ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย  (อ่าน 4288 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
อยากลองเปลี่ยนล้อจาก 18 เป็น 19 หรือ 20 นิ้ว
อยากรู้ ข้อดี ข้อเสีย ของล้อใหญ่ขึ้น
เช่น อัตราเร่ง ช่วงล่างเสียไว หรือ อื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:04:48 »

อยากสวยอย่ากลัว   ใส่ยางสูงเท่าเดิม

หนักขึ้นแน่ๆ  ต่อให้ mag เบา  แต่ยางก็หนักขึ้น  กว้างขึ้น 

เกาะขึ้น กินน้ำมันขึ้น    แต่ทั้งหมดไม่ใช่ประเด็น  ถ้าอยากเปลี่ยน เปลี่ยนไปเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:24:15 »
ข้อเสีย หนักขึ้น กินน้ำมันขึ้น แข็งขึ้น อัตราเร่งช้าลง
ข้อดี สวยขึ้น เฟิร์มขึ้น ระยะเบรคสั้นลง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:40:36 »
20" นี้ ถนนเมืองไทยจะไหวไหมคะนี้ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:41:27 »
ล้อแมกซ์ใหญ่ขึ้น ไม่จำเป็นต้องหนักกว่าเดิมเสมอไปครับ

ถ้าเราเปลี่ยนแมกซ์โดยที่คำนวณให้เส้นรอบวงเท่าล้อยางเดิม หน้ายางเท่าเดิม อย่างแรกเลยคือยางจะเส้นบางลง = เบาขึ้น
และล้อแมกซ์บางรุ่น โดยเฉพาะ forge แม้จะใหญ่แต่ก็ไม่หนักไปกว่าล้อเดิม

อย่างตอนผมเปลี่ยนล้อมา ล้อเดิมติดรถ 17"X7" หนัก 11.5 กิโล
พอไปใส่ล้อ 18"X8.5" ตัวล้อหนักแค่ 8.5 กิโลทั้งๆที่เป็นไซส์ใหญ่กว่า ทำให้ นน.รวมล้อเบากว่าของเดิม

เรื่องข้อดีข้อเสียส่วนหนึ่งก็ตามที่ว่ามาครับ ขึ้นอยู่กับการเลือกแม็กซ์ ยาง หน้ากว้าง ซีรี่แก้มยาง รวมๆกันหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:55:22 »
ใช้ล้อใหญ่ขึ้นแล้วสิ่งที่หงุดหงิดคือ แทะขอบทางเท้าจนเบื่อ เล็งแล้วก็ยังพลาด เผลอเลี้ยวแคบนิดเดียวโดนเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:15:14 »
กระเทือนมากขึ้นครับ ผ่านทางไม่เรียบเหมือนนั่งเกวียนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:35:24 »
มันขึ้นกับว่าเป็นรถอะไรด้วยครับ ถ้าเป็นรถ PPV หรือ SUV ไซส์กลาง ต่อให้ใส่ล้อ 20 แก้มยางก็ยังถือว่าสูงอยู่พอสมควร ไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก

แต่ถ้าเป็นรถเก๋ง D-Segment และยังกลัวข้อเสียของล้อใหญ่ ใส่สัก 19 นิ้ว ก็สวยขึ้นพอสมควร และไม่ลำบากเกินไป

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:41:15 »
รถบ้านผมล้อ 18-19 หรือมากกว่านี้นเท่านั้นครับ ถ้าคันที่ผมขับบ่อยๆ ขับล้อเล็กไม่ได้ครับมันไม่สวย 5555

เรื่องข้อดีข้อเสีย ข้อดีที่มันแน่ๆก้คือสวยงามครับยังไงก้สวยขึ้นส่วนเรื่องเกาะถนนอันนี้ผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้

ยางที่หน้ากว้างขี้นเยอะนะครับ มันทำให้เครื่องยนต์แบกรับภาระมากขึ้นเปล่าๆ สมมติติดรถมา 225 ขยับเป็น

235 ก้พอครับที่ผมทำให้แบบสุดๆเลยก้ 245 แต่ตัวผมเองไม่ทำ อย่าไปใส่ล้อmax กว้างมากจัดครับมันทำให้

เราต้องใส่ยางหน้ากว้างมากไปด้วย ถ้ารถมีม้าที่ล้อต่ำกว่า 150 ม้าแล้วมาใส่ยางหน้ากว้างขึ้นกว่าสเปคติดรถ

