ผู้เขียน หัวข้อ: Water injection is work or not?  (อ่าน 2193 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
Water injection is work or not?
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2020, 18:01:31 »
ครับ พอดีผมสงสัยมาสักพักแล้วว่าทำไมระบบนี้ถึงไม่เอามาใช้ในรถทั่วไปครับเพราะเห็นว่าจะได้ทั้งสมรรถนะและความประหยัด เท่าที่ผมรู้ตอนนี้คือมีอยู่ใน bmw m4 gts รุ่นเดียวเท่านั้นเอง ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับการสละเวลาอ่านหรือตอบกลับ:)

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: Water injection is work or not?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2020, 18:49:38 »
ไปตามหาอ่านเรื่อง M4 GTS มาตะกี้ ก็เป็นระบบที่น่าสนใจดีครับ  :D (ฉีดน้ำเข้าไปปนในอากาศก่อนเข้าเครื่อง)
ที่ก่อนหน้านี้ไม่แพร่หลาย อาจจะเพราะระบบมันต้องแรงดันสูงมั้งครับ ต้องมีชิ้นส่วนต่างๆเพิ่มขึ้นมา ไม่เหมาะจะใช้ในชีวิตประจำวัน
(ถ้าฉีดไม่ดี เป็นหยดๆน้ำเข้าเครื่องก็งามไส้เลย)

ส่วนใหญ่ก็เลยจะเป็นแค่ ฉีดน้ำไว้ด้านนอก เช่น ฉีดที่อินเตอร์คูลเลอร์ เพื่อลดอุณหภูมิอากาศแทน เพราะดูแลง่ายกว่า
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: Water injection is work or not?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2020, 19:01:29 »
บูสเยอะครับ  ประมาณ 22 psi
ตัว v8 turbo ก็มี
รถบ้านบูสไม่เกิน 1 บาร์
อินเตอร์ก็เอาอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 20:02:47 โดย samaklen »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2020, 19:06:14 »
การฉีดน้ำเข้าไปในท่อร่วม ไอดี ดูจะเป็นเทคโนโลยีที่ดูแล้ว ขัดต่อการทำงานของเครื่องสันดาบและการระบายความร้อยไปหน่อยครับ ...

ในกระบอกสุบจริงๆแล้วไม่ควรมีน้ำเข้าไปปนนะครับ ถึงจะมีปริมาณน้อยก็เถอะ และเทคโนโลยีระบายความร้อนมีทางเลือกอื่นนอกจากเพิ่มระบบน้ำเข้าไปตั้งหลายวิธี ..

เพียงแค่ขยาย intercooler หรือออกแบบให้อยู่ในตำแหน่งระบายความร้อนได้ดี ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ไปเพิ่มถังน้ำให้เจ้าของต้องคอยเติมน้ำซะอีก...

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:13:42 »
ดี ก็คงดีอยู่ละครับ ระดับ วิศวกร โรงงานผู้ผลิตคิดกันออกมา แต่ต้นทุนมันคงจะแพงอยู่ เลยยังไม่เอามาใช้ในรถธรรมดา

m ตัวใหม่ๆเขามีอะไรดีๆซ่อนอยู่เยอะ พอดีเห็นพูดเรื่องนี้มา เลยไปลองหาดูบ้าง ลูกสูบ เขายังให้ลูก forged มาจากโรงงานเลย สมกับเป็น M จริงๆตัวใหม่นี้
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 18:35:44 »
B52 ก็ใช้ แต่ทำไม 747 ไม่ใช้
เหมือนกันครับ works but not worth it