ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอู่ทำเบรคฝีมือดี งานละเอียดครับ  (อ่าน 5483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
นังจิ๋ว MX5 NB มีอาการแปลกๆ จานหลังเหมือนจับน้อย/จับไม่เต็ม (สังเกตุจากรอยสนิมบนหน้าจาน) .. เบื้องต้นให้อู่ประจำตรวจสอบ ครั้งแรกพบว่าเบรคหลังไม่จับ (คือกดเบรคแล้วสามารถหมุนล้อหลังได้) เปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคใหม่ เหมือนจะหาย คือ กดเบรคแล้วหมุนล้อหลังไม่ได้แล้ว ขึ้นลูกกลิ้งตรอ. ทดสอบเบรคผ่าน

แต่ๆๆ รอยสนิมบนจานยังเหมือนเดิม/ใกล้เคียงเดิม เลยอยากให้อู่เบรคที่ชำนาญเฉพาะทางช่วยดูให้ ไม่ทราบว่าท่านสมช.มีอู่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ

ปล. ปกติงานเบรคถ้าง่ายๆผมใช้บริการ "ช่างปู มัยลาภ" อีกเจ้าที่ชอบกว่าหน่อย แต่ไม่ค่อยได้ใช้บริการ (ไกล ช่องบริการน้อยมากๆๆ) คือ "พระโขนง ผ้าเบรค"

ออฟไลน์ samaklen

Re: ขอคำแนะนำอู่ทำเบรคฝีมือดี งานละเอียดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 09:34:16 »
ผมรื้อทำเองตลอดครับ
อาการที่ว่า ถ้าตรวจสอบคาลิเปอร์ ยางซีลน้ำมัน ยางกันฝุ่น
และผิวลูกสูบคาลิเปอร์ ไม่เจอสิ่งผิดปกติ
ก็เป็นไปได้ว่า หน้าสัมผัสจานกับผ้าไม่เรียบครับ
ตรวจสอบผิวจาน และความเรียบของผ้าเบรค
เจียร์จาน / ขัดหน้าผ้าเบรคให้เรียบ
ถ้านานมาแล้ว ก็ตรวจสอบท่ออ่อนน้ำมันเบรคด้วยครับ
เปลี่ยนใหม่ก็ดี

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำอู่ทำเบรคฝีมือดี งานละเอียดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 09:37:41 »
ใช้บริการพระโขนงผ้าเบรคตลอดเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 09:51:23 »
ลองดูสลัก อาจจะติดขัด หรือ หลวม ดัน ซ้าย ขวาไม่เท่ากัน (กรณี ลูกสูบเดียว)

กับ ลูกสูบ อาจจะทำงานไม่ดี หรือ ดันออกในฝั่ง ซ้าย และ ขวา ไม่เท่า (กรณี 2 ลูกสูบ)

แนะนำ พระโขนงผ้าเบรคอีกเสียงครับ

คุณจักร เขาดูแลเอง ดูแลดี ให้คำปรึกษาตลอด

ผมเปลี่ยนผ้าเบรค เจียรจาน ที่นี่ตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 11:38:56 »
ถ้าเอาเนี๊ยบ วิเคราะห์ปัญหาเก่ง ผมเชียร์ กิจเจริญชัย นะครับ

CR-V ผม เบรคติดมาตลอด ชนิดที่ 3 ปีหลังหมดประกัน วิ่งได้ 6 เดือนติดอีกละ เปลี่ยนชุดซ่อมมา 2 - 3 ชุด ผ้าเบรคอีก 3 ชุด ก็ไม่จบ มาจบที่กิจเจริญชัย นี่แหละ

Jazz GE เจอร้านขายผ้าเบรคดัง ใส่ผ้าเบรคหลังไม่ตรงล็อค ผ้าเบรคเอียง มาเปลี่ยนน้ำมันเบรคที่ กิจเจริญชัย ช่างเรียกไปดู หุหุ

Pulsar เจอร้านแถวพระโขนง ไล่ลมไม่หมด เบรคแล้วดึงซ้าย ให้ลูกน้องไล่ลมปรากฎว่า ฟองอากาศด้านขวาเพียบ / ซึ่งผมเจอร้านนี้มารอบนึงละ ตอน civic fd ที่เบรคแรงๆแล้วปัด ท้ายออก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 13:00:55 »
กิจเจริญชัย ฮกหลี

ติดกับ BigC ดาวคะนองครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 14:16:57 »
ขอบคุณครับ .. สงสัยต้องไปลอง กิจเจริญชัย ซะหน่อยแล้ว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 14:41:16 »
ขอบคุณครับ .. สงสัยต้องไปลอง กิจเจริญชัย ซะหน่อยแล้ว

ไปถึงอู่ให้ถามหา พี่เสว นะครับ
เพราะบางทีแกออกไปลองรถ ทดสอบเบรกกับลูกค้าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 14:46:14 »

ไปถึงอู่ให้ถามหา พี่เสว นะครับ
เพราะบางทีแกออกไปลองรถ ทดสอบเบรกกับลูกค้าครับ
ออกเสียง "ว" เป็นตัวสะกด เหมือน "เหว" ใช่ไหมครับ (ไม่ได้ออกเสียงแบบอักษรนำ)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 14:55:42 »

ออกเสียง "ว" เป็นตัวสะกด เหมือน "เหว" ใช่ไหมครับ (ไม่ได้ออกเสียงแบบอักษรนำ)

ใช่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 14:56:13 »

ใช่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 16:29:59 »
ผ้าเบรคบางตัว อย่างแนว ฝุ่นน้อยเสียงเงียบไม่กินจาน กว่าจะกินเต็มหน้า ใช้เวลานานก็มีอยู่เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN