ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องกลิ่นในรถ  (อ่าน 2803 ครั้ง)

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ปัญหาเรื่องกลิ่นในรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 08:38:23 »
ตอนนี้รถที่ใช้อยู่มันเก่าแล้วและผมเคยทำความสะอาดครั้งใหญ่ไปรอบนึงกับฉีดน้ำยาดับกลิ่นทุกเดือนแต่มันยังคงมีกลิ่นแบบรถเก่าอยู่
ถ้าผมอยากจะให้กลิ่นมันหายไปผมควรไปพึ่งร้านคาร์แคร์แล้วทำความสะอาดอีกรอบ หรือว่าจำเป็นต้องเลาะเอาพรมในรถมาทำความสะอาด
 แบบใหนถึงจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ(เรื่องงบประมาณไม่ใช่ปัญหา)

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาเรื่องกลิ่นในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 09:58:16 »
ลองดูเพจชื่อ Gapcarwash detailcenter นะครับ เค้าชำนาญเรื่องกำจัดกลิ่นในรถ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 10:13:55 »
กลิ่นในรถหลักๆมาจากพรมอันดับแรกครับ ถ้าเหม็นสาบทำอย่างไรก็ไม่หายนอกจากถอดซักครับ ให้อบโอโซนเป็นสิบครั้งก็ไม่หาย ลงน้ำยาก็ฉุนครับสักพักก็เหม็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 11:14:15 »
กลิ่น มามันจากหลายส่วน
1. กลิ่นของเบาะ ยิ่งเป็นเบาะหนังยิ่งชัด รถใหม่ก็กลิ่นแบบนึง รถเก่าก็กลิ่นแบบนึง ถ้าเบาะผ้าจะไม่ค่อยมีกลิ่น(ยกเว้นกลิ่นที่มาจากความสปรก หรือ เบาะชื่อขึ้นรา) อันนี้แก้ยาก อาจะลง wax หนัง ช่วย แต่มันก็จะกลายเป็นกลิ่น wax แทน
2. กลิ่นพรม รถใหม่ๆ จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่รถเก่า อายุเยอะ จะฟ้องชัดเจน จะเป็นกลิ่นออกไปทางอับ เหม็น สาบ จนเรียกว่า กลิ่นเฉพาะรุ่นซะด้วยซ้ำ แก้ไขโโดยการซักทั้งหมด ช่วยได้พอสมควร
3. กลิ่นของยาง หรือ พลาสติก ที่มันเริ่มเสื่อม จะมีกลิ่นชัดเจนมาก คนดม คนเล่นรถ จะคุ้มเคยกันดี ยิ่งขาย VW จะเป็นกันเยอะ แก้ไขโดยการ เปลี่ยนขอบยางใหม่เท่าที่ทำได้ ถ้าเป็นคอนโซนจะยากหน่อย เพราะต้องเปลี่ยนยกคอนโซน ถ้าไม่ใช่รถำเก็บ หรือ รถที่รักจริงๆ อาจะไม่คุ้มทำ
4. ที่เหลือก็กลิ่นจากสิ่งสกปรก กลิ่นท่อน้ำแอร์ กลิ่นกรองแอร์ พวกนี้ทำความสะอาดดีๆ อบโอโซน จอดผึ่งแดด เปิดประตูทุกบาน ช่วยได้เยอะ

ปล.พี่ผมขับ Altis หน้าแบน ให้ปิดตาเดินแล้วพาผมไปนั่งในรถ แว๊ปแรกผมก็รู้แล้วว่า กลิ่น Altis เพราะกลิ่นมันฟ้อง มันเป็นเอกลักษณ์มาก ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 14:29:24 »
เบาะผ้าหรือเปล่าครับ
ถ้าเบาะผ้า เอาน้ำยาซักแห้งแบบโฟมเบาะฉีดให้ทั่ว ใช้ผ้าหมาดๆเช็ดออก 2-3 รอบ จอดตากแดด หายสนิทครับ
เมื่อวันอาทิตย์พึ่งล้างให้น้องไปคันหนึ่ง แฟนสูบบุรี่ในรถกลิ่นเหม็นปวดหัวมากๆ
เอาผ้ายางในรถไปซักด้วยผงซักฟอก ดากแดด ดูนฝุ่นในรถ
ทำแล้วหายสนิทเหมือนรถคนละคันเลยครับ

