ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Bmw F34 320GT มีอาการกินซ้าย แก้ไม่หายซักทีครับ  (อ่าน 1851 ครั้ง)

ออฟไลน์ ResuperG

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมใช้รถ Bmw F34 รุ่น 320GT รถใหม่ป้ายแดงมีอาการกินซ้ายตั้งแต่หลังจากขับใช้งานไปประมาน 12,000 กิโลเมตร รถไม่เคยตกหลุม ไม่เคยชนใดๆครับ เข้าศูนย์ให้ศูนย์เชค ช่วงล่างทุกอย่างปกติครับ ทางศูนย์บริการ ทำการแก้ไขให้โดยตั้งศูนย์ให้ใหม่ รอบแรก ไปรับรถกลับมา อาการยังเหมือนเดิมครับ ปล่อยมือแล้วกินซ้ายเหมือยเดิม ทางศูนย์แจ้งว่า ได้ทำการแก้ไขแล้ว แต่อาการยังไม่หายให้นำกลับเข้าไปตั้งศูนย์ใหม่ อีกรอบ รอบที่ 2 เหมือนเดิม ไม่หายครับ หนักกว่าเดิมอีกคราวนี้พวงมาลัยเบาไม่เกาะถนนร่อนส่ายไปมา ทางศูนย์แจ้งว่า ยางที่ใส่อยู่ล๊อตนี้โครงสร้างยางอาจจะมีปันหา จึงได้ทำการเคลมเปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น ก็ยังไม่หาย ผมจึงนำรถไปตั้งศูนย์ที่อื่น ตรงเรียบด่วน คราวนี้ดีขึ้นเยอะครับ ปรับมุม Toe หน้าหลังใหม่ รถวิ่งดี แต่ยังไม่อาการกินซ้ายเวลาปล่อยมือ ช่างบอกผมว่าตั้งได้มากสุดเท่านี้ เพราะรุ่นนี้ปรับ แคมเบอร์ที่ล้อหน้าไม่ได้ครับ ข้างนึงน้อยกว่า ข้างนึงมากกว่า ผมก็กลับมาใช้วานสักพักมีอาการกินซ้ายกลับมาอีก คราวนี้เลยไปตั้งที่อีกนึง แถวรามอินทรา อาการทั้งหมดดีขึ้นเยอะมากครับ 90 เปอร์ครับ แต่ก็ยังไม่อาการอยู่ ผมได้ถามช่างว่าอาการมันเป็นอย่างไร ช่างบอกผมว่า ได้ตั้งใหม่ให้หมดทั้งหน้าและหลัง ด้านหน้าแคมเบอร์ปรับไม่ได้ แล้วต้องปรับมุมล้อหลังช่วย ตอนนี้อาการขับดีขึ้นเยอะครับ แต่ผมอยากสอบถามว่าเราจะทำยังไงให้ศูนย์กลับมาตรงเหมือนเดิมตอนออกรถมาใหม่ๆ หรือ ให้ศูนย์กลับมาตรงปกติครับ ขับแล้วมันจะมีอาการปวดแขนเรื้อรังครับผม พอจะมีวิธีแก้ไขหรือต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