ผู้เขียน หัวข้อ: Monroe OE Spectrum Vs. KYB Excel G  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Monroe OE Spectrum Vs. KYB Excel G
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:32:42 »
จากกระทู้ หาโช๊คให้ Honda Freed ครับ

คาดว่าคงจะจบระหว่าง 2 ตัวข้างบนนี้แหละครับ ด้วยงบประมาณที่ได้รับอนุมัติมา (แม้ผมจะเป็นคนจ่ายก็ตาม  :'( :'( :'( :'( :'()

โดย KYB ราคาถูกกว่า พันกว่าบาท ครับ

อยากขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ภรรยาขับครับ ไม่ซิ่งแน่นอน ไม่ชอบสะเทือน ขอขับสบายๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: Monroe OE Spectrum Vs. KYB Excel G
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:48:25 »
เคยใช้ Monroe OE S กับ Camry ACV40
รู้สึกแน่นขึ้น ไม่ย้วยแบบโช๊คเดิม แต่ก็ไม่แข็งกระด้าง
เหมือนอัพเกรดจากสเปคโรงงานให้หนึบมั่นใจขึ้นมาอีกหน่อย

ส่วน KYB Excel G ไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ
ตอนแรกว่าจะเอามาใส่กับ Jazz GE แต่ไปๆ มาๆ ออก C-HR มาแทน XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Monroe OE Spectrum Vs. KYB Excel G
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 18:28:28 »
ช่างเป็นจังหวะดีเลยครับ
วันนี้มีโอกาสได้นั่ง kyb new sr ที่กำลังจะเสื่อม(รถผมเอง) และ รถเพื่อนที่ใช้มอนโรล(ใช้มาแค่หมื่นโล)​ ในเวลาใกล้ๆกันมากๆ

มอนโรลมีลักษณะคล้าย กับ kyb กระบอกฟ้าที่กำลังจะเสื่อม คือมีลักษณะการให้ตัวได้ดี และมีจังหวะการ rebound ที่ค่อนข้างดีครับ

ครั้งหน้าผมคงไปมอนโรลแหละครับ ไม่ต้องเสียตังค์แพงๆไปกระบอกฟ้าแล้ว ^^

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 21:07:15 »
แนะนำ Monroe OE Spectrum ครับ ดีขึ้นกว่าเดิมนิดนึง นุ่ม หนึบกำลังดี ไม่กระด้าง   ส่วน KYB Excel G  ฟีลเหมือนโช้คเดิมโรงงานครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 21:11:59 »
เคยใช้แต่ KYB Excel G คับ ความรู้สึกใกล้เคียงกับโช้คโรงงานคับแต่จะหนืดกว่าแข็งกว่าหน่อยนึง (แต่ออกไปทางแข็งกระดานนิดๆ)
ส่วน Monroe ผมใช้แต่ตัว Matic plus จะออกแนวนุ่มๆหนืดๆหน่อย ไม่แน่ใจว่า OE Spectrum จะคล้ายๆกันไหมคับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 21:50:36 »
เลือกตัว Monroe OE  ได้เลยครับ ;)
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 22:36:36 »
KYB รุ่น Excel G ดีกว่าโช็คเดิมประมาณ 5% แต่ นุ่ม หนึบ แตกต่างจากโช็คเดิมนิดหนึ่ง
แนะนำ ไป  Monroe OE Spectrum ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 00:22:15 »
จากที่อ่านๆมา Monroe ไม่ค่อยทนไม่แน่ใจว่าจริงมั๊ย????

แต่เคยนั่งมา Monroe นุ่มเฟิมกำลังดีครับ camry acv40
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 10:18:12 »
ผมใช้ OE ใน Altis เกือบปีแล้วครับ

ใช้งานบ้านๆ ได้เลย นุ่มกำลังดี ไม่ย้วย ไม่โคลง เทียบกับของติดรถ(ตอนเปลี่ยนออก) การทรงตัวดีขึ้น เบรกหัวไม่ทิ่ม จั๊มคอสะพานไม่ส่าย

แต่ถ้าขับเร็ว (140++) ข้ามเลยครับ เบาๆ โหวงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:12:50 »
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

คงไป มอนโร่ แล้วล่ะครับ จากที่อ่านคำแนะนำมา