ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง  (อ่าน 8129 ครั้ง)

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 15:31:30 »
ของผมใช้ผ้าห่อลูกเหม็นแล้วผูกไว้ในห้องเครื่องครับ (สัก 2-3 จุด)

เวลาใช้รถ ต้องเอาออกหรือป่าวครับ แบบนี้มีลืมไหมครับ
ห่อผ้าที่ผมใช้ แม่ผมจะใช้เศษผ้าที่มันใหญ่ๆ หน่อย ให้เวลาห่อลูกเหม็นแล้วมันมีชายยาวๆ ออกมา ก็เอาชายยาวๆ นั้นไปผูกกับอะไรที่พอผูกได้ในห้องเครื่องครับ ซึ่งพอผูกไปเลยไม่ต้องสนใจมันอีก เพราะว่ามันไม่ได้ไปเกี่ยวไปขัดกับอะไร
และพอสัก 1 เดือนก็มาแกะห่อผ้าไปเติมลูกเหม็นเพิ่มครับ (ใน 1 ห่อจะมีลูกเหม็นเม็ดเล็กประมาณ 2-3 เม็ดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 15:33:22 โดย art_duron »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 17:01:01 »
เปิดฝากระโปรง + เชนไดร์ฉีดให้เยอะๆ กลบกลิ่นเก่าๆของพวกมัน
ไม่มาอีกเลย แต่รอดูยาวๆอีกที

ผมว่าจะเอา 2 วิธีนี้รวมกันดูครับ น่าจะง่ายสุด และ ทำได้เลย
บ้านผมมีหมา ไปหาแมวที่ไหนมาเลี้ยง เดี๋ยวมันตีกัน  ::) ::)

ผมว่าแล้วแต่นิสัยของมันด้วยนะ บ้านผมเคยเลี้ยงหมาแต่ตอนนี้มันลาโลกไปละ
มันชอบไล่สัตว์แทบจะทุกประเภทเลย รวมทั้งงู ตัวเงินตัวทอง มัน+หมด
และหนูคือหนึ่งในนั้น(เคยเห็นมันไล่กับตาหลายครั้ง แต่ไล่ไม่ทันหรอก)
หลังจากมันตายหนูถึงมาเข้าห้องเครื่องเพราะก่อนมันตายอะไม่มีเข้ามาเลย(มันนอนหน้ารถ)

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 18:50:09 »
ให้แมวฉี่ลงผ้าครับ แล้ววางไว้ใต้ท้องรถ หรือทางที่คิดว่าหนูเดินผ่าน หายหมดครับ เพราะกลิ่นแรงมาก
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 18:55:40 »
ป้องกันหนู. ต้องห้ามมีอาหารหนู 😆
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2020, 13:34:54 »
ที่บ้านผมรถคันที่จอดด้านนอกใช้กล่องยี่ห้อ L... สีฟ้าใส่ในห้องเครื่องครับ แต่ต้องใส่ทีสี่กล่องและเปลี่ยนทุกเดือน หลังจากนั้นไม่กี่วันหนูไม่เคยเข้าห้องเครื่องอีกเลย เคยใช้ที่เป็นแบบสเปรย์แต่ไม่ได้ผลเท่าแบบกล่อง

มันคือกล่องอะไรครับ วานบอก ??

เป็นกล่องมีกลิ่นการบูรไว้ไล่หนูครับหาได้ตาม Tops
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2020, 17:06:24 »
ให้แมวฉี่ลงผ้าครับ แล้ววางไว้ใต้ท้องรถ หรือทางที่คิดว่าหนูเดินผ่าน หายหมดครับ เพราะกลิ่นแรงมาก

ยากตรงบ้านผมไม่มีแมวครับ อาจจะต้องหาอะไรมาฉีดกันไว้ก่อน

ป้องกันหนู. ต้องห้ามมีอาหารหนู 😆

อาหารหนู?? มันมีอะไรในนั้นไหมครับ สายไฟ กับ ฟองน้ำ บุกันร้อน ไรงี้ป่ะ  :-[ :-[

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2020, 17:27:06 »

ยากตรงบ้านผมไม่มีแมวครับ อาจจะต้องหาอะไรมาฉีดกันไว้ก่อน

อาหารหนู?? มันมีอะไรในนั้นไหมครับ สายไฟ กับ ฟองน้ำ บุกันร้อน ไรงี้ป่ะ  :-[ :-[

หาการะบูนมาใส่ใว้ในรถ และโรยรอบล้อหรือบริเวณที่คิดว่าหนูจะไต่ขึ้นรถได้ ทำบ่อยๆสักพักมันก็ไม่มายุ่งแถวนั้นอีก

ออฟไลน์ Metha999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 12:58:52 »
วิธีของผมได้ผล  100% ครับ

