ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดได้เป็นเจ้าของ MAZDA CX 30  (อ่าน 7085 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
สมาชิกท่านใดได้เป็นเจ้าของ MAZDA CX 30
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 17:50:33 »
อยากทราบถึงสมรรถนะรถครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
Re: สมาชิกท่านใดได้เป็นเจ้าของ MAZDA CX 30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 18:37:00 »
เรื่องสมรรถนะ ไปลองขับ น่าจะตอบโจทย์ที่สุดครับ

ออฟไลน์ adiPureII

Re: สมาชิกท่านใดได้เป็นเจ้าของ MAZDA CX 30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 18:57:55 »
รีวิวมีเพียบ ทั้งเว็บนี้ เว็บอื่น ในยูทูป โดยนักรีวิวมืออาชีพ ไม่หาอ่านหละครับ
มาเชื่ออะไร เซียนเว็บบอร์ด เคยขับรถไม่กี่รุ่น พิมพ์ไม่กี่บรรทัด

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 19:10:25 »
ใจเย็นๆครับ จขกท อาจจะอยากฟังความเห็นของนักขับบ้านๆ ที่ไม่ได้ผ่านรถมามากก็ได้ แต่ถ้าส่วนตัวผมขอไปลองขับเองดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 19:43:27 »
ใจเย็นๆครับ จขกท อาจจะอยากฟังความเห็นของนักขับบ้านๆ ที่ไม่ได้ผ่านรถมามากก็ได้ แต่ถ้าส่วนตัวผมขอไปลองขับเองดีกว่าครับ

ขอบคุณครับพี่ อยากรู้ว่าคนที่ซื้อมาแล้ว รถขับเป็นอย่างไรบ้าง ดีมั้ย มีข้อเสียอะไรบ้าง

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 19:50:15 »
รีวิวมีเพียบ ทั้งเว็บนี้ เว็บอื่น ในยูทูป โดยนักรีวิวมืออาชีพ ไม่หาอ่านหละครับ
มาเชื่ออะไร เซียนเว็บบอร์ด เคยขับรถไม่กี่รุ่น พิมพ์ไม่กี่บรรทัด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 20:14:00 »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 20:59:36 »
ผมลองขับมาตอนออกมาใหม่ๆ ขับไปได้ 20-30Km จขกท. ถามแต่เรื่องสมรรถนะรถ ผมเล่าแค่เรื่องสมรรถนะ

แล้วกันครับ เครื่องยนต์โอเคผมว่าอัตราเร่งไม่เลวนะถ้าคนชอบขับเร็วก้ซื้อ 1.5t honda ขับไปดีกว่าแต่อันนี้

ถ้าขับ120-150 km/h มีกดเยอะๆบ้างนิดหน่อยก้พอได้อยู่ ช่วงล่างนิ่มกว่า mazda 3 แต่ก้ยังแข็งอยู่พอ

สมควรสไตล์ยี่ห้อนี้ แต่เรื่องเกาะหายห่วงครับถือว่าพอกับ chr ผมชอบพวงมาลัย cx-30 มากกว่า chr

หน่อยเพราะทดน้อยกว่านิดนึงถือว่าดี ถ้าขับแบบเน้นเร็วทางตรงและโค้งใหญ่ๆผมชอบช่วงล่าง cx-30 กว่า

Chr นิดนึงแต่ถ้าขับแบบมุดๆ โค้งเล็กๆเยอะ chr ได้เปรียบเยอะครับ cx-30 จะอุ้ยอ้ายกว่าพอสมควร

ส่วนเบรคผมไม่ได้ลองเยอะ ไม่คอมเม้นละกันครับ

ผมกำลังจะซื้อรถให้ภรรยา รุ่นนี้ก้อยู่ในตัวเลือกเหมือนกันครับ น่าสนใจพอสมควร ไม่ชอบแค่ด้านหลังมันทึบๆ

เหมือนตู้แล้วก้ต้องซื้อสีเข้มล้วนๆเพราะคิ้วจะใหญ่ไปไหน

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 07:21:01 »
ขับไม่รู้เป็นไงแต่แบบ สวยเวอร์อลังการ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 08:35:15 »
ผมบังเอิญได้แวะไปดู เพราะต้องไปซื้อของที่โชว์รูม
เท่าที่ดู ข้างในก็ดูสวยดี (ผมใช้ mazda 3 ตัวก่อนหน้านี้ ผมจะเอาตัวนี้เป็นตัวเทียบละกัน เพราะเครื่องก็คล้ายๆกัน ต่างที่ช่วงล่างด้านหลัง) เบาะดูนั่งสบายกว่า ปรับได้ทุกทิศทาง นับว่า ดีไม่เลว
หน้าจอตรงกลาง ผมว่าตัวมันเล็กไป   sunroof ก็พอไหว แต่ผมว่ามันเล็กไป สมัยนี้น่าจะ pano กันหมดแล้ว
ด้านหลัง + ที่เก็บของด้านท้าย ผมว่าไม่มีอะไรต่างกับรุ่นที่ผมใช้มากนัก  เทียบกันแล้วรถมันสูงกว่าน่าจะสัก 30 มม.ได้  รวมๆ แล้วผมไม่ได้ลองขับ เพราะ รู้อยู่แล้วว่า ยังไงมันก็ไม่น่าจะดีกว่า คันที่ผมใช้อยู่ เพราะเห็นเน้นนุ่ม ตัดสินใจได้หลังจากได้ดูว่า ไม่เอา ไม่ใช่มันไม่ดี แต่มันไม่ได้ต่างอะไรมากกับรถที่ใช้งานอยู่ เลยไม่รู้ว่าจะต้องเพิ่มเงินอีกหลายแสนไปซื้อทำไม

แต่ถ้าคนไม่เคยใช้ ผมก็ว่าดีที่จะซื้อนะ รวมๆแล้วคุ้มราคาอยู่

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 22:21:13 »
เพิ่งไปลองมาเมื่อบ่ายวันนี้เลยคับ ชอบมาก ขับดี เงียบพอสมควร ดีกว่า chr แน่ๆล่ะ เครื่องเสียงดีมาก ช่วงล่างดีไม่แข็งแบบ MZ3 อันนั้นคนไม่เคยนั่งรถซิ่งมีมึนแน่ๆ แต่นั่งยาวๆ chr คุมอาการตัวรถดีกว่านิดนึง เพื่อนขับ chr นั่งไปด้วยกันก่อนไปลอง

วัสดุภายในดี ทุกอย่าง สัมผัสพรีเมี่ยมดีมากกคับ เมนูจอ หน้าปัท ทันสมัย สวยงาม แสงไฟเหมือนกัน โทนขาวทุกหลอด มาสด้าใส่ใจรายละเอียดพวกนี้ได้ดีมากๆ

แต่ผมไปลองตั้งแต่ 3 , cx30 เร่งแล้วแอร์ไม่เย็นนี่หงุดหงิดมาก ถามเซลลก็ไม่รู้เรื่อง ถามในกลุ่มบอกตั้งค่าแอร์ได้ ก่อนจองลองขับก่อนก็ดีนะคับ หาเวลาไปลองดีกว่า รถอยู่กับเราอีกนาน เอาที่เราชอบ

ถ้าไม่สนเรื่องประหยัดจากไฮบริดของ chr ก็เล่นเจ้านี้ได้เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport