ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงFocal PS165 F3 ลำโพงแหลมกลางติดตั้งจุดเดิมแต่ตัว 6.5"ใส่แทนซับ8"ใต้เบาะ  (อ่าน 2794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ตอนนี้กำลังพิจารณาเปลี่ยนลำโพง ไม่ได้จำเป็นว่าลำโพงต้องเป็น Plug&Play ครับ ผมมีไปคุยกับร้านเครื่องเสียง ได้มีแนวทางนึงก็รู้สึกสนใจเหมือนกันคือใช้ Focal PS165 F3 ซึ่งเป็นลำโพง3ทาง โดยร้านจะติด ตัวเล็กแหลมและตัวกลางในหลุมเดิมของรถที่ประตู แต่ตัว 6.5"จะใส่แทนที่ซับเดิมใต้เบาะของรถที่เป็น 8" หนะครับ

คือก็สนใจแนวนี้เหมือนกัน แต่มีความไม่แน่ใจ2เรื่องครับว่า
1.ลำโพง ของ Focal 6.5" ถ้ามาใส่ใต้เบาะในตำแหน่งซับเดิม มันจะทำให้เสียงทึมทึบกว่าที่ควรจะเป็นรึเปล่า
2.ซับเดิมติดรถ 8" ก็แทบจะแห้งไม่ค่อยมีพลังอยู่แล้ว ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น 6.5" จะยิ่งแห้งไร้กำลังไปอีกรึเปล่า

ขอความเห็นและคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

https://www.focal.com/en/car-audio/car-audio-kits-solutions/performance/flax/component-kits/ps-165-f3

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ร้านมีรถที่ติดตั้งแบบนี้ให้ลองฟังไหมครับ ผมนึกภาพไม่ออกเลยว่าเสียงจะเป็นยังไง ไม่เคยเจอลำโพง 3 ทางที่ติดตั้งแบบนี้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
งงตำแหน่งการวางที่กล่าวมาครับ ใส่รถอะไรครับ ไม่เคยเจอสูตรการวางลำโพงแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ bravo

ใช้ลำโพงระดับนี้แล้ว เน้นการติดตั้งดีๆ เถอะครับ

ไม่งั้น เสียดายของแย่เลยครับ

ปล.แนะนำเปลี่ยนร้านติดตั้งด้วย เพราะร้านที่ดี ไม่น่าจะแนะนำแบบนั้น

อืม สงสัยจะไม่ใช่ทางที่ดีซะแล้ว5555
พยายามหาโพสที่ติดตั้งวิธีนี้อยู่ครับเหมือนจะเคยเห็นแว๊บๆ

แต่ทั้งนี้สงสัยการติดตั้งแบบนี้คงจะไม่ใช่ทางที่ดีจริงๆ ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นหน่อยละครับ ขอบคุณทึกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

sub ปกติ จะตัดความถี่ ให้มันทำงานที่ต่ำกว่า 80Hz

ส่วนลำโพง 6.5 นิ้ว จะว่ากันที่ 63 Hz ขึ้นไป

ความถี่ยิ่งต่ำ ยิ่งไม่มีทิศทาง ดังนั้น เอาลำโพง sub ยัดตรงไหน เราก็ฟังไม่ออกว่า เสียงมาจากไหน (ถ้าต่อไม่กลับเฟสนะ) แต่ลำโพง 6.5 นิ้ว มันยังมีเสียงกลางออกมา เอาไปยัดแทน sub เสียงกลางอับทึบ แน่นอนครับ

..................