เมื่อก่อนนี้ หนูเข้าห้องเครื่องรถมาสด้า 2 ของผม กัดใยฉนวนฝาครอบเครื่อง และสายไฟ เคลมประกันหมดไปราว 20,000 บาท และที่บ้านซึ่งอยู่รวมกันสองหลัง  รถ 6 คันจอดแยกกัน 2 โรงรถ หนูขึ้นทุกคัน บางคันห้องเครื่องมีชิ้นส่วนพลาสติกน้อย  (Harrier 240G, 300ZX) ก็จะทิ้งรอยเท้าให้ดูต่างหน้า ที่เหลือโดนตั้งแต่กัดสายไฟ จนถึงไปออกลูกในช่องแอร์ หลังๆ ผมใช้พริกป่นผสมน้ำฉีดห้องเครื่อง สายไฟ ก็ได้ผลคือโรงรถบ้านผมซึ่งมีรถจอด 3 คันไม่มีหนูกัดสายไฟ

ใช้วิธีนี้มาปีกว่า บ้านข้างๆในรั้วเดียวกันก็ใช้วิธีเดียวกันนี้แต่ไม่ได้ผล เหมือนว่าหนูมันหลงรักรถสามคันของบ้านนั้นแล้ว  ทำอย่างไรก็ไม่ยอมเปลี่ยนใจ จนกระทั่งผมมาซื้อ GLC250dใหม่โดยขาย Harrier ไป

วันที่เซลล์มาส่งรถ ผมคุยกับเซลล์ว่าลูกค้าเขาทำอย่างไรกันบ้างเรื่องปัญหาหนูขึ้นรถนี้

เซลล์บอกว่า พี่! ลูกค้าอีกคนของผม หนูขึ้นรถปอร์เช่ กัดถุงลมระบบกันสะเทือน ซ่อมหมดไปสี่แสน ส่วนวิธีกันหนูผมไม่รู้เหมือนกัน

หลังจากฟังเซลล์แล้วมานั่งคิด  ผมเลยให้ช่างมากั้นโรงรถด้วยเมทัลชีททั้งหมด มีช่องระบายลมเป็นตะแกรงเหล็ก  ขนาด 5.5×10 ม. หมดไป 90,000 กว่าบาท บวกประตูม้วนไฟฟ้าขึ้นลงเร็วอีก 45,000 บาท จอดรถได้ 4 คัน จนถึงเดี๋ยวนี้ปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 12:54:34 »
วิธีของผมได้ผล  100% ครับ

เมื่อก่อนนี้ หนูเข้าห้องเครื่องรถมาสด้า 2 ของผม กัดใยฉนวนฝาครอบเครื่อง และสายไฟ เคลมประกันหมดไปราว 20,000 บาท และที่บ้านซึ่งอยู่รวมกันสองหลัง  รถ 6 คันจอดแยกกัน 2 โรงรถ หนูขึ้นทุกคัน บางคันห้องเครื่องมีชิ้นส่วนพลาสติกน้อย  (Harrier 240G, 300ZX) ก็จะทิ้งรอยเท้าให้ดูต่างหน้า ที่เหลือโดนตั้งแต่กัดสายไฟ จนถึงไปออกลูกในช่องแอร์ หลังๆ ผมใช้พริกป่นผสมน้ำฉีดห้องเครื่อง สายไฟ ก็ได้ผลคือโรงรถบ้านผมซึ่งมีรถจอด 3 คันไม่มีหนูกัดสายไฟ

ใช้วิธีนี้มาปีกว่า บ้านข้างๆในรั้วเดียวกันก็ใช้วิธีเดียวกันนี้แต่ไม่ได้ผล เหมือนว่าหนูมันหลงรักรถสามคันของบ้านนั้นแล้ว  ทำอย่างไรก็ไม่ยอมเปลี่ยนใจ จนกระทั่งผมมาซื้อ GLC250dใหม่โดยขาย Harrier ไป

วันที่เซลล์มาส่งรถ ผมคุยกับเซลล์ว่าลูกค้าเขาทำอย่างไรกันบ้างเรื่องปัญหาหนูขึ้นรถนี้

เซลล์บอกว่า พี่! ลูกค้าอีกคนของผม หนูขึ้นรถปอร์เช่ กัดถุงลมระบบกันสะเทือน ซ่อมหมดไปสี่แสน ส่วนวิธีกันหนูผมไม่รู้เหมือนกัน

หลังจากฟังเซลล์แล้วมานั่งคิด  ผมเลยให้ช่างมากั้นโรงรถด้วยเมทัลชีททั้งหมด มีช่องระบายลมเป็นตะแกรงเหล็ก  ขนาด 5.5×10 ม. หมดไป 90,000 กว่าบาท บวกประตูม้วนไฟฟ้าขึ้นลงเร็วอีก 45,000 บาท จอดรถได้ 4 คัน จนถึงเดี๋ยวนี้ปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

น่าสนใจวิธีนี้ครับ ว่าแต่ เวลา service เครื่องยนต์ ต้องแจ้งช่างก่อนไหมครับ อาจจะโดนมองฆ้อนได้ เพราะเขาแสบตา  ;D ;D