ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยว ระบบ overboots ในรถครับ  (อ่าน 5651 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
คือที่ผม งง มีอยู่ว่า  ที่เค้าบอกว่า รถคันนี้ over boost ได้เป็น 340 นิวตัน-เมตร จาก 320 นิวตัน-เมตร  เช่นใน ford focus TCDi

คือ งงว่า มันทำอย่างไรเครื่องถึงได้เพิ่มแรง บิดขึ้นมาได้ นะครับ

ใช้การฉีดน้ำมัน เพิ่ม หรือว่า ให้กับ อัดอากาศจาก เทอร์โบ เพิ่ม อ่ะไรแบบนี้อ่ะ สรุปก็คือมันใช้วิธีไหนในการเพิ่มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2009, 09:43:47 โดย mcat231032 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยว ระบบ overboots ในรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 07:45:47 »
Overboost ครับ สลับ s กับ t นิดนึงเดี๋ยวจะกลายเป็นร้านรองเท้าไป 55

Overboost ใช้การควบคุมที่ตัวระบายแรงดันส่วนเกินของเทอร์โบ จากเดิมสมมติว่าเซ็ตไว้ว่า แรงดันเกิน 0.5บาร์ให้ระบายไอเสียที่จะมาปั่นเทอร์โบทิ้งไปซะจะได้แกนเทอร์โบจะได้ไม่เพิ่มความเร็วในการหมุน..และทำให้แรงดันบูสท์ที่เข้าสู่ระบบไอดีไม่เพิ่มเกิน 0.5บาร์

พอใช้โอเวอร์บูสท์ก็คือการสั่งให้วาล์วแรงดันส่วนเกินนี้ ยินยอมให้เพิ่มโควต้าอีกหน่อย จาก 0.5 แล้วระบาย เป็น 0.7แล้วค่อยระบายไอเสียทิ้ง แต่จะทำได้แค่ชั่วครู่เท่านั้นเพื่อป้องกันการทรมานเครื่องเกินขีดสุดของการรับประกันจากโรงงาน

สั้นๆก็คือมันคือการเพิ่มแรงดันของอากาศจากเทอร์โบนั่นแหละครับ แต่อากาศเข้ามากขึ้น น้ำมันและไฟจุดระเบิดก็จะถูก ECU ปรับให้สอดคล้องกันไปด้วย

Overboost ไม่ใช่ของแปลก Audi S4 (บอดี้เดียวกับ 100) ที่เข้ามาไทยช่วงปลายปี 1992 นั่นก็มี Overboost 20 วินาทีให้ใช้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยว ระบบ overboots ในรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 09:44:19 »
อ่อ มันเป็นแบบนี้นี่เองขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 12:17:32 »
ป้าดด ข้อมูลแน่นปึก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 21:10:43 »
รู้ลึก รู้จริงเรื่องรถต้อง Commander Cheng  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 22:13:57 »
รู้ลึก รู้จริงเรื่องรถต้อง Commander Cheng  ;D

เห็นด้วยครับ ไม่รู้จะเสริมยังไงเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 22:22:11 »
แหมพี่

ผมก็ปล่อยไก่เป็นนะครับ ระวังไว้ให้ดี กระทู้ก่อนๆนี้ผมพูดเรื่องเครื่อง JZ ผมยังนึกเลยว่าทุกวันนี้มีขายในรถใหม่
ที่ญี่ปุ่นอยู่ ต้องรอให้ผู้ชมมาสะกิดว่ามันเลิกผลิตไปแล้วไม่ใช่เหรอ ผมถึงต้องกลับไปค้นๆดูแล้วก็ได้รู้ว่า
มันเลิกทำไป 2ปีแล้ว

ผมไม่ได้เก่งอะไรครับ ถ้าทุกคนในที่นี้ชอบรถและได้จับได้เล่นมา 15-16ปีแบบผม ทุกคนจะเก่งกว่าผม!แน่นอน!
แล้วถึงวันนั้นคุณจะมาด่าผมเองว่าใช้เวลามาตั้งขนาดนี้ รู้แค่นี้เองหรอวะ

มีเรื่องหนึ่งที่ผมห่วยมากแน่นอนคือเรื่องไฟฟ้ารถยนต์ ผมแตะไฟฟ้ารถยนต์ทีไร มีพังทุกครั้ง ไล่ฟิวส์
หรือวัดไฟ ผมก็ทำไม่เป็นครับ

จะเล่าความน่าแตกให้ฟังว่า ผมเคยเห็นเพื่อนวัดไฟที่ปลั๊กหัวเทียนด้วยการเอาไขควงวัดไฟไปเสียบ
วันนั้นไอ้โลงสตาร์ทไม่ติด ผมเลยลองทำบ้าง

ก็ทำ..โดยเอาไขควงวัดไฟบ้าน จิ้มปลั๊กหัวเทียน แล้วก็สั่งให้คนในรถสตาร์ทรถ
โดยที่เท้าติดพื้น และไม่ใส่รองเท้า

สตาร์ทเลยไม๊

เอาเลย!

แช้กๆๆๆๆๆ

ไฟมาไหม

มาแล้ว..เต็มกางเกงกรูเลย โดนช้อตเข้าไปเต็มๆ ฉี่แตกเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 09:04:53 »
แหมพี่

ผมก็ปล่อยไก่เป็นนะครับ ระวังไว้ให้ดี กระทู้ก่อนๆนี้ผมพูดเรื่องเครื่อง JZ ผมยังนึกเลยว่าทุกวันนี้มีขายในรถใหม่
ที่ญี่ปุ่นอยู่ ต้องรอให้ผู้ชมมาสะกิดว่ามันเลิกผลิตไปแล้วไม่ใช่เหรอ ผมถึงต้องกลับไปค้นๆดูแล้วก็ได้รู้ว่า
มันเลิกทำไป 2ปีแล้ว

ผมไม่ได้เก่งอะไรครับ ถ้าทุกคนในที่นี้ชอบรถและได้จับได้เล่นมา 15-16ปีแบบผม ทุกคนจะเก่งกว่าผม!แน่นอน!
แล้วถึงวันนั้นคุณจะมาด่าผมเองว่าใช้เวลามาตั้งขนาดนี้ รู้แค่นี้เองหรอวะ

มีเรื่องหนึ่งที่ผมห่วยมากแน่นอนคือเรื่องไฟฟ้ารถยนต์ ผมแตะไฟฟ้ารถยนต์ทีไร มีพังทุกครั้ง ไล่ฟิวส์
หรือวัดไฟ ผมก็ทำไม่เป็นครับ

จะเล่าความน่าแตกให้ฟังว่า ผมเคยเห็นเพื่อนวัดไฟที่ปลั๊กหัวเทียนด้วยการเอาไขควงวัดไฟไปเสียบ
วันนั้นไอ้โลงสตาร์ทไม่ติด ผมเลยลองทำบ้าง

ก็ทำ..โดยเอาไขควงวัดไฟบ้าน จิ้มปลั๊กหัวเทียน แล้วก็สั่งให้คนในรถสตาร์ทรถ
โดยที่เท้าติดพื้น และไม่ใส่รองเท้า

สตาร์ทเลยไม๊

เอาเลย!

แช้กๆๆๆๆๆ

ไฟมาไหม

มาแล้ว..เต็มกางเกงกรูเลย โดนช้อตเข้าไปเต็มๆ ฉี่แตกเลย

5 5 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011