เยอะบอกได้เลยว่าอัตราเร่งหายเยอะครับ ใส่หน้ายางเท่าเดิมหรือเพิ่ม10 แล้วหายาง sport รุ่นดีๆใส่

ก้เกาะมากมายละครับ เรื่องช่วงล่างแน่นอนครับถ้าขับไม่ระวังเลิกคิดเรื่องการใช้ล้อใหญ่ ยางบางได้เลยครับ

จะโช้คเดิมหรือโช้คแต่ง ก้พังหมดถ้าขับไม่ระวัง สำหรับผมๆขับรถอะไรก้ระวังครับขับ กระบะยกสูง ยางหนาผม

ก้ไม่ลุยหลุมอะไรอยู่ดี ระบบการทำงานของช่วงล่างรถมันคล้ายกันหมดครับ รถอะไรขับไม่ระวังช่วงล่างพังหมด

แหละครับ ผมไม่ว่าถนนไทยนะเพราะหลายประเทศก้ใช่ว่าจะดีกว่าเรา เอาเป็นว่าถ้ากลัวแข็ง ขับไม่ระวัง

ก้คงต้องพับความคิดไปครับ แต่ถ้าอยากสวย ขับรถระวังไม่ลุยแหลก ยอมรับความแข็งได้ก้จัดครับ

*19-20 เป็นไซส์ที่สวยที่สุดของรถส่วนใหญ่ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 09:32:30 »
ข้อดีของล้อใหญ่
เต็มขึ้น สวยขึ้น การโยนตัวของแก้มยาง เวลาเข้าโค้งน้อยลง

ข้อเสีย
แม็กแพง ยางแพง ช่วงล่างไปเร็ว ล้อคดง่าย แก้มยางร้าวง่าย กระด้าง
ระยะเบรคมากขึ้น แม้เส้นผ่านศูนย์กลางเท่าเดิม เพราะ ขนาดจานเบรคกับขนาดล้อมันห่างกันเกินไป (นึกภาพตามนะ)
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 12:12:58 »
ต้องดูว่ารถอะไร และใส่ยาง size อะไรด้วยครับ

ถ้ากลุ่มรถเก๋ง ล้อขอบ 19-20 ยางจะค่อนข้างแก้มเตี้ย ซีรียาง 30-35 เลย ยางแก้วเตี้ยลง ผลโดยตรงเลย

ถ้ากลุ่ม SUV ยางขอบ 19-20 แก้มค่อนข้างเตี้ย แต่ก็ไม่มากเท่าเก๋ง ซีรียาง ยัง 40-50 อยู่ ถือว่าใช้ได้อยู่

ข้อดี ขับสนุกขึ้น มั่นใจ เกาะถนนมากขึ้น(เพราะหน้ายางน่าจะต้องใหญ่ขึ้นด้วย) และ ที่สำคัญ สวย

ข้อเสีย กระด้าง บางคนไม่ชอบเลย กระแทกกระทั้นยันใส้แตกเลย ความนุ่มนอนลดลง เจอหลุ่มบ่อต้องหยอด กระแทกแรง รูด มีลมรั่ว ยางบวม หรือ ขอบล้อแม็กดุ่งเอาง่ายๆ เลย

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 17:02:17 »
ใช้20อยู่   

ข้อดีที่เห็นชัดเจนคือ เข้า ออก โค้งได้แน่นๆกว่า  มั่นใจ    และ   ดูสวย

ข้อเสียเพียบ

**เพิ่มตรงนี้อีกนิด   แม็กใหญ่ กว้างขึ้น ให้ดี ต้องอัพเกรดระบบเบรคด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 17:06:30 โดย starlight »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 08:15:13 »
ผมว่า ข้อดี ข้อเสีย คงมีหลายท่านตอบไปแล้ว และคิดว่า จขกท ก็คงหาข้อมูลมาพอสมควรแล้ว

อยากจะบอกว่า ส่วนมากคนที่คิดเปลี่ยนล้อ สุดท้ายก็เปลี่ยนจนได้แหละครับ เพราะความสวยงาม ถูกใจมากขึ้นกว่าเดิม

คล้ายๆ อาการคัน สุดท้ายก็ต้องเกา ถึงจะหายคันแหละครับ

ส่วนใช้ไปๆๆ แล้วอยากจะเปลี่ยนกลับมาไหม ค่อยว่ากันอีกที