ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนจอเล่นเพลงในรถครับ  (อ่าน 2879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
อยากเปลี่ยนจอเล่นเพลงในรถครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 08:52:40 »
รบกวนพี่ๆแนะนำ ยี่ห้อ หรือรุ่น จอกลาง หน่อยครับผม
จะเอามาเปลี่ยนของเดิม ในรถ harrier gen 2 ซึ่งของเดิมติดรถมาจากเจ้าของเก่ามันเล่นได้แค่ cd usb
อยากได้ที่ต่อ Bluetooth เล่น apple car playได้ เป็น touch screen
ราคา15,000-20,000 รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนจอเล่นเพลงในรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 11:30:47 »
งบนี้ ผมว่าได้หมดนะ เฉพาะฟอนท์เจ้าใหญ่ๆ ได้สบายเลย อย่างเช่น Pioneer, Kenwood, Alpine, Sony และอื่นๆ หรือจะยกเซ้ตลำโพงก็ยังได้ มีนะราคานี้

ต้องดูว่าจะเอากี่นิ้ว 2DIN ใส่กับรถได้ไหม ใหญ่สุดรับได้เท่าไหร่

ปล. Apple Car Play ต้องต่อผ่านสาย USB นะครับ ต่อผ่าน Bluetooth ได้แค่เล่นแพลง

Re: อยากเปลี่ยนจอเล่นเพลงในรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:01:09 »
งบนี้ ผมว่าได้หมดนะ เฉพาะฟอนท์เจ้าใหญ่ๆ ได้สบายเลย อย่างเช่น Pioneer, Kenwood, Alpine, Sony และอื่นๆ หรือจะยกเซ้ตลำโพงก็ยังได้ มีนะราคานี้

ต้องดูว่าจะเอากี่นิ้ว 2DIN ใส่กับรถได้ไหม ใหญ่สุดรับได้เท่าไหร่

ปล. Apple Car Play ต้องต่อผ่านสาย USB นะครับ ต่อผ่าน Bluetooth ได้แค่เล่นแพลง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 13:28:07 »
แนะนำตามพี่ DikiBoyz เลยครับ ถ้าเน้นใช้งานไม่ได้เน้นเสียงเพราะ ต้องหารีวิวดูรุ่นที่ใช้ลื่นๆมือ ไม่ช้า ไม่อืด ซึ่งส่วนใหญ่ยี่ห้อแบรนด์จะค่อนข้างโอเคอยู่แล้วครับ ถ้าอยากได้เสียงดีด้วยอาจจะต้องดู pre-out ที่ 4V ขึ้นไป (ส่วนใหญ่ 2V) แล้วก็รุ่นที่มี EQ หลายๆแบรนด์ จะได้ปรับจูนได้ละเอียดหน่อย แต่ก็นะ ฟร้อนต์ 1 2 ดินมันไม่ได้เน้นเสียงดีแบบ 1 ดิน ครับ เสียงโอเคผ่าน แต่สู้ 1 ดิน ไม่ได้ เพราะมันเน้นการใช้งาน multimedia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 11:04:03 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 21:16:44 »
แนะนำตามพี่ DikiBoyz เลยครับ ถ้าเน้นใช้งานไม่ได้เน้นเสียงเพราะ ต้องหารีวิวดูรุ่นที่ใช้ลื่นๆมือ ไม่ช้า ไม่อืด ซึ่งส่วนใหญ่ยี่ห้อแบรนด์จะค่อนข้างโอเคอยู่แล้วครับ ถ้าอยากได้เสียงดีด้วยอาจจะต้องดู pre-out ที่ 4V ขึ้นไป (ส่วนใหญ่ 2V) แล้วก็รุ่นที่มี EQ หลายๆแบรนด์ จะได้ปรับจูนได้ละเอียดหน่อย แต่ก็นะ ฟร้อนต์ 1 ดินมันไม่ได้เน้นเสียงดีแบบ 1 ดิน ครับ เสียงโอเคผ่าน แต่สู้ 1 ดิน ไม่ได้ เพราะมันเน้นการใช้งาน multimedia
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 07:12:15 »
แนะนำ Pioneer Z Series ขึ้นไป จะรองรับ Android Auto และ Apple Carplay
และที่สำคัญคือ Receiver ของ Pioneer จะมี Mic Build-in อยู่แล้ว ไม่ต้องเดินสาย Mic ต่างหากแบบยี่ห้ออื่น

อ้อ...เห็นว่าใช้ Toyota ที่ส่วนใหญ่จะชอบใช้ Receiver ขนาด 200mm (ยาวกว่า 2 Din ปกตินิดนึง)
ถ้าอยากให้พอดีก็แนะนำ เป็น Pioneer ZL5150BT ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 07:16:31 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 08:39:28 »
ยุคนี้ต้อง Apple Car Play / Android Auto เท่านั้น

เพลงและแผนที่จะติดไปกับมือถือเรา ขึ้นรถคันไหนก็เหมือนกันหมด

ดีงามมาก ๆ

อยากให้เลือกตัวที่จอชัดที่สุดครับ เพราะปีที่แล้วผมติดจอมา ใช้ดี แต่ไม่ค่อยชัดครับ

รุ่นอะไรลืมไปแล้วครับ ต้องวิ่งไปดูก่อน 5555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 08:50:14 »
แนะนำ Pioneer Z Series ขึ้นไป จะรองรับ Android Auto และ Apple Carplay
และที่สำคัญคือ Receiver ของ Pioneer จะมี Mic Build-in อยู่แล้ว ไม่ต้องเดินสาย Mic ต่างหากแบบยี่ห้ออื่น

อ้อ...เห็นว่าใช้ Toyota ที่ส่วนใหญ่จะชอบใช้ Receiver ขนาด 200mm (ยาวกว่า 2 Din ปกตินิดนึง)
ถ้าอยากให้พอดีก็แนะนำ เป็น Pioneer ZL5150BT ครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 08:52:14 »
ยุคนี้ต้อง Apple Car Play / Android Auto เท่านั้น

เพลงและแผนที่จะติดไปกับมือถือเรา ขึ้นรถคันไหนก็เหมือนกันหมด

ดีงามมาก ๆ

อยากให้เลือกตัวที่จอชัดที่สุดครับ เพราะปีที่แล้วผมติดจอมา ใช้ดี แต่ไม่ค่อยชัดครับ

รุ่นอะไรลืมไปแล้วครับ ต้องวิ่งไปดูก่อน 5555
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 09:27:38 »
Pioneer รุ่นใหม่ 2020 ซีรีย์บนๆครับ
เอาที่เค้าระบุว่ารองรับ apple car play มาเลยในตัว
ดูรุ่นที่มีชุดพร้อมกับคอนโทลพวงมาลัยนะครับ แกะกล่องมาต่อจบเลย

ถ้าเน้นคุยโทรศัพท์ ต่อไมค์แยกดีกว่าครับ
ราคาไมค์แยกไม่เท่าไหร่ แต่ต้องให้เค้าต่อตั้งแต่แรกจะดีกว่า
รถคันเก่าผมต่อไมค์แยก ใครโทรมาไม่รู้ว่าขับรถอยู่ด้วยซ้ำ เสียงชัดดีครับ