ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่ สำคัญไหม ?  (อ่าน 3447 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ยางอะไหล่ สำคัญไหม ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 22:20:53 »
สอบถามครับเด่วนี้รถออกใหม่ ๆ ก็จะมีทั้งมีและไม่มียางอะไหล่ ถามตรง ๆ มันจำเป็นไหมครับ

เพราะที่บ้านรถก็ไม่เคยมียางอะไหล่ติดรถครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ยางอะไหล่ สำคัญไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 22:30:06 »

จำเป็นเมื่อต้องใช้   บางคันก็ไม่เคยต้องใช้   บางคันก็ต้องใช้

แล้วแต่คน แล้วแต่ครั้ง

ถ้าอยู่ตามเมืองใหญ่ๆ ไม่ค่อยจำเป็น ร้านปะยางหาง่าย    แต่ถ้าวิ่งทางไกลบ่อย ก็อาจจำเป็น

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 22:45:48 »
แล้วแต่โอกาส ถ้าเดินทางกลางคืนบ่อยหรือออกต่างจังหวัดผมมองว่าจำเป็น  ใช้รถมา 15-16 ปี 3 คัน ได้ใช้ยางอะไหล่ 2 ครั้งในชีวิต ทั้งสองครั้งเกิดกลางคืน

แต่ถ้าถามว่ารั่วบ่อยแค่ไหน ยาง 1 ชุดต้องมี 2 แผลอย่างน้อย แต่มักจะฝั่งในแบบค่อยๆซึมออก ก็ไปปะใกล้บ้านได้ 

สรุป มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี ผมมองว่ายังจำเป็นถ้าใช้รถกลางคืนทางไกลบ่อยๆ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 23:02:51 »
จำเป็นมากๆสำหรับต่างจังหวัด สำหรับคนงบน้อยด้วย
ค่าลากรถแพง อาจจะใช้เวลานานถ้าอยู่ต่างจังหวัด อันตรายด้วย

ด้วยความที่ติดแก๊สถังโดนัท เลยเอายางออก
ครั้งแรกยางแตก ก่อนถึงบ้านสิบกว่ากิโล ฝนปรอยๆ ไม่ค่อยมีรถผ่าน
ทำให้วุ่นวายมากต้องให้คนไปเอานางอะไรที่บ้านมาเปลี่ยนแล้วกลางคืน เปิดไฟค้างไว้
แบตหมดอีก ต้องไปหาสายจั๊มมาอีก ก็คิดว่าไม่น่าจะเกิดอีก

ครั้งที่สองตกหลุม ยางแตก เส้นบางนาตราด สี่ห้าทุ่ม บดมาจนถึงปั๊ม ตามให้เพื่อนเอายางอะไหล่
มาให้ เสียเวลานานจริงๆ ร้านปะยางก็ปิดเกือบหมด

ครั้งที่สาม พกใส่หลังรถไว้ คล่องเลย ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงปัญหาจบ เดินทางต่อ

ผมใส่ยางบางด้วย กลางคืนทางไม่ค่อยดี หลุมคม หน้าฝนอันตรายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 23:05:56 »
ตลอด 30 ปีที่ผ่านมา ผมใช้ยางอะไหล่แบบจำเป็นมากๆ ไม่เกิน 10 ครั้ง
เช่นอยู่ตจว.ที่เปลี่ยวๆประมาณ 3 ครั้ง
ยางระเบิดครั้งเดียว
และจิปาถะ อีกจำนวนหนึ่ง

และก็มีแค่ครั้งเดียวเท่านั้นที่เคยต้องใช้แล้วยางอะไหล่เองไม่มีลม(โชคดีที่พอไปซื้อที่สูบลมยางมาเพื่อเติมยางอะไหล่ได้)

เทียบเป็นเปอร์เซนต์ ไม่เยอะเลยครับ แต่เวลาแก้มยางแตกอยู่ต่างจังหวัด น้ำยาอะไรก็ใช้ไม่ได้ ไม่มีอะไรช่วยได้เลยครับ หรือถ้าเผลอบดล้อไปแล้ว ก็จบข่าวเช่นกัน

อาจไม่ได้เกิดขึ้นบ่อย แต่ถ้าเกิดที ก็คงลำบากไม่ใช่น้อยครับ

ถ้าคิดว่าคันนั้นๆจะวิ่งแต่ในเมืองทั้งกลางวันและกลางคืน ก็ไม่ต้องมีก็ได้ครับ ใช้ยางรันแฟลตก็ไม่ต้องมี