เจอร้านแนะนำแบบนี้ ผมหาร้านใหม่นะครับ แปลว่า ไม่มีความรู้ในการติดตั้งเลยครับ

หาภาพติดตั้ง 6.5"ใต้เบาะเจอแล้วครับ

ออฟไลน์ Staples

ซับดอกแค่ 8 ผมว่าเล็กไป

ออฟไลน์ NavaneS

ถ้าเป็น processor ก้อพอไหว..แต่ลำโพงเสียงกลางคงต้องทำงานความถี่ต่ำๆหน่อยครับ ให้มีเสียงร้องเยอะๆ
และ 6.5 คงให้คลื่นเสียงย่านต่ำได้ไม่มากพอ อีกทั้งยังไม่ได้ตีตู้ให้มันด้วย..
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ the kit

ผมห่างจากการ "แต่ง" เครื่องเสียงรถไปนานพอควร
แต่แค่อ่านว่า ลำโพงแยกชิ้น 3 ทาง โดยเอา 6.5" ไปวางใต้เบาะ!!
นี่แทบอยากจะ "ตบกระโหลก" คนแนะนำจริงๆ
6.5" มันไม่ได้ไปถึงความถี่ต่ำ มันเป็นช่วงเสียงกลางอาจจะไปถึง "Mid-Bass"

ร้านที่แนะนำแบบนี้มันเน้น "ขายของ" และเลือกขายของแพงให้ด้วย!!
ซึ่งถ้าตามแบบ "มัน" ว่า  คุณภาพของที่ติดมา น่าจะหายเกินครึ่ง!!
ไม่มีใครเขาทำแบบนี้ ยกเว้น "ไม่รู้"

แนะนำ แยกชิ้น 2 ทาง แล้วหา Sub-Box แทนหรือ เปลี่ยนซับใต้เบาะขนาดเดิม แต่เป็นตัวที่สามารถ "อัดได้แรงและมากขึ้น" แทน
แต่จะให้ดีอาจจะต้องหาแอมป์เพิ่มเข้าไปด้วยนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Sit: )

สงสัยด้วยคน
เอา 6.5 ไปใส่แทนที่ sub ทำไมหละครับ
ถ้าอยาก upgrade ลำโพง เอา 6.5 ชุดใหม่ทีาดีกว่าเดิมใส่ที่เดิม

เรื่อง sub จะเอา 8 นิ้วตัวใหม่ใส่ที่เดิมหรือ ใส่ sub box จะตีตู้ หรือใส่ตู้สำเร็จค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ bennieT8

ร้านที่แนะนำแบบนี้ควรหนีให้ไกลเลยครับ

ออฟไลน์ belkw202

ผมเคยทำกับ e90 ครับ
ลำโพงรุ่นนี้เลย แต่หล่อเสาร์ A ใส่ tweeter กับ mid range นะครับ
ส่วนลำโพง woofer ใส่ใต้เบาะ
ถามว่าเสียงย่านต่ำพอไหมส่วนตัวผมว่าสบายๆนะครับ อารมย์ฟังเพลงจากลำโพง 2 ทางคุณภาพดี ที่ไม่พึ่งซับ
ส่วนตัวไม่รู้สึกว่าต้องการจะมีซับเพิ่มเลย ทั้งที่รถคันอื่นผมก็ตีตู้ซับท้ายรถทุกคัน
แน่นอนว่ามันคงไม่ได้ลงลึกเท่าซับในตู้ท้ายรถอยู่แล้ว แต่ผมชอบตรงที่มันเป็นเสียงเบสแบบคลีนๆ ตึบเดียวอยู่ไม่มีการกระพือ และดีกว่าซับเดิมติดรถมากครับ
เพราะมีแอมป์และสายไฟที่มีคุณภาพมากขึ้นมาขับ ลำโพง 3 ทาง เท่าที่ลองมาต้องมีแอมป์ครับ ไม่งั้นขับไม่ออก
ถ้าใช้ฟร้อนเดิมติดรถ ต้องมี processor แยกออกมาอีกชุดนะครับเพื่อให้ระบบทำงานได้
จะให้ดีก็หาแอมป์ให้ได้ครบ 6 ch แล้วต่อจูนแบบ active ไปเลย
เทียบกับ plug and play แล้ว ผมว่าการทำเต็มระบบให้พลังและรายละเอียดของเสียงได้ดีกว่าเยอะมากครับ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่ งบประมาณ และความสามารถของร้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2020, 15:54:47 โดย belkw202 »
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Newhang

เปลี่ยนร้านเถอะครับ 6.5ความถี่ไม่ต่ำพอจนขนาดจับทิศทางไม่ได้ เอาไปวางแบบนั้นไม่ดีแน่นอนครับ