น้ำยาขจัดกลิ่นผมก็เคยใช้ครับ บอกเลย แทบไม่ได้ผล
สู้น้ำยาซักแห้งเบาะไม่ได้ครับ แต่ต้องใช้เวลานาน ฉีดแล้วต้องเช็ดหลายรอบหน่อย และต้องตากแดดหน่อย

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 08:16:27 »
เบาะผ้าหรือเปล่าครับ
ถ้าเบาะผ้า เอาน้ำยาซักแห้งแบบโฟมเบาะฉีดให้ทั่ว ใช้ผ้าหมาดๆเช็ดออก 2-3 รอบ จอดตากแดด หายสนิทครับ
เมื่อวันอาทิตย์พึ่งล้างให้น้องไปคันหนึ่ง แฟนสูบบุรี่ในรถกลิ่นเหม็นปวดหัวมากๆ
เอาผ้ายางในรถไปซักด้วยผงซักฟอก ดากแดด ดูนฝุ่นในรถ
ทำแล้วหายสนิทเหมือนรถคนละคันเลยครับ

น้ำยาขจัดกลิ่นผมก็เคยใช้ครับ บอกเลย แทบไม่ได้ผล
สู้น้ำยาซักแห้งเบาะไม่ได้ครับ แต่ต้องใช้เวลานาน ฉีดแล้วต้องเช็ดหลายรอบหน่อย และต้องตากแดดหน่อย

ของผมเป็นเบาะหนังครับ สงสัยต้องไปร้านดีเทลลิ่งในตัวจังหวัดดูซะแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 08:35:35 »

ของผมเป็นเบาะหนังครับ สงสัยต้องไปร้านดีเทลลิ่งในตัวจังหวัดดูซะแล้ว

ถ้าเป็นร้านดีเทลลิ่งแท้ ๆ มีโอกาสแก้ได้สูงครับ เค้าจะถอดเบาะ แล้วเอาเครื่องซักพรมดูด ๆ พื้นและทั้งหมดเลยครับ

บอกเค้าว่าอย่าลืมเพดานนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 10:47:41 »
รถทุกคันมีกลิ่นเฉพาะอยู่แล้วนะ เพียงแต่ เราขับคันเดียวของเราจนชิน เลยรู้สึกว่า ไม่มีกลิ่น แต่ถ้ามีหลายคัน หลายรุ่น ได้สลับกันขับ จะรู้ว่า มันมีกลิ่นเฉพาะรุ่น

เช่นพวก benz / bmw ส่วนมาก กลิ่นจะเหมือนกัน

CR-V G3 ก็กลิ่นนึง / Pulsar ก็กลิ่นนึง .. 2 คันนี้ ใช้น้ำยาดูแลขวดเดียวกัน ไม่ใช้น้ำหอมเหมือนกัน คนขับมีผมคนเดียว กลิ่นยังไม่เหมือนกันเลยล่ะ

.............

ไม่รู้รถ จขกท รุ่นไหนยี่ห้ออะไร รถบางรุ่น อย่างพวก Fiesta จะมีปัญหาเรื่องวัสดุใต้พรมหมดสภาพ อันนี้ต้องรื้อทิ้งครับ ไม่งั้น ทำยังไงก็ไม่จบ

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 00:01:50 »
รถเก่ามากส่วนใหญ่กลิ่นจะมาจากพวกนี้ครับ
1. พรมติดรถ ถ้าเน่า ส่วนใหญ่ต้องถอดออกมาซักทั้งคัน บางคนมีงบเยอะก็เปลี่ยนใหม่หมด จบปัญหา
2. กลิ่นจากเบาะผ้าและเบาะหนัง ทำเหมือนพรมครับ งบน้อยซักทั้งคัน งบเยอะก็หุ้มเบาะใหม่หมด
3. ตู้แอร์ไม่เคยล้าง ก็ต้องรื้อออกมาล้างให้หมดครับ
ถ้าทำครบทั้ง3จุดนี้แล้ว ควรซื้อเครื่องพ่นฆ่าเชื้อโรคของ sharp มาใช้ครับ กลิ่นหายหมดผมใช้มานานแล้วครับ ได้ผลจริง กลิ่นต่างๆหายหมด ถ้าให้แนะนำแบบประหยัดลองไปร้านนีัก่อนนะครับ ถ้าซักพรม ซักเบาะ กลิ่นยังไม่หายค่อยรื้อเปลี่ยนใหม่หมด https://m.facebook.com/WashUnitedPrestige/