แต่ถ้าคิดว่าจะไปงานวันเกิดเพื่อน งานแต่งงานใครแค่ปริมณฑล​ ตอนดึกๆ ขับทางเปลี่ยวๆ แล้วไปแจ๊คพอ็ตตอนนั้นพอดี อันนี้ก็คิดว่าจำเป็นนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 23:12:05 »
ลองไม่มียางอะไหล่ แล้วเกิดยางรั่วหรือยางแตกระเบิดระหว่างเดินทางสิครับ ถึงจะเข้าใจความสำคัญของยางอะไหล่

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 00:53:12 »
ยามวิกาล4ทุ่ม เส้นทางลพบุรี-เพชรบูรณ์ ยางระเบิดในทางเปลี่ยวมึด ฝืนบดยางไปเพื่อหาไฟทางส่องสว่างและพื้นที่จอดเปลี่ยนยางอะไหล่
โชคดีเจอกะบะขนผักใจดี ให้ยืมประแจปอนด์
ของมันควรต้องมีครับ "มีไว้อุ่นใจ เกินดีกว่าขาด"
ควรเช็คลมยางสำรองและเครื่องมือติดรถเสมอ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 00:53:59 »
สำคัญครับเคยรั่วบนทางด่วนโคตรลำบากดีมียางอะไหล่เพราะรูใหญ่มาก ชุดซ่อมยางนั่นซ่อมไม่ได้จริงอะไรเลยได้แค่รูเล็กๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:14:48 »
มีดีกว่าไม่มี ผมอาจเป็นคนรุ่นเก่าครับที่ยังยึดติดกับยางอะไหล่

ดูๆ eco car ยุคนี้ ทีส่วนมากจะให้ชุดซ่อมยางมาแล้วก็หงุดหงิดใจครับ ถึงผมจะอยุ่กทม และในชีวิตที่ขับรถมาเกือบ 30 ปี เคยยางแบนแค่ 3 ครั้งก็เหอะ มันคงเป็นความอุ่นใจด้วยครับ 555

ทีนี้รถหลายๆ รุ่นที่ให้ชุดซ่อมยางมา เราสามารถซื้อล้อ+ยางมาใส่ลงไปในหลุมแทนได้นะครับ แต่อาจจะต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป ว่ารุ่นไหนหลุมนั้นใส่ยางไซส์ปกติได้ หรือบางรุ่นหลุมมันเล็กต้องหายางไซส์บางใส่เอา

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:37:15 »
สำหรับผม ที่อยู่ตจว จำเป็นครับ
รถคันเก่า ติดแก๊สถังโดนัท ก็เอายางอะไหล่วางไว้บนถังแก๊สนี่แหละครับ
ตัวผมเคยจอดเปลี่ยนยางไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:43:15 »
ถ้าวิ่งต่างจังหวัดไกลๆหาร้านปะยางยาก ยางอะไหล่ดีกว่าแน่นอน แต่ถ้าใช้ในเมืองและไม่ได้วิ่งยามวิกาลบ่อยๆก็ไม่ต้องมีก็พอไหว ถึงมีแต่ถ้าเป็นล้อ19นิ้วแบบรถผมก็เหนื่อยเวลาถอดใส่ยางเพราะหนักพอสมควรแถมรถเยอรมันอย่างAudiหรือBenzชอบทำดุมล้อแบบไม่มีStudโผล่เหมือนรถญี่ปุ่นทำให้จะใส่ล้อให้ตรงรูเป็นงานยากขึ้นไปอีก เปลี่ยนบางแต่ละทีเหงื่อโทรมและตัวเลอะเทอะมาก ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:09:42 »
สวิฟท์ของผม ซื้อมาไม่มียางอะไหล่ แต่ผมก็ต้องขวนขวายหายางอะไหล่ตรงสเปกมือสองมา (135/70R15)
ส่วนตัวคิดว่ามี ดีกว่าไม่มีครับ ผมยังไม่ไว้วางใจไอ้เจ้าชุดปะยางเสียเท่าไหร่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:17:02 »
ขับรถมา 20 ปี เคยใช้ยางอะไหล่ แค่ 2 ครั้ง

ครั้งแรก เช้ามาที่รีสอร์ทแถวเชียงดาว เกือบ 20 ปีก่อน ยางแบนเลย ร้านปะยางไม่ต้องหวัง ดีที่มียางอะไหล่

