ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีที่ระบบไอเสียเหมือนเดิมทั้งหมด การเปลี่ยนเฮดเดอร์จะทำให้เสียงดังขึ้นไหมครับ  (อ่าน 4096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ตั้งแต่ใช้รถมา เคยใช้รถที่เปลี่ยนเฮดเดอร์มาแค่คันเดียว แต่คันนั้นเปลี่ยนยกเส้น ตั้งแต่เฮดเดอร์ยันหม้อพักท้ายในรอบเดียว ซึ่งเสียงมันก็ดังขึ้นล่ะนะครับ จากหลายๆปัจจัย

รถคันล่าสุด ไล่ทำระบบไอเสียใหม่ตั้งแต่หลังเฮดเดอร์ไปจนถึงหม้อพักท้ายแล้ว (เนื่องจากแคตและหม้อพักไส้ล้ม + หาเรื่องอยากหล่อ) ตอนนี้เสียงอยู่ในระดับพอรับได้ ... ล่าสุดดูห้องเครื่องแล้วอยากหาเรื่องเปลี่ยนเฮดเดอร์ (เพื่อความเนียนตาในห้องเครื่องมากกว่าเพื่อ performance) .. คำถามคือมันจะทำให้เสียงท่อไอเสียดังขึ้นไหมครับ เพราะตอนนี้พอใจกับความดังของมันแล้ว และไม่อยากให้มันดังไปกว่านี้ (ทำท่อมาหนแรกเสียงดังเกินไปมาก แก้อยู่หลายหนกว่าจะให้เงียบลงในระดับที่ผมพอใจ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ออฟไลน์ Sit: )

น่าจะดังนะครับ
รถผมตอนได้มา (4 สูบ na auto) ท่อเดิมทั้งชุดแต่เจ้าของใส่ header ผมว่าดังกว่ารถ std
หลังจากผมเปลี่ยนหม้อพัก ยิ่งดังไปกันใหญ่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่วัสดุต่างกัน ก็มีผลกับเสียงแล้วครับ สังเกตุท่อเลส ท่อเหล็ก ท่อไทเท โทนเสียงยังไม่เท่ากันเลยครับ

แล้วเฮดแต่ง เฮดซิ่ง ที่เปลี่ยนใหม่ส่วนมาก จะบางกว่าเฮิดเดิม ซึ่งเสียงมาแน่นอนครับ (ไม่นับเรื่อง flow rate เรื่องขนาด และเรื่องวัสดุ)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ดังขึ้นครับพี่ พื้นที่โดยรวมภายในท่อมากขึ้น = เสียงดังขึ้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
เวลาเร่ง จะได้ยินเสียงลมผ่านที่หน้าเครื่องแน่นอนครับ ของผมเป็นช่วง 2500-3500 รอบ หลังจากนั้นไม่ได้ยินละครับ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าทำด้านหลังไปหมดแล้ว ผมว่าไม่ดังขึ้นกว่าเดิมนะครับ หรือ ถ้าจะดังขึ้นก็ไม่น่าจะแตกต่างกับที่เป็นอยู่มากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

Mixed comment เริ่มยากละ

ขอบคุณนะครับทุกท่าน

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ดังขึ้น แบบสังเกตุได้ครับ หรือไม่ดังเลยละ
เพราะ ท่อเดิม มันเก็บเสียงไว้หมดแล้ว