ผู้เขียน หัวข้อ: เจอพวกเปลี่ยนเลนไม่ระวังตัดหน้า เราบีบแตรเตือนสั้นๆทีเดียวเขาก็บีบแตรกลับ  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
รู้สึกยังไง และคิดยังไงกันบ้างครับ

สำหรับผมคิดว่า พวกนี้นิดหน่อยไม่ได้ ไม่ยอม ใครเตือนไม่ได้
เคยเดินทางไกล เจอพวกเปลี่ยนเลนไม่ดู จนเราต้องเบรดหัวทิ่มไม่งั้นชนตูด
บีบแตรเตือนมันก็บีบกลับ ก็ขับกันไปปกติ
ทีนี้มีจังหวะเลนมันติด มันก็ทำท่าจะเปลี่ยนเลนกระชั้นชิดอีกละ
แต่ผมเห็นแต่แรก เลยเร่งส่งเลย ถ้าเปลี่ยนมาชนเป็นชน
ทีนี้ทำขับมาจี้ตูด ก็เข้าทาง ผมเลยขับแบบใกล้คันหน้าแล้วค่อยเบรดแรงๆ
แต่ไม่ได้brake checkแกล้งเขานะ สุดท้ายก็แยกย้ายไม่มีอะไร

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
บีบแตรเตือนคือการบีบก่อนเกิดเหตุครับ ส่วนถ้าหลังเกิดเหตุแล้วไม่มีอะไรต้องเตือนแล้วครับ คนส่วนใหญ่เลยเข้าใจกันว่าบีบแต่ด่า บางคนก็อาจจะหัวร้อนได้ ซึ่งเป็นอาการที่แปลกประหลาดของคนไทยที่ขับรถกันไม่เหมือนชาวบ้านเขา  มีช่องนิดเดียวก็พยายามปาดพยายามแทรกจนได้  วิธีแก้ปัญหาของผมคือเว้นระยะให้พอดีหนึ่งคันรถที่เขาจะแทรกไม่ได้ครับ แต่ถ้าดูอาการแล้วเขาจะเข้าก็จะเว้นให้เข้าง่าย ๆ เลย แต้ต้องใช้สมาธิในการขับรถมากหน่อย

ออฟไลน์ lexus

ออฟไลน์ axister

คนประเภทนี้มีเยอะครับ เพื่อนผมก็เป็นกันเยอะแยะ มีแบบรถเร็วออกจากซอยไม่ได้บีบแล้วโวยวายในรถก็มี

ของผมถ้าเจอบีบกลับก็ขับเฉยๆไปครับ เดี๋ยวหัวหายร้อนมันก็หยุดเอง

ไม่อยากไปเสียเวลากับคนพวกนี้ครับ บางคนได้รับการอบรมเลี้ยงดูมาแบบผิดๆ เค้าก็แสดงออกไม่ค่อยดี ถ้ามันไม่ได้ทำความเสียหายคงต้องปล่อยว่างอย่างเดียว

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
วันนี้สดๆร้อนๆเลยครับ
ผมเจอบนปาดแบบกระชั้นชิดตั้งแต่ก่อนขึ้น สะพานแขวนแระ
ปาดครั้งแรกไม่ว่าครับ คิอในแง่ดีอาจไม่เห็นรถผม
ปาดกระชั้นชิดครั้งที่2 ก็ยังหมว่าครับ
ทั้งที่การจราจร รถมันเยอะมากอยู่อล้วแค่ไหลตามกันหปได้เรื่อยๆ ผมไม่ได้ขับช้าแช่ขวาแน่นอนครับ
ครั้งที่3คราวนี้มาอีก ทั้งๆ ที่รถผม เว้นระยะห่างคันหน้าไม่เกิน2เมตรแล้วด้วยซ้ำ เค้าเร่ง เข้ามาจะปาดหน้าอีกรนาวนี้ผมเร่งส่งเลย เหมือนที่ จขกททำครับ แต่แปลก พอเจอเร่งส่ง ไม่ยอมแล้ว คราวนี้ ขับรถเป็นเด็กดีได้ ไปอยู่เลนกลาง ขับช้าได้ เลิกปาดสะเฉยๆ

