ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ประกันรถแบบ เปิด - ปิด อยู่บ้างครับ  (อ่าน 2346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ขออนุญาตสอบถามเพื่อนสมาชิก เนื่องจากสถานการณ์โควิด-19 ระบาดในประเทศไทย

และสืบเนื่องจากมีรายรับที่ลดลงมากพอสมควร ตัวเจ้าของโพสต์เอง อยากจะลดค่าใช้จ่าย

ปัจจุบันมีการ Work From Home เป็นเวลา 3 วัน และ เข้าไปที่บริษัท 2 วัน

วันจันทร์ WFH รถจอดเฉยๆ
วันอังคาร WFH รถจอดเฉยๆ
วันพุธ เข้าบริษัท ขับรถเช้า 1 ชั่วโมง เย็นขากลับ 1 ชั่วโมง
วันพฤหัส เข้าบริษัท ขับรถเช้า 1 ชั่วโมง เย็นขากลับ 1 ชั่วโมง
วันศุกร์ WFH รถจอดเฉยๆ
วันเสาร์ออกไปซื้อเสบียง ใช้รถ 1-2 ชั่วโมง
วันอาทิตย์ หยุดอยู่บ้าน รถจอดเฉยๆ

1 สัปดาห์ ใช้เวลาขับรถราว 6-7 ชั่วโมงเท่านั้น

อยากสอบถามเรื่องประกันเปิดปิดว่า เหมาะสมและคุ้มค่ามากเพียงใด มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
เท่าที่อ่านคือประกันชั้น 1 ถ้าไม่มีคู่กรณีมีค่า Excess สูงถึง 5,000 บาทเลยทีเดียว
ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้า ณ ที่ี้นี้ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ท่านใดใช้ประกันรถแบบ เปิด - ปิด อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 17:54:07 »
ง่ายๆ คือดูเบี้ยเลยครับ

อย่างกรุงเทพฯ ป.1 มี Excess พอๆ กัน เบี้ยบางรุ่นก็ต่ำหมื่น ไม่ต้องมาเปิด-ปิด ให้วุ่นวาย

ความเห็นผม ถ้าไม่ถูกกว่าระดับ 40-50% จริงๆ แถมติด Excess ผมไม่เอาเลย เปิดทิ้งไว้แล้วจ่ายเพิ่มนิดหน่อยน่าจะเข้าท่ากว่า

ปล. ความคุ้มครองขณะ "ปิด" เป็นแบบนี้ครับ

- กรณีเป็นฝ่ายถูกและระบุคู่กรณีที่ต้องรับผิดชอบได้ ประกันรถเปิดปิดไทยวิวัฒน์ทุกประเภท จะให้คุ้มครองความเสียหายต่อรถประกันตามจำนวนทุนประกัน

- กรณีเป็นฝ่ายผิด

-- ประกันรถเปิดปิดไทยวิวัฒน์ ประเภท 1 จะคุ้มครองความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินของบุคคลภายนอก และพิจารณาคุ้มครองความเสียหายต่อรถประกันตามทุนประกัน โดยผู้เอาประกันต้องรับผิดชอบค่าเสียหายส่วนแรกตามจำนวนที่ระบุไว้ในตาราง กรมธรรม์รถยนต์แบบเปิด – ปิด

-- ประกันรถเปิดปิดไทยวิวัฒน์ ประเภท 2+ และ 3+ จะคุ้มครองเฉพาะความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินของบุคคลภายนอก

- กรณีสูญหาย ไฟไหม้ ประกันรถเปิดปิดไทยวิวัฒน์ ประเภท 1 และ 2+ จะให้ความคุ้มครองความเสียหายต่อรถยนต์คันที่เอาประกันภัยตามทุนประกัน ไม่ว่าจะเปิดความคุ้มครองกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์แบบ เปิด-ปิดหรือไม่ก็ตาม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ท่านใดใช้ประกันรถแบบ เปิด - ปิด อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 18:47:17 »
สำหรับเจ้านี้มีข้อมูลมาเพิ่มเติมเพียงประกันสุขภาพมนุษย์ ใช้อุปกรณ์ Fitbit/Garmin จ่ายข้อมูลนะครับ

เท่าที่ใช้มา ไม่เคยพบปัญหาฝ่ายรับเคลมมีลักษณะไม่น่าพึงพอใจครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 23:53:36 »
เคยใช้ ไม่ปลื้มครับ

ประกันชั้น 1 เปิดปิด   

พอรถผมเฉี่ยวชน ไม่มีคู่กรณี  ปกติเจ้าอื่น  จะจ่ายค่า except 5000 แล้วเคลมได้หมดเลย

แต่เปิดปิดไทยวิวัด จ่าย 5000 นี่ได้แค่เคลม 1 รอย  ถ้าเคลม 5 รอย ก็ 5x5000 = 25,000 บาทแล้ว 

พอรู้ว่าเป็นแบบนี้ ก็เลยไม่เคลมมันเลย  เพราะแผลเล็กๆ  ทั้งๆ ที่ของผมคุ้มครอง 1.2 ล้าน  แต่คิด except เงื่อนไขกลับหยุมหยิมและแพงมาก