ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัย2ข้อเกี่ยวกับtiidaหลังจากใช้มา2เดือน  (อ่าน 5919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dan474

• Newbie
  • *
1เรื่องพัดลมหม้อน้ำ  หรือจะเรียกว่าพัดลมแอร์ดีครับ   คือปกติขับรถก่อนถึงบ้านผมก็จะปิดACเปิดแต่พัดลมเพื่อไล่ความชื้นคอลย์เย็น เพราะผมเพิ่งสังเกตว่าพัดลมมันจะทำงานตอนคอมแอร์ทำงาน และตัดการทำงานเวลาคอมแอร์ตััด  ไม่ได้มี2speed  อย่างนี้เวลาขับรถแบบปิดแอร์  หรือตั้งแอร์แบบไม่เย็นมาก  หรือว่าเวลารถมีปัญหาเกี่ยวกับระบบแอร์ต้องปิดแอร์วิ่ง หม้อน้ำจะระบายความร้อนได้เต็มที่หรือครับ  ผมยังสงสัยเลยว่าเวลาเปิดกระโปรงหน้ารถทำไมมันระอุนัก แล้วเหล็กค้ำฝากระโปรงนี้ร้อนสุดๆ(เพราะดันไปอยู่บนเครื่องพอดี)

อย่างนี้ผมก็ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้รถใหม่น่ะสิครับ เปิดแอร์ตลอดเปิดเย็นๆเข้าไว้แอร์จะได้ทำงานตลอดพัดลมจะได้หมุนเกือบตลอดเวลา
ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับหรือว่าผมเข้าใจผิดเอง  จริงๆแล้วพัดลมมันมี2stepรึเปล่าครับ

2เวลาเปิดไฟต่ำแล้วกระพริบไฟสูง  หรือเปิดไฟสูงทำไมไฟต่ำดับครับ  แทนที่จะช่วยกันส่องทางข้างล่าง(ไฟต่ำ)มืดซะอย่างนั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: มีข้อสงสัย2ข้อเกี่ยวกับtiidaหลังจากใช้มา2เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 14:26:15 »
1. มี 2 Step ครับ Step 2 ทำงานเมื่อความร้อนน้ำเกิน 92 เสียงพัดลมจะดังกว่าปกติไ้ด้ยินชัดเจน (แต่ผมล่ะไม่ชอบเลยไอ้พวกพัดลมตัวเดียวในรถขับหน้าที่ไม่มีพัดลมเครื่องนี่..ถ้ามอเตอร์พัดลมไฟฟ้าพังก็ลากกลับบ้านอย่างเดียวเลย ใน B13 รุ่นเก่าโบราณจะใช้พัดลมคู่ ผมเคยขับแล้วพัดลมเสียตัวนึง ความร้อนจะไปอยู่ที่ 95-100 ก็ร้อนมากหน่อย แต่ยังพอประคองกลับบ้านได้)

2. หลอดไฟหน้าจะเป็นแบบสองไส้ครับ เวลาเราเลือกไฟสูง ไส้นึงจะดับ ไปติดอีกไส้นึงแทน เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ไฟสูงของ Tiida สว่างพอเห็นทั่วทั้งถนนครับ อันนี้ผมไม่คิดว่าน่าห่วงอะไร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dan474

• Newbie
  • *
Re: มีข้อสงสัย2ข้อเกี่ยวกับtiidaหลังจากใช้มา2เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 14:35:31 »
โอ้..ตอบไวมากครับ  ขอบคุณครับที่ไขข้อข้องใจ   อืมงั้นตอนที่จอดรถในบ้านแล้วลงมาดูมันคงร้อนไม่พอที่step2ทำงาน
รถสมัยนี้ไม่มีเกจวัดความร้อนมาให้ซะด้วย   
ก่อนจะมาใช้ทีด้าใช้กระบะคอมม่อนเรล ซึ่งผมจะใช้สมาร์ทเกจ ที่ดูค่าได้หลายๆอย่าง
แต่ของทีด้ายังไม่ทำหรือทำไม่เสร็จก็ไม่รู้เงียบหายไปเลย  ถ้างั้นคิดว่าเราไปซื้อวัดtempดิจิตอลมาติดเองจะดีไหมครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 15:52:36 »
ไม่ต้องดิจิตอลก็ได้ครับ เข็มนี่ล่ะเวิร์คสุด เห็นง่าย ฮีตก็รู้
หาของมือสองสภาพดีพร้อมเซนเซอร์ และอแดปเตอร์ใส่ ต่อระบบไฟ เสร็จ
ถ้างบพอ ลองหาพวก Defi ดูครับ หน้าขาว ไฟเขียว ยังมีคนขายอยู่ หน้าจะเข้ากับหน้าปัดรุ่นเราด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8