ออฟไลน์ Symphonic

พื้นฐานนิสัยคนไทยจำนวนมากที่เอาแต่ใจตัวเองไงครับ
ถ้าไม่ได้ดั่งใจก็พาล ตรรกะ เหตุผล ผิดถูก ไม่มีครับ

ออฟไลน์ jame894561

เย็นได้เย็นครับ ประเทศเรามันเป็นแบบนี้ละครับ เจอทุกวันจนชินครับ

ออฟไลน์ MisterDante

ผมนี่เจอมอไซด์ ตามตูดรถ10ล้ออยู่ เราอยู่เลนติดกัน
เค้าอยู่ซ้ายมือเรา เราอยู่ขวามือเค้า
เราก็ขับมาเรื่อยๆ จนถึง10ล้อละ เห็นล่ะว่าพี่แกมองขวา
เราคิดว่าเออคงไม่ออกเพราะเราก็มาถึงแล้ว
ไม่จ้า หักออก เราก็มือไวบีบแตรปิ้นสั้นๆ
ไม่หยุดจ้าหักออกอีก เราก็ปิ้นนนน ยาวเลยพี่แกถึงยึกยักกลับเข้าไป
แหม ขึ้นมาจนถึงกระจกข้างแล้ว ยังจะออก
มองกระจกข้างด้านซ้ายมีมองหน้าไม่พอใจด้วยนะ เห้อออออ

ออฟไลน์ PaPaMan

เยอะครับ พวกไม่ยอมรับผิดไงครับ จะไปซะอย่าง พูดมากก็หาว่าไม่มีน้ำใจ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอแบบนี้มีแถมครับไม่ว่ารถถูกรถแพง ไม่ค่อยปล่อยไว้ เพราะเข้าขั้นสันดานเสียแล้วหละตัดหน้าคนอื่นแล้วยังมาทำแบบนี้

ปล.ยกเว้นรถใหญ่เราจะไม่ยุ่ง  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ demo2

น่าจะเป็นประเทศเดียวหรือเปล่าที่บีบแตรแปลว่าด่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คนไทย ปญอ. เรื่องแตรครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Staples

ได้ไม่คุ้มเสียครับ บางคนมีปืนนะ อาจไม่ได้กลับมาโพสต์กระทู้แบบนี้

ออฟไลน์ locomotive

ใช้แตรบ่อยๆ พล้าๆเพื่อๆ นะครับ ได้นอนโรงพยาบาล ดีไม่ดี นอนโลง กันมาเยอะแล้ว รุ้จักประเทศนี้น้อยไป

ออฟไลน์ CHANOM

เราพยายามบอกตัวเองว่าเขาบีบแตรขอโทษค่ะ ถ้าไม่คิดแบบนั้น เราเองก็ยากจะที่จบเหมือนกัน ขับรถทุกวันนี้ ต้องพยายามที่จะปล่อยวางสุดๆค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ andy_duf

ถ้าไม่มีปืน ก็เงียบๆ ให้อภัย คิดว่าทำบุญให้เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก
ถ้ามีปืน ก็ตามสบาย แต่อย่าลืมทำประกันชีวิตไว้ จะได้ไม่เป็นภาระคนอื่นๆ

ออฟไลน์ lonely

คนไทย ปญอ. เรื่องแตรครับ

ปัญญาอ่อน เรื่องการมองหน้าด้วยครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

ถ้าไม่มีปืน ก็เงียบๆ ให้อภัย คิดว่าทำบุญให้เพื่อนมนุษย์ร่วมโลก
ถ้ามีปืน ก็ตามสบาย แต่อย่าลืมทำประกันชีวิตไว้ จะได้ไม่เป็นภาระคนอื่นๆ

ถ้าทุกคนมีปืนเหมือน Texas ในสมัยก่อน เชื่อว่าการมีเรื่องจะน้อยลง เพราะถ้าต่างฝ่าย ต่างมีปืน  = ใครแม่นกว่า ไวกว่า คนนั้นรอด   ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ jickoP

ปกติเป็นคนชอบขับรถเว้นระยะจากคันหน้าพอประมาณ เผื่อฉุกเฉินจะได้เบรกทัน แต่มนุษย์สันดานเสียเห็นช่องเป็นมุดพวกนี้ ทำให้ต้องคอยขับปิดระยะ ทำให้เสี่ยงไปจิ้มคันหน้าอีก เบื่อมาก แต่ถ้าถึงที่สุดแล้ว เราไม่ผิด ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน ชนเป็นชน มีเวลา มีประกัน และไม่ได้มีรถใช้คันเดียวครับ

ออฟไลน์ Chung

• Newbie
  • *
ปกติ แทบไม่ได้กดแตรเลยครับเลยไม่ค่อยมีปัญหา แต่เจอแบบว่าเรากำลังจะออกขวา มองกระจก เห็นมีรถอยู่ห่างไกลมาก พอเปิดไฟเลี้ยวเตรียมจะออก จัดมาเป็นชุดทั้งแตร ทั้งไฟสูง ทั้งๆที่เขาอยู่ไกลมาก และความเร็วที่วิ่งก็ใช่ว่าจะเร็วอะไร ได้แต่ทำใจร่มๆ แล้วรอเขาผ่านไปครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ก้ดีแล้วนี่ ยังดีแค่บีบกลับ ดีแล้วที่มันไม่ขับกวนตรีนใส่ จอดขวาง หรือชักปืนขู่ ผมก้เคยเจอแบบนี้ แต่นานน้านทีจะเจอ ถ้าไม่มีอะไรก้แล้วไปคับ ถือว่าทำทานให้มันซะ

ออฟไลน์ SM.

ภรรยาผม ไม่ให้บีบแตรเลย เพราะไม่รู้อีกฝ่ายคิดอะไร หรือไม่ทันคิดอะไร จะทำอะไร

ออฟไลน์ kabutoro

เคยเจอแบบขับออกจากซอยมาอย่างแรงและตอนนั้นผมเชื่อว่าตาประสานกันแล้วแต่มันก็ไม่มีทีท่าจะลดความเร็วเลยบีแตรยาวๆใส่จนฝั่งนั้นเบรคกันหัวทิ่ม พอออกมาอยู่บนถนนก็พยายามจี้ตูดตลอดแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นจนแยกย้ายกันไป ไม่เข้าใจคนประเภทนี้จริงๆเลยวุ้ย :-\ :-\

ออฟไลน์ Devil13

เคยเจอแบบขับออกจากซอยมาอย่างแรงและตอนนั้นผมเชื่อว่าตาประสานกันแล้วแต่มันก็ไม่มีทีท่าจะลดความเร็วเลยบีแตรยาวๆใส่จนฝั่งนั้นเบรคกันหัวทิ่ม พอออกมาอยู่บนถนนก็พยายามจี้ตูดตลอดแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นจนแยกย้ายกันไป ไม่เข้าใจคนประเภทนี้จริงๆเลยวุ้ย :-\ :-\

พวกทิ่มก่อนไปก่อน ไม่เข้าใจสมองพวกนี้เหมือนกันครับ
จังหวะ ถูกผิดไม่สน ทิ่มก่อน เพราะจะไปก่อน แค่นั้น
พอหลุดไปได้ ขับช้าเหมือนเต่าคลาน เพื่อ ????

ออฟไลน์ natin

บีบมาก็บีบกลับทักทายกันไป เอากลับมาคิดทำไม เปลืองสมอง ถ้าอยากบวกก็กดแตรยาวๆ ไปครับ