได้ครับ ก่อนที่จะทำอะไรเขาคิดมามากกว่าเราๆ ท่านๆ เยอะครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
เป็นไปได้ไหมครับว่าจะพยายามดันให้ขายรุ่น Hybrid มากกว่า

คิดแบบนี้เป๊ะเลยครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
เป็นไปได้ไหมครับว่าจะพยายามดันให้ขายรุ่น Hybrid มากกว่า

คิดแบบนี้เป๊ะเลยครับ

ชัดเจนตั้งแต่ไม่มีรุ่น 1.8 เบนซินธรรมดาแล้วครับ ผลเสียก็คือทำให้คนที่ไม่อยากได้ Hybrid หนีไปยี่ห้ออื่นแบบไม่ต้องคิดเลย เพราะไม่มีรุ่นที่อยากได้ให้เลือก ทุกวันนี้ผมยังสงสัยอยู่เลยว่า Toyota มาถูกทางแล้วจริงๆ หรือที่ดัน Hybrid โดยใช้วิธีการตัดรุ่นเบนซินออกไปซะเลยแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2020, 08:56:23 โดย nomad »

ออฟไลน์ kabutoro

ของไทยมันเหมือนไปเอามาจากร้านไฟเบอร์ข้างถนนมาแปะๆให้มันจบๆไป แต่ไต้หวันดีไซน์มาได้รับกับตัวรถมากกว่า แต่ยังไงๆผมก็ชอบ collora โฉมอเมริกามากกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อัลติสโมเดลนี้ TMT พลาดหลายอย่าง ยอดขายเป็นตัวบ่งบอก ถ้าเอาแบบตาเหยี่ยวของญี่ปุ่นมาก็ขายดีไปแล้ว

หน้าสวย แต่ท้ายไม่ผ่าน

ออฟไลน์ TeslaX

เรื่องงบไม่น่าเกี่ยว อยู่ที่ mind set ทีมออกแบบล้วนๆ เข้าใจว่าอนุรักษ์นิยม แต่ดูคู่แข่งด้วย แบบ civic แต่งชุดแต่ง modulo ทรงโง่ๆ ก็สวยแล้ว ไม่ต้องเลอะทะมีแถบดำให้รก

ออฟไลน์ toffyearn

สำหรับผมว่า altis ตัวนี้ก็สวยนะ ภายนอก ผมชอบมากกว่า civic อีก civic ดูวัยรุ่นไปสำหรับผม แต่ 3 นี่สวยสุดละ
ส่วน altis ตัว gr ในไทยผมว่าก็ไม่ได้เลวร้าย แต่ผมก็ชอบของไตหวันมากกว่า เส้นสายดูโฉบเฉี่ยว เรียบร้อย ไม่เลอะเทอะ