ครั้งสอง แบนหน้าบ้านตัวเองเลย

ถึงจะใช้น้อย แต่ยังคิดว่า มีความสำคัญ และ ทำการตรวจเช็คลมปีละครั้งตลอด เปลี่ยนใหม่ เมื่อครบ 10 ปีครับ มีไว้ดีกว่า ไม่มีครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:21:50 »
ถ้าเปลี่ยนเองได้ผมก็ว่าจำเป็น​ เะราะไม่ต้องรอรถ​ service ถ้ายางรั่วริมทาง​ ตจว เบื่อรอนานครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:31:41 »
จำเป็นครับ โดยเฉพาะเวลาออกนอกเมืองหรือออกทริปไกลๆ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 11:36:35 »
เคยโดนอยู่ไม่กี่ครั้งครับ แต่รถมียางอะไหล่ตลอดแต่ไม่เคยใช้เลย เพราะอัดลมและวิ่งไปปะยางทัน แต่ควรมีไว้ครับ เพราะบางทีอาจไม่โชคดีทุกครั้ง

ผมเคยแต่ขับแล้วลมยางอ่อน รถเตือนขึ้นมาเพราะโดนตะปูตำ และในรถมีปั๊มลมไฟฟ้าอยู่เลยอัดให้แข็งแล้ววิ่งไปปั๊ม
มีอีกครั้งโดนตอนกลางคืน ขับๆ อยู่ รถเตือนขึ้นมาว่าลมยางต่ำ ปั๊มปิดหมดแล้ว พอถึงบ้านเลยใช้ปั๊มลมไฟฟ้าอัดให้แข็ง แต่คราวนี้มันรั่วออก ได้ยินเสียงลมรั่วตลอด
ขี้เกียจเปลี่ยนยางอะไหล่ ถ้าปล่อยทิ้งไว้ถึงเช้ายางแบนเสียรูปแน่ๆ เลยเอาแม่แรงมายกไว้ก่อน ตอนเช้าค่อยอัดให้แข็งแล้ววิ่งไปร้านยาง

แต่ถ้ายางแตก หรืออัดลมไม่อยู่นี่ไม่รอดแน่ครับ ผมก็ยังเสียวๆ อยู่ พึ่งเปลี่ยนจาก runflat เป็นยางธรรมดาถ้าอัดลมไม่อยู่สงสัยจะต้องพึ่งรถยก คราวนี้แพงกว่ายางอะไหล่แน่ๆ ครับ เดี๋ยวผมจะหายางอะไหล่กับเครื่องมือมาใส่แล้ว ในรถไม่มีเครื่องมือ แม่แรง บล้อคถอดล้ออะไรเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:05:05 »
ผมให้ความสำคัญมากๆ ขาดไม่ได้เลย

แม้รถบางรุ่นจะมีชุดซ่อมยาง ผมก็ยังไม่อุ่นใจ(แต่ยังไม่เคยใช้รถที่ไม่มียางอะไหล่)

ผมเคยยางระเบิดที่ความเร็วสูง วิ่งอยู่เลนขวา มอเตอร์เวย์ กว่าจะจอดไหล่ทางได้ก็ต้องใช้ระยะทางพอสมควร แก้มยางเสียหาย ถ้าไม่มียางอะไหล่ ก็คงยุ่งยากน่าดูครับ

บางคนถอดยางอะไหล่เก็บ เพราะกลัวหาย พอยางระเบิด มาโพสท์ในเพจที่ผมเป็นสมาชิก ขอความช่วยเหลือ ผมอยู่ใกล้ๆ พอจะไปช่วยได้ แต่ผมไม่ไปช่วย
อีกเคสนึง ยางแบนแต่ถอดล้อไม่ออก ติดฮับริง ผมรีบไปช่วยเหลือ จนถอดสำเร็จครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:44:34 »
จำเป็นเมื่อจะใช้ ถ้าไม่ใช่ก็ไม่จำเป็น

ดังนั้นความจำเป็นไม่ทราบว่าจะมาตอนไหน มีไว้อุ่นใจเสมอครับ รถผมมี TPMS ยังต้องพกยางอะไหล่ไว้เลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 20:22:10 »
จำเป็นมาก มีติดรถไว้อุ่นใจ เปลี่ยนยางอะไหล่เองได้ สำคัญที่สุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 22:17:29 »
ผมว่าจำเป็นนะครับ เพราะว่าอุบัติเหตุเกิดได้อย่างไม่คาดคิด

ผมเคยขับบางนา-ตราดช่วงกลางคืน มีท่อนไม้หล่นอยู่ซึ่งมองไม่เห็น วิ่งไปเหยียบปรากฏว่าล้อดุ้งและแก้มยางเสียหาย
ถ้า case แบบนี้ชุดปะยางฉุกเฉินก็ช่วยไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 21:38:41 »
จำเป็นมากครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT